[Funland] Đk Tạm Trú hiện tại nguy cơ tiềm ẩn bị khách lừa đảo chiếm đoạt nhà của chủ !

Trạng thái
Thớt đang đóng

LX3vie

Xe máy
Giờ em đưa cụ chủ thớt cái sổ đỏ bản gốc của em luôn, chứng minh nhân dân của em. Cụ sang tên được em tặng cụ cái nhà :)))

xukthal

Xe lăn

xukthal

Xe lăn

h.gonc

Xe tải
Bởi vì cụ chả phân biệt nổi đâu là ranh giới giữa tranh chấp dân sự và tội phạm hình sự

Cụ đã ko hiểu luật thì đừng lấy vị trí như một người thông hiểu luật pháp để phản biện
chính vì cụ am hiểu luật quá nên mới rắc rối. Đơn giản như này cụ nhé:
- Bên trên 1 cụ nói vào 1 ngày đẹp trời có người vào ở - cầm giấy tờ giả như thật và có chữ ký công chứng giả của chủ thật sự.
- Dưới 1 vài cụ nói gọi CAP vào đuổi phút mốt.

-> cháu tranh luận bảo ko đuổi được vì họ đầy đủ giấy tờ mua bán mặc dù là giả. Muốn đuổi thì cần CA có nghiệp vụ vào cuộc điều tra chứ ko phải CAP làm trong phút mốt. Và nếu bên bị lừa họ nghĩ là chủ thực sự đang cấu kết bọn lừa đảo thì họ kiện ra tòa đúng ko cụ?
Hoặc chính chủ nhà thật sự kiện cáo đem nhau ra tòa thì khi nào giải quyết xong tòa mới có đội thi hành án đi trục xuất người bị lừa được.

Còn dân sự hay hình sự cháu ko quan tâm. Chỉ là mọi thứ cháu gói gọn trong cái coment này,

giang.nguyen

Xe điện
chính vì cụ am hiểu luật quá nên mới rắc rối. Đơn giản như này cụ nhé:
- Bên trên 1 cụ nói vào 1 ngày đẹp trời có người vào ở - cầm giấy tờ giả như thật và có chữ ký công chứng giả của chủ thật sự.
- Dưới 1 vài cụ nói gọi CAP vào đuổi phút mốt.

-> cháu tranh luận bảo ko đuổi được vì họ đầy đủ giấy tờ mua bán mặc dù là giả. Muốn đuổi thì cần CA có nghiệp vụ vào cuộc điều tra chứ ko phải CAP làm trong phút mốt. Và nếu bên bị lừa họ nghĩ là chủ thực sự đang cấu kết bọn lừa đảo thì họ kiện ra tòa đúng ko cụ?
Hoặc chính chủ nhà thật sự kiện cáo đem nhau ra tòa thì khi nào giải quyết xong tòa mới có đội thi hành án đi trục xuất người bị lừa được.

Còn dân sự hay hình sự cháu ko quan tâm. Chỉ là mọi thứ cháu gói gọn trong cái coment này,
Đơn giản, cụ là chủ nhà thì biên cái đơn trình báo tố giác tội phạm hình sự gửi lên công an khu vực chứ không phải đơn khởi kiện gửi lên tòa án dân sự

Công an khu vực cầm đơn xuống yêu cầu họ dọn ra khỏi nhà, nếu không dọn đi thì đó là khi họ vi phạm tội hình sự - - >bắt tạm giam khởi tố vụ án

h.gonc

Xe tải
Cụ cứ ếch ngồi đáy giếng võ đoán
Mie, cứ thử cầm sổ giả ra phường làm tạm trú xem phường nó có cho cụ cái gông vào cổ luôn không
HN vừa rồi bao trường hợp làm giả ra bị phát hiện và xích hết, chẳng qua cụ k biết mà thôi
Mà chả cần sổ đỏ, nhiều ca làm giả xn hôn nhân vs xn cư trú giả đã ra đi rồi

thế có đúng là có ko? Có đúng là có người bị lừa ko? có đúng là chủ là trong thời gian đứa lừa đảo bị khởi tố thì cái nhà đấy ko được giao dịch gì ko? Có đúng là rách việc cho chủ nhà ko?
Tất cả những thứ cụ nói và cháu nói ở thớt này khác gì nhau ko? Có lừa đảo - có người bị lừa còn gì?

h.gonc

Xe tải
Đơn giản, cụ là chủ nhà thì biên cái đơn trình báo tố giác tội phạm hình sự gửi lên công an khu vực chứ không phải đơn khởi kiện gửi lên tòa án dân sự

Công an khu vực cầm đơn xuống yêu cầu họ dọn ra khỏi nhà, nếu không dọn đi thì đó là khi họ vi phạm tội hình sự - - >bắt tạm giam khởi tố vụ án
thế cụ cho cháu hỏi: CSKV xuống nhưng họ xuất trình giấy tờ đầy đủ là giả có hợp đồng mua bán nhà công chứng giả có chữ ký giả có sổ đỏ giả mọi thứ như thật. Thì CSKV làm ntn? Vẫn đuổi à? lý do? Hay phải dùng nghiệp vụ điều tra ai thật ai giả mới giải quyết được. Trong time đó làm sao đuổi được trước khi có quyết định sai phạm? mà nhiều cụ nói CSKV tới đuổi là đuổi?
Chưa chứng mình người bị lừa sai ở đâu sao đuổi được? Và còn chưa kể thủ tục om hồ sơ làm tiền của CA khi chủ thật sự muốn giải quyết nhanh?

Như ngày xưa là sổ đỏ giả - còn h sổ đỏ 1:1 và hợp đồng mua bán công chứng giả có dấu luôn thì phải cần time điều tra mới dám đuổi chứ sao đuổi là đuổi luôn được?
Họ cũng là bị lừa làm sao quy vào tội này tội kia mà dọa hình sự được trừ khi cơ quan chức năng xác nhận là họ bị lừa. Và time đó là bao lâu thì chưa thể đuổi được. tới khi xác minh xong họ mới đi - hoặc họ kiện lại chủ nhà vì nghi ngờ liên quan lừa đảo họ. Cái nhà đấy vẫn treo trên hệ thống ko được giao dịch mua bán đúng ko.

Còn chứng minh chủ nhà trong sạch là việc của cơ quan chức năng. Giống như bên trên phải chứng minh giấy tờ của họ là giả và bị lừa vậy. Khi đó mới giải quyết được vấn đề.

Chỉnh sửa cuối:

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Ô hay, các cụ vẫn vào vật nhau với thớt à??? :)))

giang.nguyen

Xe điện
thế cụ cho cháu hỏi: CSKV xuống nhưng họ xuất trình giấy tờ đầy đủ là giả có hợp đồng mua bán nhà công chứng giả có chữ ký giả có sổ đỏ giả mọi thứ như thật. Thì CSKV làm ntn? Vẫn đuổi à? lý do? Hay phải dùng nghiệp vụ điều tra ai thật ai giả mới giải quyết được. Trong time đó làm sao đuổi được trước khi có quyết định sai phạm? mà nhiều cụ nói CSKV tới đuổi là đuổi?
Chưa chứng mình người bị lừa sai ở đâu sao đuổi được? Và còn chưa kể thủ tục om hồ sơ làm tiền của CA khi chủ thật sự muốn giải quyết nhanh?
1. Đơn trình báo đưa đầy đủ thông tin chứng minh cụ là chủ nhà. Công an kiểm tra chéo với Cơ sở dữ liệu của nhà nước có thể hiện cụ là chủ sở hữu hợp pháp của căn nhà đó chứ không phải là 1 ai khác.

2. Lời khẳng định của cụ trong đơn tố giác ghi rõ cụ không có bất cứ mối quan hệ dân sự nào với người bị chiếm hữu.

3. Cụ, thể hiện trong đơn trình báo tố giác, thể hiện rõ theo quyền hiến định trong hiến pháp và được thể hiện cụ thể trong bộ luật hình sự, không cho phép có sự hiện diện của người chiếm hữu trong tài sản của cụ, và yêu cầu công an bảo vệ quyền này theo Pháp luật.

Công an có tối đa 3 ngày để xem xét đơn trình báo, sau đó phải tuyên bố đơn trình báo được chấp nhận hay trả lại. Nếu trả lại thì phải ghi rõ lý do và chủ nhà có đủ quyền khiếu nại đơn này lên cấp cao hơn nữa.

Một khi đơn trình báo được xem xét và có đủ bằng cớ để xác định quyền hợp pháp của chủ nhà, công an có đủ cơ sở để cảnh báo cho người chiếm hữu rời đi hoặc bị bắt, hoặc thậm chí bắt luôn mà không cần cảnh báo.

Một khi đã có đơn trình báo tố giác tội phạm hình sự, không cần bất cứ lệnh bắt hay trục xuất nào của tòa án khi tiếp cận một đối tượng đang ngang nhiên vi phạm pháp luật.

Chỉnh sửa cuối:

h.gonc

Xe tải
1. Đơn trình báo đưa đầy đủ thông tin chứng minh cụ là chủ nhà. Công an kiểm tra chéo với Cơ sở dữ liệu của nhà nước có thể hiện cụ là chủ sở hữu hợp pháp của căn nhà đó chứ không phải là 1 ai khác.

2. Lời khẳng định của cụ trong đơn tố giác ghi rõ cụ không có bất cứ mối quan hệ dân sự nào với người bị chiếm hữu.

3. Cụ, thể hiện trong đơn trình báo tố giác, thể hiện rõ theo quyền hiến định trong hiến pháp và được thể hiện cụ thể trong bộ luật hình sự, không cho phép người chiếm hữu hiện diện của người chiếm hữu trong tài sản của cụ, và yêu cầu công an bảo vệ quyền này theo Pháp luật.

Công an có tối đa 3 ngày để xem xét đơn trình báo, sau đó phải tuyên bố đơn trình báo được chấp nhận hay trả lại. Nếu trả lại thì phải ghi rõ lý do và chủ nhà có đủ quyền khiếu nại đơn này lên cấp cao hơn nữa.

Một khi đơn trình báo được xem xét và có đủ bằng cớ để xác định quyền hợp pháp của chủ nhà, công an có đủ bằng cớ để cảnh báo cho người chiếm hữu rời đi hoặc bị bắt, hoặc thậm chí bắt luôn mà không cần cảnh báo.

Một khi đã có đơn trình báo tố giác tội phạm hình sự, không cần bất cứ lệnh bắt hay trục xuất nào của tòa án khi tiếp cận một đối tượng đang ngang nhiên vi phạm pháp luật.
thế mà cháu vẫn thấy đầy vụ ko đuổi được người ở nhờ hay thuê trọ đi. Lý thuyết dĩ nhiên chỉ là lý thuyết. Cám ơn cụ đã coment. Mặc dù tranh luận gần nhất cả cụ ko phải là thứ cháu cần tranh luận chỉ là cháu thấy nhiều vụ đuổi mãi ko được rất rắc rối phiền hà.

- Còn việc mà việc cháu nói ở thớt này là sổ đỏ giả 1:1 xịn lừa đảo khách cọc bán nhà và lừa đảo lòng tin của người quen hay gán nợ cho người khác sau này nó sẽ nở rộ và tràn nan.

giang.nguyen

Xe điện
thế mà cháu vẫn thấy đầy vụ ko đuổi được người ở nhờ hay thuê trọ đi. Lý thuyết dĩ nhiên chỉ là lý thuyết. Cám ơn cụ đã coment. Mặc dù tranh luận gần nhất cả cụ ko phải là thứ cháu cần tranh luận chỉ là cháu thấy nhiều vụ đuổi mãi ko được rất rắc rối phiền hà.

- Còn việc mà việc cháu nói ở thớt này là sổ đỏ giả 1:1 xịn lừa đảo khách cọc bán nhà và lừa đảo lòng tin của người quen hay gán nợ cho người khác sau này nó sẽ nở rộ và tràn nan.
Bởi vì quan hệ giữa chủ thuê - người thuê là 1 giao dịch dân sự thưa cụ.

Cụ ko phân biệt giữa chủ nhà và người chiếm hữu có giao dịch dân sự, và không có à?

Người chiếm hữu bị lừa đảo bởi bất cứ ai khác, mà ko phải chủ nhà, thì không thể biện minh rằng mối quan hệ của mình và chủ nhà là tranh chấp dân sự thay vì phạm tội hình sự

gocart

Xe cút kít
Ơ, tâm tư của nhà thớt có thể hiểu được chứ:

Đọc những câu chuyện trên, chúng ta thấy phòng công chứng không phát hiện được sổ đỏ thật hay giả. Khi mang lên văn phòng đăng ký đất đai thì mới phát hiện ra không khớp thông tin.

Như vậy, phôi sổ giả rất giống thật, và công chứng viên không thể kiểm tra thông tin người đứng tên.
Đọan nào trong 3 bài báo trên nói Công chứng không phát hiện ra vậy?

xukthal

Xe lăn
Đọan nào trong 3 bài báo trên nói Công chứng không phát hiện ra vậy?
Công chứng nó có 1 điểm này thừa sức phát hiện giả:
- Khi có giao dịch mua bán phải có hđ công chứng mà ng bán và ng mua đều phải lăn tay, chụp ảnh cccd t/cả những ng có quyền lợi ở cái nhà đó.
Quả lăn tay này mà làm giả đc nữa thì bọn nó đi cướp NH cho nhàn lại đc nhiều tiền :)) :))

xukthal

Xe lăn
Còn bảo công chứng thông đồng thì chắc phải cho nó 5 tỷ trở lên và nó phải phát hiện 1 kẽ hở gì đó có thể lách tội hoặc đổ lỗi cho bọn kia nó mới làm chứ ko dại gì cc nó chui vào lao lý HSu cả.

xukthal

Xe lăn
Những vụ kiểu này đều là có kẽ hở hoặc là quan hệ gia đình có dính dáng quyền thừa kế hoặc giấy tờ ko đầy đủ .... ko chứng minh đc quyền lợi hợp pháp duy nhất.

Hieumos

Xe container
Các cụ gạch đá cụ thớt ghê quá.

Mất nhà thì không mất thật, nhưng phiền toái là có rủi ro.

Ở đây sẽ có chuyện 2 người cùng bị hại, thằng lừa đảo thì nó cao chạy xa bay. Để mà chứng minh ông nào sai, rồi đuổi ông chủ hờ ra khỏi nhà nhiều khi cũng không "phút mốt" như các cụ nói đâu.

Như vụ ở dưới đây, chuyện không thể tin nổi nhưng là sự thật và cái sự "đuổi ra trong phút mốt" nó thành dài muôn thủa.

Hơn một năm trước, anh Nghị mua căn nhà cấp 3 tại số 06 đường Lê Lai, phường Đức Nghĩa (TP Phan Thiết) của bà Nguyễn Thị Lý với diện tích sàn 164m2. Căn nhà này anh Nghị mua thông qua Chi cục Thi hành án dân sự TP Phan Thiết để thay bà Lý trả nợ ngân hàng với số tiền 2,2 tỉ đồng.

Sau khi thỏa thuận, anh Nghị chuyển tiền vào tài khoản của Chi cục Thi hành án dân sự TP Phan Thiết để ngân hàng xóa thế chấp và giao lại giấy tờ, hoàn tất thủ tục sang tên.

Vào ngày 8-5-2019, anh Nghị nhận bàn giao căn nhà từ bà Lý dưới sự chứng kiến của các cơ quan chức năng địa phương và đại diện Chi cục Thi hành án dân sự TP Phan Thiết.

Tuy nhiên trong lúc giao nhà, một nhóm người xông vào cho rằng chủ căn nhà trước đây bán lại cho bà Lý là bà Nguyễn Thị Ngọc Thoa (49 tuổi, ngụ Q.1, TP.HCM) đang thiếu nợ gia đình. Họ yêu cầu ai muốn vào ở nhà này phải trả số nợ thay bà Thoa.

Anh Nghị thay đổi ổ khóa để chuẩn bị dọn dẹp và sửa sang lại căn nhà. Hôm sau, anh chưa kịp tận hưởng căn nhà do chính mồ hôi nước mắt mình tích cóp bao năm mua được thì bỗng nhiên xuất hiện vợ chồng ông Phạm Văn Thiền (80 tuổi) và bà Đặng Thị Khô (70 tuổi, ngụ phường Đức Nghĩa) phá khóa vào chiếm giữ. Không những thế, vợ chồng ông Thiền còn dẫn con cháu vào ở suốt từ đó đến nay.

Đại diện UBND phường Đức Nghĩa nhiều lần đứng ra giải thích, hòa giải nhưng bất thành. Vợ chồng ông Thiền cho rằng mình là bà con họ hàng của chủ nợ bà Thoa (nhóm người từng xông vào nhà trước đây). Họ ra điều kiện anh Nghị muốn lấy lại căn nhà phải trả thay số nợ của bà Thoa.

Chuyện tưởng rõ như ban ngày, chính quyền xử lý trong "phút mốt" thì giờ thành như này:

"Mỗi lần tôi đến đòi lại nhà thì bị đuổi. Tôi kêu cứu quyền lợi chính đáng của mình khắp nơi. Chính quyền địa phương yêu cầu tôi giữ bình tĩnh để giải quyết, tránh gây ra chuyện đáng tiếc. Vụ việc kéo dài hơn một năm qua nhưng vẫn chưa giải quyết được. Tôi phải đi ở trọ, hằng tháng trả nợ ngân hàng trong khi căn nhà lại bị người khác chiếm giữ" - anh Nghị nói.

Cơ quan CSĐT Công an TP Phan Thiết cho rằng anh Nghị chưa vào căn nhà trên ở ngày nào nên không thể xem là chỗ ở hợp pháp. Chính vì vậy, đơn vị không thể khởi tố vụ án hình sự theo tin tố giác của anh Nghị. Vậy là anh Nghị tiếp tục chỉ biết đứng nhìn căn nhà của mình từ ngoài đường…

h.gonc

Xe tải
Các cụ gạch đá cụ thớt ghê quá.

Mất nhà thì không mất thật, nhưng phiền toái là có rủi ro.

Ở đây sẽ có chuyện 2 người cùng bị hại, thằng lừa đảo thì nó cao chạy xa bay. Để mà chứng minh ông nào sai, rồi đuổi ông chủ hờ ra khỏi nhà nhiều khi cũng không "phút mốt" như các cụ nói đâu.

Như vụ ở dưới đây, chuyện không thể tin nổi nhưng là sự thật và cái sự "đuổi ra trong phút mốt" nó thành dài muôn thủa.

Hơn một năm trước, anh Nghị mua căn nhà cấp 3 tại số 06 đường Lê Lai, phường Đức Nghĩa (TP Phan Thiết) của bà Nguyễn Thị Lý với diện tích sàn 164m2. Căn nhà này anh Nghị mua thông qua Chi cục Thi hành án dân sự TP Phan Thiết để thay bà Lý trả nợ ngân hàng với số tiền 2,2 tỉ đồng.

Sau khi thỏa thuận, anh Nghị chuyển tiền vào tài khoản của Chi cục Thi hành án dân sự TP Phan Thiết để ngân hàng xóa thế chấp và giao lại giấy tờ, hoàn tất thủ tục sang tên.

Vào ngày 8-5-2019, anh Nghị nhận bàn giao căn nhà từ bà Lý dưới sự chứng kiến của các cơ quan chức năng địa phương và đại diện Chi cục Thi hành án dân sự TP Phan Thiết.

Tuy nhiên trong lúc giao nhà, một nhóm người xông vào cho rằng chủ căn nhà trước đây bán lại cho bà Lý là bà Nguyễn Thị Ngọc Thoa (49 tuổi, ngụ Q.1, TP.HCM) đang thiếu nợ gia đình. Họ yêu cầu ai muốn vào ở nhà này phải trả số nợ thay bà Thoa.

Anh Nghị thay đổi ổ khóa để chuẩn bị dọn dẹp và sửa sang lại căn nhà. Hôm sau, anh chưa kịp tận hưởng căn nhà do chính mồ hôi nước mắt mình tích cóp bao năm mua được thì bỗng nhiên xuất hiện vợ chồng ông Phạm Văn Thiền (80 tuổi) và bà Đặng Thị Khô (70 tuổi, ngụ phường Đức Nghĩa) phá khóa vào chiếm giữ. Không những thế, vợ chồng ông Thiền còn dẫn con cháu vào ở suốt từ đó đến nay.

Đại diện UBND phường Đức Nghĩa nhiều lần đứng ra giải thích, hòa giải nhưng bất thành. Vợ chồng ông Thiền cho rằng mình là bà con họ hàng của chủ nợ bà Thoa (nhóm người từng xông vào nhà trước đây). Họ ra điều kiện anh Nghị muốn lấy lại căn nhà phải trả thay số nợ của bà Thoa.

Chuyện tưởng rõ như ban ngày, chính quyền xử lý trong "phút mốt" thì giờ thành như này:

"Mỗi lần tôi đến đòi lại nhà thì bị đuổi. Tôi kêu cứu quyền lợi chính đáng của mình khắp nơi. Chính quyền địa phương yêu cầu tôi giữ bình tĩnh để giải quyết, tránh gây ra chuyện đáng tiếc. Vụ việc kéo dài hơn một năm qua nhưng vẫn chưa giải quyết được. Tôi phải đi ở trọ, hằng tháng trả nợ ngân hàng trong khi căn nhà lại bị người khác chiếm giữ" - anh Nghị nói.

Cơ quan CSĐT Công an TP Phan Thiết cho rằng anh Nghị chưa vào căn nhà trên ở ngày nào nên không thể xem là chỗ ở hợp pháp. Chính vì vậy, đơn vị không thể khởi tố vụ án hình sự theo tin tố giác của anh Nghị. Vậy là anh Nghị tiếp tục chỉ biết đứng nhìn căn nhà của mình từ ngoài đường…
lý thuyết nó chỉ trên giấy tờ. Nhưng thực tế khi CA làm việc sẽ rất nhiều thứ khiến CA ko muốn động vào. Và nhiều cụ nghĩ chả tới lượt mình bị lừa - lo bò trắng răng - nhưng đầy người bị sống dở chết dở vì bị lừa đảo đất cát nhà cửa với vô vàn hình thức khác nhau từ tinh vi như lừa đảo công chứng cho tới mấy đứa ất ơ non tơ đi photo màu để lừa đảo.

dĩ nhiên có vụ thành công vụ sa lưới pháp luật.
thiệt hại ở đây chỉ có chủ nhà tốn thời gian tốn công sức chạy chọt lo lót công quyền để chứng minh mình là chủ hợp pháp.

Cả chiều nay ngày cuối đi làm trước kỳ lễ rảnh nên cháu ngồi coment trả lời hết mọi coment ném đá cháu cho vui cũng chỉ là thấy bất cập trong việc SỔ ĐỎ cứ phải phơi bày ra cho khách thuê trọ.
Khi 1 thứ gì đó quá phổ biến trong đời sống thì thứ đó tương lai ko xa sẽ được trở thành món hàng để đi lừa gạt người khác trong tùy hoàn cảnh.

Cháu dừng tranh luận tại đây. Vì cũng có 1 vài cụ ủng hộ cháu là đáng lo lắng vì sự việc rắc rối nếu kéo tới cho chủ nhà, Cám ơn các cụ!

kienvinh

Xe lăn
Nhiều ông đọc lào phào (như mọi khi) mà tranh luận hăng phết.

Công chứng viên không trả cứu được sổ đỏ giả hay thật. Lên đến văn phòng nhà đất mới phát hiện ra.

Khéo mà công chứng xong trả gần hết tiền thì cũng án to đấy.

trungthu2020

Xe tăng
Ông thớt với mấy ông lơ ngơ bẩu lộ thông tin sổ đỏ, cá nhân dễ bị người khác lừa đảo. Có cụ đưa luôn sổ đỏ, cccd thật cho chuyển tên, được thêm 1 căn nữa khỏi phải lừa thì lờ lớ lơ, toàn ý cháu là với giả dụ kia.
Dễ thế thì làm phi vụ kia đi thớt

Trạng thái
Thớt đang đóng