DIY bộ báo động cho SH 2012 (bài đầu tiên xin các bác chém mạnh tay để mau tiến bộ)

tuanla

Xe hơi
Thưa các cụ, hôm nay rảnh rỗi cháu hầu các cụ 1 chút hình anh DIY cái bộ chống trộm của E

Sau khi theo anh bạn đi lắp Litech của bác Chiến ở 2 CBQ em thấy bộ của bác Chiến quả là tốt (tuy chỉ ko ưng lắm về việc dùng còi làm báo động thôi)
Với tinh thần Em yêu khoa học E quyết DIY 1 cái với các tiêu chí sau :

- Bình thường Nút đề bị vô hiệu hóa, nếu cố tình phá khóa thì còi kêu ầm lên.

- Dùng chính chìa khóa ( nút tièm xe) có sẵn để kích hoạt và nối lại nút đề, cắt mạch báo động, và quan trọng là nó cũng chỉ nối nút đề trong vòng 30-40s thôi. Vi cái SH 2012 khi chạy trên đường cóc cần nút đề. vì vậy nếu có chót ấn nhầm nút tìm xe thì cũng chỉ 30-40s sau hệ thống lại tự Lock lại.

- Khi tắt máy hệ thống lập tức vào trạng thai Lock. Không tiêu thụ nguồn điện
trừ 1 con LED màu đỏ kiêm nhiệm vụ soi sáng ổ khóa ban đêm và đẻ trộm biết là xe có hệ thống gì đó

- Và 1 cái rất quan trọng mà các cụ cũng thấy là nếu trộm nó giật cái mặt nạ ra (mà lại rất dễ giật ra các cụ ạ) thì toi (lịtecchh cũng toi) nên phải độ thêm 1 cái báo động giật mặt nạ. Xe cháu chỉ cần thò tay hơi nâng mặt nạ lên là nó đã hú ầm roài

Sau đây là vài cái Pic kính các cụ xem

Chuẩn bị vật tư, dụng cụ: kìm bùa, mỏ hàn connector, kìm bóp côt, gen co nhiệt, vài linh kiện điện tử, relay ...

Lắp còi báo động, nhân tiện độ lại cái còi Spacy vô, E hay phóng nhanh vuot ẩu nên thích còi to

Lắp ráp đi dây cẩn thận dùng toàn Connector và gen co nhé cho xịn, không cắt dây tỵ nào, đầu dây nguồn hàn trực tiếp từ đầu cốt ổ khóa, không tước vỏ mất zin

Nghiến răng khoan 1 lỗ chỗ ổ khóa để lắp LED cảnh báo kiêm chiếu sáng đêm (không cọc nhầm sang hàng xốm thì chít he he)

Bắt tay cào chế bộ gá cảnh báo tháo cốp.

Còn lắp ở đâu E xin bí mật các cụ ợ

Đây là phiên bản đã hoàn chỉnh cho SH 2012 (dùng đc cho AB2011 hoặc PCX)

Phiên bản dùng được cho các loại xe nuôn
http://s1294.beta.photobucket.com/user/tuanla67/media/Chong trom SH 2012/SP2ReleaseforSHcu.jpg.html?sort=3&o=0
Tính năng :
- Binhd thường nút đề bị vô hiệu hoá, dèn Led cánh báo nhấp nháy. Nếu vặn chìa khoá, phá khoá thì còi hú ầm lên, không đề nổ đc. Tuy nhiên chạm vào xe thì ko kêu
- Muốn khởi động máy phải bấm 1 nút trên Remote, đèn Led tắt đi báo hiệu hệ thống Unlock đã kích hoạt, lúc này có thể bật chìa khoá và đề nổ máy đc. Đồng thời lcú này cũng mới có thể tháo mặt nạ đc, ko là nó hú ầm ĩ (Xe này E đã tích hợp cả báo trộm mặt nạ)
- Tắt máy xe là lập tức hệ thống Lock được kích hoạt, đền Led lại nhấp nháy báo cho ta biết cóc nổ đc máy nếu ko có Remote:P
- Ngoài ra khi cần thiết như vứt xe ngoài sân, hoặc những chô văng vẻ thì có thể kích hoạt bộ báo động rung nữa (vẫn dùng Renmote) thằng nào sờ vào là hú ầm lên ngay. lần đầu thì kêu cảnh cáo khoảng 15s, xong nghỉ, nếu chạm vào lần 2 thì nó hú dài hơn gần 40s. Nó không nhú liên tục nên đỡ hao pin của ta , đảm bảo đủ chức năng doạ trộm >:P

Chỉnh sửa cuối:

Battery_Low

Xe tăng
cũng gớm đấy , cụ cho anh em cái clip thì trực quan hơn :D

traimexe

Xe hơi
Cụ TuanLA kính mến,

Rất khâm phục tinh thần ham nghiên cứu khoa học của cụ, cháu thấy bộ báo động cụ DIY rất chuẩn vì bản thân cháu cũng đã lắp bộ litech của cụ Chiến rồi. Bộ của cụ Chiến khá chuẩn vể lý thuyết chống trộm nhưng tuy vậy còn có 1 số vấn đề chưa giả quyết đc. Cháu cũng đang đau đầu thì thấy bộ DIY của cụ xử lý được rồi....bravo cụ!!!!
- Thứ nhất nếu trộm nó xử cái còi xe lại thì bộ cụ Chiến mất tác dụng báo động, việc phá này rất dễ chỉ cần dứt dây còi nằm ngay trên lỗ mặt nạ là xong
- Thứ hai nếu có kinh nghiệm 1 tí (như cháu) thì việc nối lại đây mất 1 phút là khởi động máy được luôn
- Thứ ba việc rất quan trọng là cụ đã giải quyết được việc báo động khi tháo mặt nạ vì con SH2012 tháo mặt nạ cực dễ
Bộ của cụ còn có cái hay là có con LED nhấp nháy(như Piagio) báo xe ở tình trạng khóa (đã kích hoạt) vì vậy nếu trộm nó thấy nó cũng bỏ ý định dùng vam phá ổ khóa, nhiều khi trộm nó có biết xe mình có khóa điện tử đâu nên cứ chọc vào mà ko lấy đc xe nên mình vẫn mất toi cái ổ khóa xịn của xe.

Mấy khiếm khuyết trên thấy cụ đã giải quyết đc triệt để rồi, vậy trên tịnh thần đó cụ nên phổ biến rộng cho anh em còn biết nhé, tốt nhất là cụ lắp ráp sản phẩm thương mại đi để anh em còn đến lắp đặt
À quên, bộ DIY củ cụ được cái oai nữa là bấm khóa xong, còi kêu đèn nháy như xế hộp nữa....oách phết Vote cụ nhé...

Hôm nào cụ bố trí cho anh em giao lưu học hỏi thêm nhé

Thân,

ngocanh0787

Xe tải
khâm phục tinh thần mày mò sáng chế của bác tuanla thật :-bd

A4-70GSM

Xe máy
Trộm cắp ngày càng manh động...

nolforever2003

Xe tăng
cụ chỉ giáo cho ae bit với. mai e mời rượu cụ. vào mobile nên k tải đc rượu cụ à

duongtu81

Xe tải
Bác chia sẻ thêm cho a e với nào, ngon thì mong cụ thương mại hóa cho a e được bảo vệ 2 bánh xe quay đươc tốt.

Battery_Low

Xe tăng
Bác chia sẻ thêm cho a e với nào, ngon thì mong cụ thương mại hóa cho a e được bảo vệ 2 bánh xe quay đươc tốt.
cụ duongtu81 được đền bù mua xe mới chưa ạ , vào thớt đăng kí đi off cụ nhé

kasay

Xe tải
em đạt gạch hóng vụ này, cụ chủ thớt cho 1 video hướng dẫn chi tiết đi để anh em còn học hỏi

tanhtanh

Xe tải
Cụ này giỏi quá nhỉ,cũng muốn học hỏi.

huchi

Xe hơi
Ngồi đây hóng bản thương mại của cụ,

Khi nào có là nhà cháu phi qua lắp ngay.

Nếu cụ không có ý định thương mại hóa sản phẩm của cụ thì cụ... lắp free cho nhà cháu với nhé :))

Alituti

Xe tải
Hóng bản Thương mại cụ !!!Mấy anh em cùng cty đang lăn tăn vụ chống trộm. Đọc bài của cụ, anh em phấn trấn. Cụ cho cái clip thực tế sinh động nhé!!!

D1-332.42

Xe đạp
Ngày 14/10 nay có buổi off lần 2 SH2012 mong rằng chủ thớt có mặt để " truyền bá " kinh nghiệm này nhé. Mình cũng có lắp còi báo động nhưng mới chỉ dừng lại là thay còi theo xe thôi vì chưa có đk tìm hiểu sâu nên rất mong được chỉ giáo.

tuanla

Xe hơi
Chào các cụ ạ. Rất cảm ơn các cụ đã ghé thăm và động viên nhà cháu. mai cháu bắt tay hàn nối vài thằng em của nó nhé.

Sáng nay tranh thủ xuông sân CQ làm quả Clip. ái dà, quay rồi thì convert ... cũng loằng ngoằng phết. Cũng tạm được. à mà xin nỗi các cụ là cháu cứ nhầm gọi cái mặt nạ là côp. Thực ra là bảo vệ mặt nạ chứ hok phải côp
[video]http://s1294.photobucket.com/albums/b607/tuanla67/Chong%20trom%20SH%202012/?action=view¤t=demobaovexemay 9-2012_zps72ff0ea7.mp4[/video]

traimexe

Xe hơi
Bao h bác làm tiếp được mấy thằng em bác bẩu cháu nhé, cháu đến đón 1 em về chứ tình hình trộm cắp thế này mà cứ quán bia ngồi chiều nào cũng vứt xe cho thằng bồi nó dắt đi thì cũng kinh lắm các cụ nhẩy?

duongtu81

Xe tải
cụ duongtu81 được đền bù mua xe mới chưa ạ , vào thớt đăng kí đi off cụ nhé
Thanks cụ đã quan tâm, nó mới đền 1/2 thôi, đã làm quả khác rồi.Độ i xì con cũ ^^, chài hôm đó phải vê quê vợ có cái giỗ.Hôm nào rảnh a e off cafe chem gió đi.Sao đen thế ko biết T7 thì phải đi làm đúng hôm CN lại bận việc.

duongtu81

Xe tải
Chào các cụ ạ. Rất cảm ơn các cụ đã ghé thăm và động viên nhà cháu. mai cháu bắt tay hàn nối vài thằng em của nó nhé.

Sáng nay tranh thủ xuông sân CQ làm quả Clip. ái dà, quay rồi thì convert ... cũng loằng ngoằng phết. Cũng tạm được. à mà xin nỗi các cụ là cháu cứ nhầm gọi cái mặt nạ là côp. Thực ra là bảo vệ mặt nạ chứ hok phải côp
[video]http://s1294.photobucket.com/albums/b607/tuanla67/Chong%20trom%20SH%202012/?action=view¤t=demobaovexemay 9-2012_zps72ff0ea7.mp4[/video]
Ngon thì cụ làm thương mại hóa đi phát nào, để a e tham gia vụ này.Giờ chộm cắp nhiều quá hic hic.

koolnet

Xe tải
Ngon đấy bác! Voted cho tinh thần DIY.

needforspit

Xe hơi

Bái phục cụ quá, xe nhà cháu màu y chang xe cụ, đang hóng đợi khi nào cụ rảnh cụ lắp cho nhà cháu với ợ !

Nhà cháu băn khoăn một tẹo: như vậy nút tìm xe được chuyển sang chức năng kích hoạt và nối lại nút đề, cắt mạch báo động, có nghĩa là chức năng nháy đèn tìm xe không còn nữa, có phỏng cụ?

Nếu sau khi kích hoạt và nối lại nút đề, mà chưa đề máy, thì sau 30-40s thì xe lại tự khóa lại hả cụ, muốn kích hoạt lại thì lại ấn 1 phát vào nút tìm xe hả cụ?

Muốn vô hiệu hóa toàn bộ hệ thống báo động này, để thực hiện việc kiểu như tháo vỏ xe, sửa chữa, bảo dưỡng xe (phải tháo mặt nạ chẳng hạn) thì phải làm sao, chẳng có nhẽ tháo mặt nạ trong vòng...30-40s thôi hả cụ, nếu không còi lại kêu ầm lên ! :-"

Nhà cháu hơi bị hâm mộ cụ quả DIY này đới !!:-bd