[Funland] Định hướng nghề nghiệp tuổi 32

dalink

Xe điện
Cụ viết sai chính tả nhiều quá.

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
Em xin phép dùng nick mới.
Năm nay em 32 tuổi hiện sống và làm việc tai HN, Tốt nghiệp ĐH chuyên nghành Điện-Điện Tử công nghiệp ngoại ngữ Anh, Nhật giao tiếp ổn, hiện tại thu nhập loanh quanh 20tr. Đã có vợ (Vk em công việc ổn và có thu nhập tháng loanh quanh 15tr)
Từ ngày tốt nghiệp ra trường đến giờ em đi làm tới cty bây giờ là thứ 3, công việc hiện tại thuần kỹ thuật về Cad cũng làm được gần 4 năm (Tương lai khả năng vẫn vậy không có phát triển gì thêm)
Về nhà cửa thì nhờ ơn ông bà tổ tiên để lại nên em cũng được chia mảnh đất vìa chục mét và đã xây nhà rồi nên không phải lo về khoản này.
Thật sự là hai năm Covid vừa rồi không ảnh hưởng đến em nhiều lắm, tuy nhiên nó cũng làm cho em phải suy nghĩ nhiều về tương lai hơn vì nếu cứ làm công việc này thì em sẽ dậm chân tại chỗ và như vậy thì quả là không tốt tí nào cả.
Ưu điểm của em là quan hệ giao tiếp với anh em bạn bè ổn, khoản bia rượu, thuốc lá, bài bạc đều biết mỗi thứ một ít (về khoản rượu bia thì đám cưới bạn bè ae ở quê em đều nằm trong chân tiếp khách bạn bè cho chúng nó) may mà công việc hiện tại em không phải dùng tới nếu không chắc xơ gan mất :D
Về ngoại hình thì em tự chấm trong khoảng 6-7 điểm (hơi tự tin một chút :D )
Hiện tại thì em vẫn đang rất mông lung chưa tìm ra được phương hướng cụ thể, vậy nên em viêt đôi dòng trên off vì biết trên này có rất nhiều cụ từng trải và rất nhiều kinh nghiệm có thể cho em một lời khuyên hữu ích giúp em tìm ra hướng đi thì tốt biết bao.
Cảm ơn các cụ, mợ đã đọc hết bài viết của em.
Tuổi này còn đủ trẻ để tiếp tục đi tìm câu trả lời từ chính mình

giacmo1234

Xe tải
Muốn bứt phá thì cụ chấp nhận mạo hiểm chút thôi. Cụ có Vốn nhàn rỗi thì nghiên cứu đầu tư tài chính như chứng khoán, crypto... Còn vốn dầy nữa thì đầu tư bds.

lexus315

Xe điện
Năm nay em 32 tuổi hiện sống và làm việc tai HN, Tốt nghiệp ĐH chuyên nghành Điện-Điện Tử công nghiệp ngoại ngữ Anh, Nhật giao tiếp ổn, hiện tại thu nhập loanh quanh 20tr. Đã có vợ (Vk em công việc ổn và có thu nhập tháng loanh quanh 15tr)
Từ ngày tốt nghiệp ra trường đến giờ em đi làm tới cty bây giờ là thứ 3, công việc hiện tại thuần kỹ thuật về Cad cũng làm được gần 4 năm (Tương lai khả năng vẫn vậy không có phát triển gì thêm)
Về nhà cửa thì nhờ ơn ông bà tổ tiên để lại nên em cũng được chia mảnh đất vìa chục mét và đã xây nhà rồi nên không phải lo về khoản này.
Thật sự là hai năm Covid vừa rồi không ảnh hưởng đến em nhiều lắm, tuy nhiên nó cũng làm cho em phải suy nghĩ nhiều về tương lai hơn vì nếu cứ làm công việc này thì em sẽ dậm chân tại chỗ và như vậy thì quả là không tốt tí nào cả.
Ưu điểm của em là quan hệ giao tiếp với anh em bạn bè ổn, khoản bia rượu, thuốc lá, bài bạc đều biết mỗi thứ một ít (về khoản rượu bia thì đám cưới bạn bè ae ở quê em đều nằm trong chân tiếp khách bạn bè cho chúng nó) may mà công việc hiện tại em không phải dùng tới nếu không chắc xơ gan mất :D
Hiện tại thì em vẫn đang rất mông lung chưa tìm ra được phương hướng cụ thể, vậy nên em viêt đôi dòng trên off vì biết trên này có rất nhiều cụ từng trải và rất nhiều kinh nghiệm có thể cho em một lời khuyên hữu ích giúp em tìm ra hướng đi thì tốt biết bao.
Background của cụ là điện, điện tử - Tiếng Anh Nhật giao tiếp tốt thì cụ X2, X3 được lương or thu nhập chứ nhỉ?
Giờ là thời của ICT, nên cụ xem xét nếu cái lĩnh vực con cụ đang làm không có khả năng tăng trưởng, thì cụ đầu tư học thêm về các mảng hướng Nhúng xem.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Đọc qua một lượt, cũng định góp ý vài câu.
Trước tiên, Cụ chủ thử tự nhận xét về mình, có những điểm yếu gì :)

AkiraBin

Xe tăng
Có hai hướng để cụ thay đổi:

1- Là vẫn theo nghề cụ đã học và phát triển tiếp để có thu nhập cao
+ Cụ học kỹ thuật lại giỏi tiếng Nhật và khá tiếng Anh nữa là rất lợi thế....Em làm việc cùng với khá nhiều bạn học BK nhưng ngoại ngữ hơi yếu, cơ hội không lớn, khi các bạn ấy không phát triển được và muốn nhảy việc, em thường khuyên các bạn ấy. Nếu chuyển công ty mới hãy tìm những công ty mới thành lập (nhỏ cũng được không cần cứ phải cty lớn) Mình sẽ là lớp đầu xây dựng, nếu làm việc hết mình chứng minh được khả năng, sẽ là những công thần của công ty và đương nhiên sẽ ó những vị trí tốt thu nhập cao, thậm chí là có thu nhập ngoài lương nhiều (nhiều bạn làm cùng em sau khi chuyển giờ thu nhập khá..)
+ Còn vẫn vào những công ty lớn thành lập lâu rồi, nếu không có khả năng tuyển thằng vào chức danh quản lý, chỉ ứng tuyển staff thì cũng chỉ tăng được chút lương so với hiện tại, vẫn khó bứt phá.

2- Mở mang thêm những lĩnh vực khác như kd chẳng hạn. (cụ muốn bứt phá thì phải liều chút..)
+Cụ là người học kỹ thuật lại biết ngoại ngữ, rất có lợi thế khi tìm kiếm các nguồn hàng ở các trang TMDT nước ngoài (Nhật/Mỹ/TQ..) Nếu cụ có máu kinh doanh thì có thể mở cty thương mại, cung cấp những mặt hàng mà cụ hiểu biết vào các đơn vị mà cụ có quan hệ tốt, phi thương bất phú mà,. (tất nhiên kinh doanh không phải dễ, vất vả lúc khởi nghiệp, nhưng nếu có duyên và nhanh nhạy thì vẫn có nhiều cơ hội,.)
+ Hoặc tìm bạn nào đó có chung chí hướng starup lĩnh vực nào là thế mạnh của hai người..Còn trẻ mới đầu 3 mà, làm sai vẫn có cơ hội sửa, (đừng theo đa cấp, lừa đảo là được..)

Chúc cụ có hướng đi mới thành công.

TrungUce

Xe tải
CV đẹp vậy sao lương thấp thế nhỉ. Theo em cụ nên tìm hiểu về tài chính, rất có lợi cho cuộc sống.

Vananh2810

Xe đạp
Vi đang ổn định nên muốn thay đổi nhiều cái sợ cụ nhỉ. Gom lương vk ck cụ lại cũng hơn đa số người rôi, lại còn có sẵn nhà nữa

BìnhMinh89

Xe tăng
CV đẹp vậy sao lương thấp thế nhỉ. Theo em cụ nên tìm hiểu về tài chính, rất có lợi cho cuộc sống.
Về tài chính thì em cũng tìm hiểu rồi, nhưng em chỉ coi nó như nguồn thu nhập thêm thôi ah. Giờ TS của em thì 25% đầu tư ck, 50% nắm giữ vàng và usd còn 25% còn lại là gửi tiết kiệm kỳ hàn 3-6 tháng.

BìnhMinh89

Xe tăng
Đọc qua một lượt, cũng định góp ý vài câu.
Trước tiên, Cụ chủ thử tự nhận xét về mình, có những điểm yếu gì :)
Điểm yếu của em là có nhiều việc em thực sự chưa cố gắng làm hết khả năng của mình. Ví dụ như tiếng Nhật chẳng hạn, trước em học cũng chỉ tính là học tới N3 thôi vì em nghĩ mình làm kỹ thuật thì chỉ cần giao tiếp ổn ổn là đc rồi còn học lên N2, N1 thì để dành cho mới em chuyên ngữ nó làm, và đúng là khi có N3 rồi thì em bỏ bẵng đi 2 năm không học hành thi thố gì nữa. Mãi gần đây thời gian rảnh nhiều cộng với vk em nó động viên dụ rỗ nên em mới học lại và thi lấy cái N2 cụ ah.
Em nghĩ khả năng một phần là do em chưa nỗ lực hết mình trong các vấn đề nên giờ này thu nhập của em nó mới loanh quanh 20tr mà chưa có bứt phá gì thêm đấy cụ ah.

BìnhMinh89

Xe tăng
Background của cụ là điện, điện tử - Tiếng Anh Nhật giao tiếp tốt thì cụ X2, X3 được lương or thu nhập chứ nhỉ?
Giờ là thời của ICT, nên cụ xem xét nếu cái lĩnh vực con cụ đang làm không có khả năng tăng trưởng, thì cụ đầu tư học thêm về các mảng hướng Nhúng xem.
Ý cụ nói về lập trình nhúng phải không ạ, cái này thì em cũng biết nhưng mà chưa tìm hiểu sâu về nó.

BìnhMinh89

Xe tăng
Muốn bứt phá thì cụ chấp nhận mạo hiểm chút thôi. Cụ có Vốn nhàn rỗi thì nghiên cứu đầu tư tài chính như chứng khoán, crypto... Còn vốn dầy nữa thì đầu tư bds.
Về tài chính thì em cũng tìm hiểu rồi, nhưng em chỉ coi nó như nguồn thu nhập thêm thôi ah. Giờ TS của em thì 25% đầu tư ck, 50% nắm giữ vàng và usd còn 25% còn lại là gửi tiết kiệm kỳ hàn 3-6 tháng.
Còn về crypto thì em không tìm hiểu nên em không chơi, thêm nữa là em không thích những cái liên quan đến từ "ảo" kiểu như sống ảo, tiền ảo, vì vậy mặc dù rất nhiều đứa bạn nó rủ rê em, kêu là đầu tư vào đấy nắm giữ đủ lâu là có thể trở thành triệu phú, tỉ phú, cơ mà em bảo nhường cho chúng mày giàu hết, bao giờ giàu rồi có gì mà cần thì tao làm thuê cho chúng mày cũng được :D

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có thể, cụ tìm hiểu

Chỉnh sửa cuối:

BìnhMinh89

Xe tăng
Công nhận là em này bản lĩnh cao thật cụ nhỉ, chỉ có mỗi điều là em thấy báo viết em ấy làm diễn viên với tiếp viên hàng không có mấy năm mà tiết kiệm được 4-5 tỉ thì công nhận là thu nhập của diễn viên với tiếp viên hàng không cao quá cụ nhỉ :D

BìnhMinh89

Xe tăng
Nếu có thể, cụ tìm hiểu công ty CP khoáng sản công nghiệp Yên Bái (YBM) xem sao. Trình độ như cụ rất phù hợp, sếp bên đó thì trẻ, tâm lý, luôn trả cao hơn so với mong muốn của người lao động cụ à.
Công ty này ở trên yên bái ah cụ, như vậy nếu làm ở đó thì sẽ phải lên trên đó định cư ạ. Nếu vậy thì xa thủ đô quá :D

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Điểm yếu của em là có nhiều việc em thực sự chưa cố gắng làm hết khả năng của mình. Ví dụ như tiếng Nhật chẳng hạn, trước em học cũng chỉ tính là học tới N3 thôi vì em nghĩ mình làm kỹ thuật thì chỉ cần giao tiếp ổn ổn là đc rồi còn học lên N2, N1 thì để dành cho mới em chuyên ngữ nó làm, và đúng là khi có N3 rồi thì em bỏ bẵng đi 2 năm không học hành thi thố gì nữa. Mãi gần đây thời gian rảnh nhiều cộng với vk em nó động viên dụ rỗ nên em mới học lại và thi lấy cái N2 cụ ah.
Em nghĩ khả năng một phần là do em chưa nỗ lực hết mình trong các vấn đề nên giờ này thu nhập của em nó mới loanh quanh 20tr mà chưa có bứt phá gì thêm đấy cụ ah.
Em sẽ góp ý dựa theo các thông tin Cụ cung cấp đến thời điểm này nhé:
1. Mức lương 20tr, ở khu vực FDI Nhật là trung bình thấp của kỹ sư. Có lẽ vị trí hiện tại của Cụ không quan trọng lắm.
2. Cụ đang bằng lòng với cuộc sống hiện tại, chưa/ không dám thay đổi
3. Cụ chưa/ không có nhu cầu gấp phải tăng thu nhập
Vậy bây giờ làm gì, là do Cụ quyết định:
1. Vẫn vị trí cũ, deal lương: cá nhân em đánh giá, không khả thi
2. Nhắm 1 vị trí cao hơn trong công ty
3. Ra ngoài, tìm việc khác. Trong trường hợp này, đừng quá cầu toàn hay tự ti về trình độ chuyên môn hay ngoại ngữ. Dũng cảm vào việc, thiếu đâu học đấy.
Nhiều khi, cái gì cũng ổn ổn, lại là rào cản lớn nhất của mình :)