[Funland] Định hướng nghề nghiệp cho con

maimaubinhyen

Xe tải
Nhân topic này nhờ các cụ chuyên về kỹ thuật tư vấn giúp em học ngành nghề nào, trường nào về cơ khí, động cơ. Bạn lớn nhà em đam mê tìm hiểu máy móc, xe, súng ống, máy bay... Học không quá xuất sắc, nên cần định hướng sớm còn cố theo đuổi

Nhất sỹ, nhì nông - nhất nông, nhì sỹ.
2 nghề này muôn đời không sợ 7 nghiệp.
Nói thế thôi, như con em từ cấp 2 là em định hướng học gì cũng đuọc nhưng phải là 1 cái nghề cụ thể, phấn đấu đủ giỏi để lam thuê cho tây.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nói thế thôi, như con em từ cấp 2 là em định hướng học gì cũng đuọc nhưng phải là 1 cái nghề cụ thể, phấn đấu đủ giỏi để lam thuê cho tây.
Cái này mới khó mợ ạ.
Mình muốn nhưng năng lực chúng nó có hạn thì cũng chịu.
Ai cũng muốn việc nhẹ nhàng, cơ hội chẳng chờ đợi ai.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ có 3 vấn đề. Một là là rèn còn tính cách, chăm chỉ, chịu khó. Thứ 2 là học cho thật tốt, thật giỏi. Thứ 3 mới tính đến việc định hướng trên cơ sở mức độ tích tụ được 2 vấn đề trên của con ntn. Việc định hướng cho con nó phải phụ thuộc vào lực học và tính cách/sở thích của con trẻ, nếu không mà cứ ép là dễ hỏng con đấy ~o)

trungpham666

Xe tải
Em đang có kế hoạch năm sau funding cho một bạn đang làm GDNS một hãng, làm cái project về Orientation kiểu này. Em thấy nhu cầu nhiều và có khả năng thu phí ổn định nếu làm được tốt.
Em học dốt đọc còm của cụ chả biết gì sất. Khổ thật.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ủa vẫn loay hoay hả cụ :)) Tưởng topic 2 năm trước cuối cấp 2 chốt xong rồi chứ ! Hồi ấy chốt nhanh như em có phải đỡ đau đầu rồi không . Con nhà em giờ sắp xong trung cấp chuẩn bị lên CĐ . Thiết kế logo thương hiệu cho em còn đẹp hơn mấy cụ kdcn trên này làm .

butchidentrang

Xe tải
Ủa vẫn loay hoay hả cụ :)) Tưởng topic 2 năm trước cuối cấp 2 chốt xong rồi chứ ! Hồi ấy chốt nhanh như em có phải đỡ đau đầu rồi không . Con nhà em giờ sắp xong trung cấp chuẩn bị lên CĐ . Thiết kế logo thương hiệu cho em còn đẹp hơn mấy cụ kdcn trên này làm .
Nhà em 3 đứa mà cụ, suốt ngày lo tìm cô với tìm lớp 😂

hưvô

Xe lăn
Con em chỉ thích làm gì kiếm được nhiều tiền thôi, vẫn cho học thêm văn hóa với vẽ nhảy múa đi biểu diễn, đi thi đều có giải cả nhưng học nghệ thuật thì lại đi dạy học thôi sau mới có time lo cho gđ được mà làm nghề đó thì lại nghèo 😺
Cụ và cháu thích nhiều tiền, giàu có nhưng con đường đi đến sự giàu có ko hề đơn giản, cứ muốn là được, nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố, cùng 1 ngành nghề/ 1 lĩnh vực nhưng vẫn có người giàu - kẻ nghèo. Trong cuộc đời 1 con người ai may mắn thì chọn đúng ngành đúng nghề & thành công với lựa chọn đó, còn ko thì có rất nhiều ngã rẽ số phận ko thể nói trước đc cụ ah.

butchidentrang

Xe tải
Cụ và cháu thích nhiều tiền, giàu có nhưng con đường đi đến sự giàu có ko hề đơn giản, cứ muốn là được, nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố, cùng 1 ngành nghề/ 1 lĩnh vực nhưng vẫn có người giàu - kẻ nghèo. Trong cuộc đời 1 con người ai may mắn thì chọn đúng ngành đúng nghề & thành công với lựa chọn đó, còn ko thì có rất nhiều ngã rẽ số phận ko thể nói trước đc cụ ah.
Vâng em vẫn suy nghĩ như thời bao cấp bố mẹ để lại ko ham bon chen, ko ham làm giàu nên cứ tằng tằng đủ cơm ngày 3 bữa thôi, cơ bản vậy nên nhà e toàn người làm giáo viên với y tế chủ yếu, ai ko theo hướng đó mới ra làm kinh tế bác ạ

Tuanlq

Xe buýt
Ngày nghỉ tâm sự F2 lớp 11 học đều đều, vừa thi c.chỉ ITls 6.5. Thế con thích nghề gì và xác định theo chưa ông con làm ngay câu con thích theo nghề đầu bếp. Mông lung từ đêm qua đến giờ chưa biết định hướng cho con học ở đâu, trường nào có dạy nghể nấu ăn.....

butchidentrang

Xe tải
Ngày nghỉ tâm sự F2 lớp 11 học đều đều, vừa thi c.chỉ ITls 6.5. Thế con thích nghề gì và xác định theo chưa ông con làm ngay câu con thích theo nghề đầu bếp. Mông lung từ đêm qua đến giờ chưa biết định hướng cho con học ở đâu, trường nào có dạy nghể nấu ăn.....
đứa út nhà em đọc sách thấy có mấy món ăn trang trí đẹp thế là cũng mơ lớn làm đầu bếp :D , nghề này thì có nhiều trường đào tạo lắm nhưng nghe nói Hoa sữa tốt

Tuanlq

Xe buýt
đứa út nhà em đọc sách thấy có mấy món ăn trang trí đẹp thế là cũng mơ lớn làm đầu bếp :D , nghề này thì có nhiều trường đào tạo lắm nhưng nghe nói Hoa sữa tốt
Em vẫn muốn nó học đại học khoa quản trị khách sạn....

butchidentrang

Xe tải
Em vẫn muốn nó học đại học khoa quản trị khách sạn....
em thấy ngành công nghệ thực phẩm hay dinh dưỡng gì đó cũng được học nấu bếp, cơ mà mấy nghề này vất vả lắm, ko có sk chả làm được ý, em có đứa bạn bếp phó khách sạn 5* kiếm cũng tốt tiền lắm mà giờ cũng bỏ đi làm cái j liên quan tới đa cấp rồi :P

BMW X11

Xe điện
em thấy ngành công nghệ thực phẩm hay dinh dưỡng gì đó cũng được học nấu bếp, cơ mà mấy nghề này vất vả lắm, ko có sk chả làm được ý, em có đứa bạn bếp phó khách sạn 5* kiếm cũng tốt tiền lắm mà giờ cũng bỏ đi làm cái j liên quan tới đa cấp rồi :P
Phần học nghề (Công nghệ thực phẩm), có nấu ăn, nhưng tôi thấy chủ yếu là từ Sản phẩm thô đến Sản phẩm tinh cho các đầu bếp thôi bác.
Cụ thể là từ cây rau trên đồng thành mớ rau trên bếp nhà bác, kiểu vậy: Thu hoạch + Sơ chế + Bảo quản + Vận chuyển + Bảo quản tại bếp.
Như cái Chương trình tụi Đức đang dạy là như thế.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Trường gì chỗ góc Thợ Nhuộm -Hai bà Trưng ấy cụ , thấy uy tín lâu năm phết .

NghiPV

Xe hơi
Thích câu này của Cụ "Quản trị gì đó, với tôi, không phải 1 nghề. " nhưng theo em đó là ngữ cảnh ở VN. Còn ở Tây lông em thấy họ thuê CEO hay các vị trí đại khái như vậy, tức là nó là 1 nghề ở xã hội phát triển.

Tôi đang hướng con tôi học nghề. Vì có vẻ sức nó có vậy thôi.
Và, nghệ tinh cũng ra tiền rồi.

Còn tầm Đại học, tôi đánh giá Kỹ sư cao hơn Cử nhân, với tất cả sự tôn trọng dành cho các bác cử nhân.

Cần có 1 cái gọi là Nghề. Nghề gì cũng được.
Quản trị gì đó, với tôi, không phải 1 nghề.

butchidentrang

Xe tải
Thích câu này của Cụ "Quản trị gì đó, với tôi, không phải 1 nghề. " nhưng theo em đó là ngữ cảnh ở VN. Còn ở Tây lông em thấy họ thuê CEO hay các vị trí đại khái như vậy, tức là nó là 1 nghề ở xã hội phát triển.
E thì nghĩ vẫn nên có cái nghề cụ thể sau muốn lên quản lý hay ra làm riêng thì học mấy ngành quản lý sau vẫn chưa muộn trừ đứa nào có tố chất sẵn có ngay từ đầu về việc kinh doanh buôn bán

NghiPV

Xe hơi
Ăn chắc mặc bền :),

Nói thật, em thấy Tây lông đào tạo quản trị lồng vào chương trình từ đại học đến sau đại học rất tốt. Vì em không có điều kiện đi học, nên hỏi mấy thằng bạn - kể cả du học tại chỗ. Nó dạy hết Cụ ợ, và số liệu cực kỳ oách. Như đi làm thật. Ngồi với mấy cháu SV tốt nghiệp, trình bày luận văn đúng là là theo kiểu "đối phó"

E thì nghĩ vẫn nên có cái nghề cụ thể sau muốn lên quản lý hay ra làm riêng thì học mấy ngành quản lý sau vẫn chưa muộn trừ đứa nào có tố chất sẵn có ngay từ đầu về việc kinh doanh buôn bán