[Funland] Đỉnh dịch, cháy nhiều thứ.

xõa đi cụ, cho cả nhà cùng nhiễm, cho sinh hoạt thoải mái :)
Chứ các bạn em, gần như nhà nào cũng bị 100% hết cả, hixx.
Nhà em có con vịt nhỏ, trước cũng liểng xiểng phế quản với phổi nên kiêng được cho nó tí nào tốt tí đấy mợ ạ.

Cách ly thôi. Chứ cụ định làm nhà cụ thành Bệnh viện dã chiến
Cách ly rồi, nhưng thỉnh thoảng vệ sinh phòng cho sạch, rồi những vật dụng đưa ra đưa vào phòng cũng cần xịt cồn. Cái quan trọng là em ko biết là xịt cồn cho chết virus ko đây.

truongvnss82

Xe buýt
dịch bệnh lan rộng thì đến khẩu trang, giấy wc còn cháy được nữa là thuốc với kit, vì éo gì mần nhanh bằng giấy chùi mít với rọ moãm giấy, thế mà còn cháy nữa là thuốc. Tuy nhiên cũng ko nên quá lo lắng, xác cmnđ là nhiễm covid giờ cũng là chuyện nhỏ, càng lo càng nảy sinh ám thị sợ hãi, ớn lạnh, ngứa họng vvv lại càng máu test để rồi tốn tiền, náo loạn thị trường, thằng cần thì ko có mà dùng còn thằng dùng thì lãng phí tòe loe nhưng cũng chả đc cái ích lợi gì nhiều, vì thường nhiễm rồi hay chưa giờ quá nhiều nên ko còn quan trọng nữa mà từng cá nhân phải tự giữ gìn khoảng cách với mọi người khác mà thôi.
em cứ từ từ sống tiếp qua dịch, chả tốn xu mẹ nào mua test với thuốc, nhà em toàn bs, chúng nó bảo thuốc chả tác dụng gì mấy với virus đâu, khỏi trữ, mốc mẹ, còn test kit thì cơ quan tuần nó test đôi nhát, em ko phải trả tiền và cũng ko mua test thêm :))
Ủng hộ quan điểm của cụ, em ghét nhất cái trò sát khuẩn với phun khử khuẩn chả có tác dụng mẹ hì

kienvinh

Xe lăn
Không zero covid được, thì bị sớm còn hơn dai dẳng lúc hết kháng thể mới bị còn vỡ mồm hơn!
Đa số ở Hà Nội mới tiêm mũi 3 hôm đầu tháng 1, kháng thể đang sung. Ai mà đợt này không bị (lại một lần được tiêm vắc xin tự nhiên nữa) thì tháng sau trở đi cũng hơi lo đấy nhỉ.

PNTJSC

Xe tải
Nhà e người tiêm rồi, kẻ chưa tiêm, có dấu hiệu bị vẫn sinh hoạt bình thường, 0 giao tiếp bên ngoài, tăng cường miễn dịch và vệ sinh. Ho, viêm họng chán rồi ổn định rồi, chả kiêng dốt gì ai hết.
Tạo tâm lí thoải mái cho đứa bé nhất, nó hiểu là bệnh nhưng 0 hề lo sợ hay hoảng loạn gì vì bây giờ trong tình hình mới rồi.

100kne mua đc 2kg mít đã bóc, bổ sung vitamin cho cơ thể.
Pha loãng nước muối xúc miệng, chủ động giữ gì. Ngậm thêm viên mekotricin 6k/ gói.
Cả tuần nay nhà e bị nhưng êm ái rồi.
Đợi khoẻ như bình thường mới test lại 1 que xem sao cho đỡ tốn
Mua được nước muối pha sẵn thì tốt hơn cụ ạ, tự pha mặn quá gây rát niêm mạc họng lại phản ứng ngược. Em thì vẫn ăn ngủ được, lo cho đội F1 đang nuôi nhốt mình thôi.

NNS

Xe ngựa
Ủng hộ quan điểm của cụ, em ghét nhất cái trò sát khuẩn với phun khử khuẩn chả có tác dụng mẹ hì
ấy chết, phun khử khuẩn thì ất ơ thật, chứ sát khuẩn tay chân giảm thiểu lây nhiễm nhiều đấy cụ. nhớ năm trc mang xe chuyên dụng của công binh phun hoá chất mịt mù, tốn éo chịu đc mà chả tác dụng gì, sau ngành dịch tễ cũng nhận ra và bỏ rồi. tuy nhiên ko trách đc, chiến đấu với 1 thứ vô hình thì đấm trượt đa phần cũng chả trách đc :))

Man2020

Xe hơi
Dân mình bị hiệu ứng đám đông thái quá, như em cả nhà bị mà mỗi ng cũng chỉ test 2 que, ai đi làm thì cẩn thận test pcr, chứ test nhanh nhiều làm gì có khỏi nhanh hơn dc đâu
Thuốc thang thì chả uống mẹ gì cả, mỗi rửa mũi bằng sterimar, xúc họng bằng bentadine pha nc muối...

Nhà e 5/6 bị. Hiện tại 2f1 sau gần chục ngày đã khỏi. Biểu hiện bt. 3 người còn lại mỗi e bt ko có vấn đề j, còn vk & mẹ e ho nhiều, tức ngực, khó thở, đau đầu chóng mặt.. Sk xuống rất nhiều. E hiện đang là osin chính trong nhà.
Em hiện tại cũng rất bình thường, ko biết khỏi rồi có di chứng gì về phổi ko. Năm kia em viêm phổi khá nặng, nằm viện mất gần tháng nên cũng hơi ngại.

Test ít thôi là bớt tiền mà. Có triệu trứng test để xác định, khi đã bị rồi thì điều trị và 5-7 ngày sau test lại. Như thế mối người chỉ tốn 2-3 que test thôi.
Em có nói em test nhiều đâu. Nhưng giờ nhiều quá nên mỗi nhà mua chục bộ nên cháy hàng, đến cồn, nước muối cũng hết.

Tầm này tét tủng gì nữa, chỉ béo mấy ông đầu cơ tét. Tăng cường mũi 3, thực hiện 5k. Nếu có triệu chứng thì chữa chạy, ko thì thôi. Giờ mà đau họng, ho, chảy nước mũi, sốt .. thì đích thị là omicron. Hết triệu chứng tầm 1 tuần coi như khoẻ!
Test tránh lây nhiễm cho người khác và biết hướng để điều trị chứ cụ. Cụ nhà em trên quê hôm trước kêu sốt, ho, tức ngực, chảy nước mắt, nước mũi, sốt lạnh. Kêu đứa bạn ship cho chục bộ test về test thì ko vấn đề gì.

Khử khuẩn bằng cồn có hại đồ đạc ko cccm thông thái

E thấy bảo có một số dung dịch ko bay màu đồ gỗ hay bay sơn chả cac đồ kim loại

Cccm có biết thì xin chỉ giùm
Em quan tâm nó có khử khuẩn được ko thôi cụ ạ. Chứ bay màu thì sơn lại :))

Vẫn ra rả 5k mà h chung cư em 10 căn thì tới 8 căn bị rồi.
Nói thẳng, anh 100$ vẫn là vô địch. Anh ấy tiên tri cái này như cúm mùa. Cứ kệ nó rồi sẽ tạo thành miễn dịch cộng đồng.
Giờ cái vô ích nhất có lẽ là thống kê F, cách ly và đeo khẩu trang.
Kệ à cụ? Thế Sài Gòn đi hơn 2 vạn mạng thì do cái gì thế cụ?

wildcat74

Xe điện
Test tránh lây nhiễm cho người khác và biết hướng để điều trị chứ cụ. Cụ nhà em trên quê hôm trước kêu sốt, ho, tức ngực, chảy nước mắt, nước mũi, sốt lạnh. Kêu đứa bạn ship cho chục bộ test về test thì ko vấn đề gì.
Omicron này nhiều trường hợp test PCR mới ra!

Em chưa bị covid. Nhưng em từng bị cúm A rồi, cũng rất kinh khủng: sốt, đau người, đầu đau chỉ muốn đập nát đầu vào tường, ho đờm muốn lủng họng, mà nó còn vật em cứ sốt đi sốt lại cả tuần mới hết hẳn sốt, còn ho đờm thì lai rai cả tháng mới khỏi hẳn. Mà cũng rất dễ lây nhá, em bị chỉ tiếp xúc với chị cùng phòng có 5p đưa nhau tài liệu để ký mà chị ý cũng dính luôn. Hồi đó 2 mẹ con em đều bị do em lây khi chăm con bé nhà em bị, lớp nó lúc đó 2/3 lớp bị. Em thuộc diện ít khi ốm và nếu có bị thì cũng chỉ hắt hơi sổ mũi mệt nhẹ nhẹ 1,2 hôm là khỏi. Vậy mà trận cúm A đó em nhớ mãi vì nó vật em khiếp đảm luôn.
Em tiêm 2 mũi rồi nên có thể triệu trứng nhẹ, nhẹ hơn cúm A rất nhiều cụ ạ, như cảm lạnh thông thường thôi.

dân nước ngoài em không biết thế nào, chứ em thấy dân VN đúng là số 1 về ko sợ chết
nào là cưa bom rồi thấy bắn súng thì bu vào xem
giờ tới covit thì kiểu ko sợ chết.
đi qua tam trinh, sáng nào cũng thấy mấy quán phở đông lắm :D nói chung mỗi ngày khoảng 10k ca mà dân vẫn thoải mái lắm.
em thì vẫn phải giữ mình vì 5 hôm nữa vợ đẻ rồi, đi làm cty phải ngồi riêng ra 1 chỗ cho an toàn
Cứ cẩn thận ko thừa cụ ạ. Nhớ tầm này năm ngoái nghe tiếp xúc với F0 sợ mất mật, giờ thì chả coi ra cái nghĩa địa gì, Vaccine đã làm giảm độc lực của nó nên những ca nhiễm đa số nhẹ và an toàn nên dân ta coi thường. Nhưng với những yếu nhân thì vẫn phải cẩn thận. Nên em mơi phải giữ cho những người còn lại. Nếu đeo khẩu trang và sát khuẩn thường xuyên thì khả năng nhiễm khá thấp. Như em sau vài lần tiếp xúc trực tiếp với F0 nhưng không lây. Hôm rồi đi ăn cỗ, tiếp xúc quá gần và ko có khẩu trang nên dính.

asensio

Xe tăng
Ngày hôm nay đi mấy nhà thuốc mà cũng cháy orezol bù điện giải với siro ho
Mẹ đợt này các nhà thuốc kiếm bội tiền

Uống rượu tác dụng rất tốt. Uống vào thì sát trùng khoang miệng, khi đào thải qua đường hô hấp sẽ sát trùng phối và khoang mũi.
Em đi ăn cưới, uống rượu nặng đây mà cả mâm đều lên vạch hết rồi đây cụ ơi :))