[Funland] Định Cư Xứ Người

3d4s

Xe tăng
Nhà cụ nào có điều kiện cứ làm phát định cư hay quốc tịch đã, sau này chán lại về. Có nhiều cái lợi, con cái đi học miễn phí, y tế tốt, xe hơi rẻ, nhà đẹp gái xinh cụ nào tài chính ổn định tội gì không đầu tư cho cái quốc tịch thứ hai.

Chi phí để có PR với quốc tịch cũng là tiền tấn đấy, có phải cứ muốn đi là được đâu.
Gái xinh bói đâu ra. Gái xinh ở VN vẫn cứ là nhất.

Còn học hành thì cũng dc, nhưng học ở VN mà học tử tế + đúng hướng còn ngon hơn học public schools ở Tây.

Y tế tốt cũng vừa phải thôi, ở VN có tiền vẫn nhanh hơn, dịch vụ tốt hơn.

Xe rẻ, đường sá tốt thì đúng.

Nói chung có tiền cỡ 2M usd trở lên thì ở VN sướng hơn ở Tây. Bọn chuyên gia chúng nó sang VN chỉ thích ở mãi đây ko muốn về :)

Pikapika3

Xe tải
Cũng có thể em mà có 2 triệu Usd thì em cũng ở Việt Nam. Phải cái em không có. Bạn bè thì có một số người có nhiều hơn 2 triệu. Thấy đa phần trong số họ đi định cư hoặc cho vợ con hoặc con đi định cư. Nói chung người giàu họ tiêu thế nào chắc mình cũng chả rõ.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Gái xinh bói đâu ra. Gái xinh ở VN vẫn cứ là nhất.

Còn học hành thì cũng dc, nhưng học ở VN mà học tử tế + đúng hướng còn ngon hơn học public schools ở Tây.

Y tế tốt cũng vừa phải thôi, ở VN có tiền vẫn nhanh hơn, dịch vụ tốt hơn.

Xe rẻ, đường sá tốt thì đúng.

Nói chung có tiền cỡ 2M usd trở lên thì ở VN sướng hơn ở Tây. Bọn chuyên gia chúng nó sang VN chỉ thích ở mãi đây ko muốn về :)
Tây nào sang Việt Nam chẳng thích bởi so sánh với nước ngoài thì Việt Nam đúng là thiên đường rồi, bờ biển đẹp, gái xinh như cụ nói (hihi các em ý xinh thật sự so với gu của mấy anh Tây), chi phí sinh hoạt thấp, xã hội tự do thoải mái, bia rượu, thuốc lá ê hề mà lại rẻ nữa.

Có điều này em không đồng ý với cụ, giáo dục. Cấp 1 thì Ok, nhưng cấp 2 và cấp 3 không tốt như bên nước ngoài. Lên đến tầm đại học còn tệ hơn nữa, không phải vì chúng ta kém mà vì chúng ta nghèo thôi. Một trường đại học hàng đầu như Bách Khoa Hà Nội, nhưng hệ thống phòng thiết bị thí nghiệm còn nghèo nàn lạc hậu lắm, nên sinh viên kỹ thuật bây giờ học xong ra có khi đã tụt hậu rồi, về doanh nghiệp vẫn phải đào tạo lại.

Tiền thì chỉ là một phần của cuộc sống thôi. Đầu tư một hai củ to để có PR so với chi phí lâu dài của một gia đình thì cũng không phải là quá đắt đỏ đâu.

Trai_Nam

Xe tải
Lao động phổ thông ở vietnam , nếu có ý định đi. thì họ nắm rõ hơn các cụ trên này
Các công ty xkld của vetnam hoạt động hàng chục năm nay
Nếu đi ldpt dễ làm nail, làm farm thì ko có vụ 39 nguòi chết trong conteno ở Anh
Dòng em bold cho thấy cụ ko biết gì. Farm gì ở Anh, qua đó toàn trồng cần, vô st chôm đồ để lấy tiền gởi về VN trả nợ, xây nhà thì có. Còn đúng farm thì qua Úc, mấy nước bắc Âu chứ làm méo gì phải ngồi công lạnh

Trai_Nam

Xe tải
Nói chung làm nail , khinh hay ko thì ko biết
Nhưng 2 bàn tay trắng, ý chí nghị lục cũng ko đi được
Ko phải là ý kiến mà đây là luật

Có tiền, có người nhà thì đừng sủa, 2 bàn tay trắng, ý chý nghị lực
Đức đầy ng Việt ntn, đi ca nô qua xong ra đường bán thuốc lá lậu, cần sa. Còn nếu ko thì học 1 khóa vô st 'nhặt 'hàng ko cần phải trả tiền. Đủ tiền thì 'may quần áo ' thôi. =)). Túm lại cụ còn xanh và non bcm ra.

thangnghevib

Xe hơi
Cụ hỏi đúng, mua nhà là phải có tiêu chí. Thứ nhất chắc là tiền, budget của cụ như thế nào thì mới tìm được nhà đúng ý mình. Nó cũng như ở mình thôi, khu này khu kia, khu tốt khu không tốt vân vân. Như ở trên em nói vì em mới sang nên em chưa biết nhiều nơi nên em đi xem khắp nơi, vừa thăm thú vừa tìm hiểu. Một vài tiêu chí của em, tất nhiên vừa túi tiền em nữa:
- Gần trường học và trường cũng tương đối tốt một chút. Bên này cũng đủ các thể loại trường, công, tư, thánh, chỉ dành cho nam, chỉ dành cho nữ, etc. Em thì chọn trường công thôi vì con nhà em nó mới học cấp 1. Nói chung bên này khu nào thì trường khu đó nó cũng tương đối gần trừ khi ở khu này lại cho con học khu khác thôi, nhưng lái xe đưa đón chắc cũng 5-10phút. Em thì muốn con em đi bộ đến trường cho tiện.
- Tránh mấy khu người hồi giáo, trung đông. Chẳng phải phân biệt gì, nhưng em nghĩ không hợp.
- Gần phương tiện công cộng như bus, train. Tất nhiên đi làm toàn bằng oto, nhưng nhỡ khi có đổi việc mà làm trên trung tâm thì đi phương tiện công cộng nó tiện và rẻ hơn vì trên trung tâm kiếm chỗ gửi xe khó và đắt nếu phải gửi xe. Nó cũng không khác gì mình lên Hoàn kiếm nhà mình chẳng hạn.
- Gần trung tâm mua sắm, siêu thị, gần park, nếu gần biển càng tốt. Em mua cái nhà thứ 2 của em gần biển. Lái xe 10 phút ra biển thích phết.
- Còn cái nhà thì thường nếu cụ vay ngân hàng thì cụ cụ trả hàng tháng lãi ngân hàng, tiền phí bảo hiểm nhà ($300-400/năm) (cụ không mua cái này cũng chả sao), tiền quản lí của địa phương ($1.5k-2k/năm), tiền land tax nếu cụ cho thuê nhà ra. Còn sửa chữa thì cũng tuỳ nếu nhà nó tốt thì cũng chẳng phải sửa gì mấy, thỉnh thoảng hỏng cái nọ cái kia nếu không tự sửa được thì kêu thợ, em nghĩ khoảng $1k/năm (em áng chừng thế). Em toàn tự sửa, em thích chọc ngoáy. Nếu cụ gọi thợ thì cụ gọi 4-5 người hỏi quote, chứ đừng hỏi một người. Bên này quote cũng trời ơi đất hỡi. Một cái job mà mấy cái giá khác nhau nhiều phết.
- Tiêu chí nữa của em là không mua chung cư, không mua unit, không mua off plan. Mua nhà đất càng rộng càng tốt, có chỗ cho con chơi và cũng dễ thay đổi hay xây lắp gì hơn.Em thấy nhiều người khốn khổ mua nhà off plan, nhất là mấy người ở nhà mình không hiểu agent dỗ dành ngon ngọt thế nào mà bỏ đống tiền mua nhà off plan xa lắc rồi chậm tiến độ vân vân.
Townhouse có ổn ko cụ ơi? Nhà rộng trên city thì chết tiền.

Waterblack

Xe tải
Townhouse có ổn ko cụ ơi? Nhà rộng trên city thì chết tiền.
Townhouse cũng được cụ, nhưng để nói tiềm năng thì cự cứ mua nhà đất rộng thôi. Trên city chủ yếu nhà nhỏ và đắt. Cụ mua cách city cách 15-20km cũng ok mà. Em cả năm chắc lên city được 1 lần. Mỗi lần vợ em bảo lên city ăn uống là em sợ lắm. Ăn được miếng chạy ba quãng đồng.

Waterblack

Xe tải
Vâng, e nhầm ah. Món đấy ko dành cho mình nên cũng ko dám mon men để ý tới :D .
Cụ cứ để ý năm tới xem thế nào, chính phủ nó đang kế hoạch cho nhập cư với số lượng rất lớn bù đắp vào thiếu nhân lực 1-2 năm vừa rồi nên chính sách chắc thay đổi.

Waterblack

Xe tải
Nhân tiện chuyện nhà cửa em nói thêm về hệ thống nước xử lí nước thải bên này. Các nhà bên này xây thường không có bể phốt (không biết ở mình bây giờ xây dựng nhà cửa có làm bể phốt nữa không), nước thải từ các nhà sẽ thải trực tiếp ra một đường ống nước thải lớn và chảy gravity đến một trạm bơm, trạm bơm này sẽ bơm đến một hệ thống bể ngầm khác hoặc trực tiếp đến nhà máy xử lí nước thải. Ngoài đường ống nước thải, còn có đường ống nước mưa đi riêng, cái này có thể thải trực tiếp ra sông hồ để tránh quá tải cho nhà máy. Bên này không có chuyện thải trực tiếp ra sông ra hồ như sông Tô lịch nhà mình. Cty quản lí nước sẽ bị phạt rất nặng nếu thải ra sông hồ.

Mọi nguồn nước thải sẽ phải xử lí tại nhà máy trước khi thải ra sông hoặc biển. Thường bên này họ tận dụng sẽ xử lí tiếp thêm một quá trình nữa để sử dụng cho các nhà máy công nghiệp lân cận hay tưới tiêu trồng trọt.

Nói chung là không lãng phí một giọt nước nào. Cái này vẫn chưa bằng bên Sing, nó xử lí nước thải thành nước uống luôn.

Tiền vận hành, bảo dưỡng các hệ thống xử lí nước thường vào luôn tiền bill của các hộ gia đình. Nhiều người nhận bill bảo quái sao mình có có dùng mấy đâu mà vẫn mất kha khá tiền bill, chính vì cái tiền service này.
Nước uống bên này thường trực tiếp từ vòi và có thể uống ở mọi nơi trong nhà, công viên, các nơi công cộng. Thường không bao giờ phải dùng thêm bộ lọc. Các trẻ em khi đến 1 tuổi được khuyến khích nước vòi để có khoáng chất. Bên này đun nước chỉ để nấu chè, cafe.

Các nhà máy nước chủ yếu xử lí nước từ sông hồ, ngoài ra mỗi bang thường xây thêm 1-2 cái nhà máy xử lí nước biển để dự phòng. Có khi một năm vận hành vài tháng sau đó lại đắp chiếu.

Loitran

Xe tăng
Nhân tiện chuyện nhà cửa em nói thêm về hệ thống nước xử lí nước thải bên này. Các nhà bên này xây thường không có bể phốt (không biết ở mình bây giờ xây dựng nhà cửa có làm bể phốt nữa không), nước thải từ các nhà sẽ thải trực tiếp ra một đường ống nước thải lớn và chảy gravity đến một trạm bơm, trạm bơm này sẽ bơm đến một hệ thống bể ngầm khác hoặc trực tiếp đến nhà máy xử lí nước thải. Ngoài đường ống nước thải, còn có đường ống nước mưa đi riêng, cái này có thể thải trực tiếp ra sông hồ để tránh quá tải cho nhà máy. Bên này không có chuyện thải trực tiếp ra sông ra hồ như sông Tô lịch nhà mình. Cty quản lí nước sẽ bị phạt rất nặng nếu thải ra sông hồ.

Mọi nguồn nước thải sẽ phải xử lí tại nhà máy trước khi thải ra sông hoặc biển. Thường bên này họ tận dụng sẽ xử lí tiếp thêm một quá trình nữa để sử dụng cho các nhà máy công nghiệp lân cận hay tưới tiêu trồng trọt.

Nói chung là không lãng phí một giọt nước nào. Cái này vẫn chưa bằng bên Sing, nó xử lí nước thải thành nước uống luôn.

Tiền vận hành, bảo dưỡng các hệ thống xử lí nước thường vào luôn tiền bill của các hộ gia đình. Nhiều người nhận bill bảo quái sao mình có có dùng mấy đâu mà vẫn mất kha khá tiền bill, chính vì cái tiền service này.
Nước uống bên này thường trực tiếp từ vòi và có thể uống ở mọi nơi trong nhà, công viên, các nơi công cộng. Thường không bao giờ phải dùng thêm bộ lọc. Các trẻ em khi đến 1 tuổi được khuyến khích nước vòi để có khoáng chất. Bên này đun nước chỉ để nấu chè, cafe.

Các nhà máy nước chủ yếu xử lí nước từ sông hồ, ngoài ra mỗi bang thường xây thêm 1-2 cái nhà máy xử lí nước biển để dự phòng. Có khi một năm vận hành vài tháng sau đó lại đắp chiếu.
Nước từ toilet thì ở các khu vực nội đô thì họ chạy thẳng vào hệ thống thu gom xử lý chất thải,các khu vực farm thì vẫn làm bể phốt. Thường họ làm đơn giản và dễ dàng hơn là sài 2 cái ống beton cỡ 1.2m đường kính có đáy đúc sẵn và chôn dưới sau đó họ chạy đường ống tỏa ra như rễ cây cho thẩm thấu nước xuống đất, phần ứ lại lâu lâu cũng phải gọi xe bồn hút đi
Nước mưa thì chạy ngược ra trước bãi cỏ và một phần họ nối với các ống có lỗ thoát thấm xuống dưới mặt cỏ, còn nước mưa từ mặt đường thì thoát xuống rãnh nhỏ gom về hệ thống riêng khác với đường toilet

maple_leaf

Xe điện
Tiền nước thải tốn hơn tiền nước

LePower

Xe buýt
Em thấy có rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc xin định cư ở các nước Mỹ, Úc, Canada . Người dân nào có điều kiện , có nhiều tiền trong tay, đều muốn chọn đi sang các nước ngoài để định cư , ai không có tiền thì cũng muốn đi định cư theo diện tay nghề nếu có thể được. Em chỉ nêu ra 3 nước trên làm ví dụ thôi. CCCM có thể thêm vào các nước châu Âu khác nếu thích

Em muốn hỏi các cụ các mợ , nếu như được chấp thuận sang đó định cư thì CCCM sẽ có những trông đợi gì ở đất nước mới. CCCM mợ chỉ đi sang đó định cư một thời gian thôi, rồi trở về VN sinh sống như củ , hay CCCM sẽ định cư lâu dài hoặc định cư ở đất nước mới vĩnh viễn.

CCCM có đo lường trước được cuộc sống mới sẽ thay đổi như thế nào không và có những sự chuẩn bị gì để đương đầu, nếu như mọi việc không xảy ra như mình dự tính ở đất nước mới nầy
Trẻ E không nói, 40 trở lên thì nên ở VN.
Bây giờ, ăn- mặc - ở VN thiếu gì, kiểu gì cũng có nếu có tiền.
Cụ thích không khí trong lành - làm khoảng 100 000 m2 trên Hòa bình - xây resort một mình gia đình cụ nghỉ. Còn trung tâm Hà nội thì Vinhome riverside, Ecopark,...
Ăn- mặc thì không nói.

Việc gì phải lọ mọ sang bên kia, rét mướt, ăn uống thì không hợp và đau nhất (quan trọng nhất) là đi ra ngoài thì bị kỳ thị.

Chỉnh sửa cuối:

namnabonbon

Xe tải
Sao em nghe nói bên Mỹ thất nghiệp lúc dịch được trợ cấp phủ phê luôn, tiền tiểu bang liên bang tổng cộng 4,5 K một tháng.
Đúng!
Vd như tôi:
Qua và đi làm chưa tới 1 năm thì bùng dịch và nghỉ ở nhà từ tháng 3 /2020.
Khai thất nghiệp dcd 300$/ tuần và cp cho thêm 600 nữa . Coi như 1 tháng đc 3800$ mà k phải đóng thuế( vì sau này đc miễn thuế phần tiền thất nghiệp ít hơn 14,000$).
Có ng nghỉ một lèo từ lúc đó đến đầu t9/21 mới đi làm lại. Riêng vc tôi nghỉ 3 tuần là hãng kêu đi làm. Mừng hết lớn!!!
Sory, sau này 600 cắt còn 300, ng ta vẫn k đi làm vì họ có 1 tháng chừng 2500 và làm thêm lãnh tiền mặt nữa.
Tôi ở San Jose, Cali.

namnabonbon

Xe tải
Tiểu bang của cụ dễ sống thật.
Em ở California, cá nhân em gross income 90 nghìn /năm, vợ em thì chỉ 50 nghìn. Cuộc sống chỉ vừa đủ, dư chút đỉnh để dành. Đất California cái gì cũng đắt. Xăng hơn 4 đô một gallon.
Bắc
Nói chung làm nail , khinh hay ko thì ko biết
Nhưng 2 bàn tay trắng, ý chí nghị lục cũng ko đi được
Ko phải là ý kiến mà đây là luật

Có tiền, có người nhà thì đừng sủa, 2 bàn tay trắng, ý chý nghị lực
k hiểu ý của Anh?
Má vợ tôi đi tay trắng qua Mỹ :chie mang theo 1000$( năm92) ng thân bảo lãnh qua, 1 tuần sau là yêu cầu ra khỏi nhà tự sống. Một mình cày trên đất Mỹ , nuôi 2 đưa con ra bác sĩ Mỹ, 2 đứa ở Vn cũng thành tài( k có mẹ , c e tự dạy lẫn nhau).

Loitran

Xe tăng
Trẻ E không nói, 40 trở lên thì nên ở VN.
Bây giờ, ăn- mặc - ở VN thiếu gì, kiểu gì cũng có.
Cụ thích không khí trong lành - làm khoảng 10h trên hòa bình - xây hẳng resort một mình gia đình cụ nghỉ. Còn trung tâm Hn thì Vinhome riverside, Ecopark,...
Ăn- mặc thì không nói.

Việc gì phải lọ mọ sang bên kia, rét mướt, ăn uống thì không hợp và đi ra ngoài thì bị kỳ thị.
Mắm tôm.tép,nêm có khi vstp còn chắc ăn hơn cụ ở Hòa bình nhé
Thiếu mỗi thịt chó thôi cụ hehehe

windy1

Xe điện
Đúng!
Vd như tôi:
Qua và đi làm chưa tới 1 năm thì bùng dịch và nghỉ ở nhà từ tháng 3 /2020.
Khai thất nghiệp dcd 300$/ tuần và cp cho thêm 600 nữa . Coi như 1 tháng đc 3800$ mà k phải đóng thuế( vì sau này đc miễn thuế phần tiền thất nghiệp ít hơn 14,000$).
Có ng nghỉ một lèo từ lúc đó đến đầu t9/21 mới đi làm lại. Riêng vc tôi nghỉ 3 tuần là hãng kêu đi làm. Mừng hết lớn!!!
Sory, sau này 600 cắt còn 300, ng ta vẫn k đi làm vì họ có 1 tháng chừng 2500 và làm thêm lãnh tiền mặt nữa.
Tôi ở San Jose, Cali.
Wow !!!! sướng thế cụ. Nằm nhà mà được hưởng $3800/ tháng, không đóng thuế, thì nhất rồi, cụ nhỉ

LePower

Xe buýt
Mắm tôm.tép,nêm có khi vstp còn chắc ăn hơn cụ ở Hòa bình nhé
Thiếu mỗi thịt chó thôi cụ hehehe
Chắc cụ ở bển.

Khi người ta đủ ăn , đủ mặc thì quan trọng nhất là vị trí trong XH ( vị trí ở đây không phải là quan ch́ức,....).
Mà điều này thì rất khó đối với người châu Á ở những nơi thớt nêu.
E thỉnh thoảng có hỏi chuyện với một số người ( được coi là đại gia đông âu cũ về VN sống) thì câu trả lời thực thà nhất là chúng nó ( tóc vàng) nó vẫn khinh (kiểu kỳ thị) dân châu Á sang đấy định cư ( lạ cái, là dân du lịch thì chúng nói lại đối xử tôn trọng).
Cho nên việc gì phải khổ thế, E cứ VN sống, nếu có tiền đi du lịch.

Chỉnh sửa cuối:

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em chuẩn bị sang Đức theo diện nghề để tìm đường ở lại. E năm nay 32, vợ 24 1 con nhỏ 2 tuổi 😁 rất mong nhận được sự chia sẻ thật lòng từ cccm ạ.

Loitran

Xe tăng
Chắc cụ ở bển.

Khi người ta đủ ăn , đủ mặc thì quan trọng nhất là vị trí trong XH ( vị trí ở đây không phải là quan ch́ức,....).
Mà điều này thì rất khó đối với người châu Á ở những nơi thớt nêu.
E thỉnh thoảng có hỏi chuyện với một số người ( được coi là đại gia đông âu cũ về VN sống) thì câu trả lời thực thà nhất là chúng nó ( tóc vàng) nó vẫn khinh (kiểu kỳ thị) dân châu Á sang đấy định cư ( lạ cái, là dân du lịch thì chúng nói lại đối xử tôn trọng).
Cho nên việc gì phải khổ thế, E cứ VN sống, nếu có tiền đi du lịch.
Em lại chả thích cái vị trí xã hội lắm, đến cỡ Trump thì cũng bị chởi ung sủ lên, ai khoái thì họ cứ việc tìm kiếm,Em đủ ăn dư tiền em bùng du hí đây đó chứ không ham cái vị trí gì hết nhường cái vị trí đó cho cụ vậy :))