[Funland] Định cư trời Tây - có phải là giấc mơ

SesameStreet

Xe điện
Đất lành chim đậu, di cư là chuyện muôn thuở gần thì từ làng ra phố, xa hơn thì qua đại dương

Trước đây người TQ di cư sang Canada rất nghèo, giờ thì ngược lại toàn người giàu, mua nhà cho thuê, đầu tư...
Em tưởng dân tàu di cư sang Can toàn người Hong Kong, chạy trước khi bị trả cho tq?

ok.

Xe tăng
Mợ rống em, hai lần đò òi.
Hay chúng mình rổ rá cạp lại đê...mợ thích kể chuyện nước ngoài.....em lại ứ thích nghe chuyện nước trong...

Tối đến mợ gối đầu lên đùi em rồi em mát xa mặt cho mợ thư giãn mà kể. Giờ về đây gần má rồi thoải mái đê. :D

faceid15

Xe buýt
Nói chung sống không lạc quan mà chiến đấu thì ở đâu chả khổ. Ở Tây thì thuế má nó hành, ở Ta thì đớp hít nó hành, thích cái nào thì chọn cái đấy thôi. Em thì Tây Ta đều sống cả rồi, chỗ đếch nào em cũng thấy sướng vì em hưởng thụ niềm vui một cách rất adaptive.

Mraaa

Xe tăng
Em thừa nhận, đi hay ở, hay làm gì ở đâu là tùy quyết định và hoàn cảnh của mỗi người.

Em chỉ nhận định chủ quan là những cụ 4x rồi, có tất cả ở VN rồi vẫn rũ bỏ tất cả ra đi rồi chắc chắn nhận quả đắng nhưng không biết kêu ai.

long.spc

Xe container
Mợ cho em hỏi khoai pháp hay còn gọi là khoai tây bên đó nó có khác khoai việt nhiều ko
Em fun ;))

SubaruLover

Xe tăng
Topic hay! Sẽ có rất nhiều còm!

uahktam

Xe tải
Tất cả là cụ chuẩn bị và hiểu biết cuộc sống bên đó như thế nào thôi.
Mấy trường hợp cụ nêu ra có điều gì đó chưa được như ý là do họ chưa hiểu cuộc sống bên đó và chuẩn bị chưa tốt. Họ chỉ nghĩ được cách sang bên đó thôi, còn sau đó như thế nào thì chưa rõ.
Em biết mấy người họ có kiến thức, nên sang bên đó chỉ mất mấy năm quá độ là họ quay lại làm được công việc họ mong muốn.
Bây giờ mạng Internet có nhiều thông tin. Có nhiều hội người nước ngoài ở VN và người VN ở nước ngoài. Đó là điểm xuất phất để tìm hiểu và chuẩn bị định cư ở trời Tây.

harman_kardon

Xe điện

một số ảnh em còn lưu trên Face, chia sẻ với các cụ,
em luôn quan niệm "điều tồi tệ nhất sắp xảy ra" chứ nó không phải "đang" xảy ra. Để mình luôn lạc quan với hiện tại, và chuẩn bị tốt nhất cho tương lai
Mợ từng mở nhà hàng, nhưng nếu không lậu thuế thì lời lãi chẳng bao nhiêu so với công sức mình bỏ ra. mợ nhập 100 quả trứng, mợ chỉ khai 50% những thứ khác cũng vậy. tất nhiên tổng thu nhập mợ cũng xén đi 50%. chứ khai nguyên 100% thì chẳng ai muốn làm cả. vì thà đi làm thuê còn hơn. sở thuế ho biết, nhưng biết thì sao chứ ? mình cứ cân đối 2 đầu ra vào thì ai làm gì đc ai, trừ khi mợ lọt vào tầm ngắm của sở thuế .
Còn ra nước ngoài thì xác định rất vất vả, mình cần đóng góp công sức thật nhiều rồi hãy nghĩ đến hưởng thụ. có nhiều người và nhiều suy nghĩ khác nhau. Tuy nhiên phải có nhiều tiền thì ở VN cuộc sống mới là sướng thực thụ. còn thu nhập cỡ 4, 5000 $ ở VN thì không bằng bên các nc giãy chết đc. cái không bằng ở đây là những đãi ngộ về mặt XH , y tế giáo dục. thực phẩm chất lượng không khí...... đc thẳng lưng và không phải cúi đầu xin xỏ cái gì. Nc P chi phí cuộc sống cũng rẻ. trừ những TP lớn không tính, nhưng vùng mợ sinh sống thì sẽ rẻ nếu em không đoán lầm.

ducvt8x

Xe tăng
lâu lâu mới có 1 bài vùi dập ý trí vượt biên của dân ta :D thiên đường của người này có khi là địa ngục của kẻ khác và ngược lại!

SubaruLover

Xe tăng
Em có cô bạn thân, có thể được coi là thành đạt ở Việt Nam, cũng làm sếp trong một tập đoàn lớn, chồng có công ty riêng tuy nhỏ nhưng cũng đủ lo cho gia đình cuộc sống thoải mái về kinh tế, có của ăn của để. Gia đình họ là hình mẫu lý tưởng cho nhóm bạn bè cả về kinh tế lẫn sự ấm êm hạnh phúc. Đùng một cái nghe tin họ ly dị, rồi cô bạn em nhanh chóng kết hôn với một ngoại kiều Úc và theo chồng mới sang đó định cư.

Chồng cô ấy không lâu sau đó cũng xuất ngoại theo diện kết hôn và đích đến cũng là nước Úc. Hơn 2 năm sau hai đứa con cũng lần lượt được cha mẹ đón qua đoàn tụ. Trước khi đưa hai con qua, cô ấy mời bạn bè hàn huyên tâm sự, lúc đó em mới được biết, họ đã ly hôn và làm kết hôn giả để cả nhà được đi qua Úc. Em hỏi cô ấy, có hài lòng với quyết định của mình không, cô ấy lắc đầu, mắt ngấn nước nói nhỏ: “Thôi coi như hy sinh vì con”.

Câu chuyện của cô ấy cũng đã lâu nhưng nó vẫn khiến em không thôi đặt dấu hỏi, liệu quyết định của họ là Đúng hay Sai ? Cho đến khi chính em bước chân vào làm người trong cuộc, sống đời tha hương.

=>

Trường hợp này là căn bản đã SAI và rất SAI .

Hễ đã SAI rồi thì không bao giờ đúng và hại cả 1 gia đình .

----

Rất chuẩn đó chủ thớt. Bạn bè bme e và bạn bè e bên Mĩ về giờ thấy tiếc cuộc sống ở VN. Tiếc bởi vì bên mình quá thoải mái, chi phí rẻ, tiền làm ra dễ, bên Mĩ mở nhà hàng hải sản hoành tráng nhưng 1 năm tính ra chi quá nhiều, tiền mặt ko còn bao nhiêu. Bên Mĩ nói để mua 1 chiếc BMW = tiền mặt 200,000 USD là 1 sự quá xa xỉ, còn ở VN là chuyện bình thường.

=>

Rất hay! Mọi người ở VN kiếm tiền rất dễ và sống thoải mái .

----

wave-tau

Xe container
Mợ từng mở nhà hàng, nhưng nếu không lậu thuế thì lời lãi chẳng bao nhiêu so với công sức mình bỏ ra. mợ nhập 100 quả trứng, mợ chỉ khai 50% những thứ khác cũng vậy. tất nhiên tổng thu nhập mợ cũng xén đi 50%. chứ khai nguyên 100% thì chẳng ai muốn làm cả. vì thà đi làm thuê còn hơn. sở thuế ho biết, nhưng biết thì sao chứ ? mình cứ cân đối 2 đầu ra vào thì ai làm gì đc ai, trừ khi mợ lọt vào tầm ngắm của sở thuế .
Còn ra nước ngoài thì xác định rất vất vả, mình cần đóng góp công sức thật nhiều rồi hãy nghĩ đến hưởng thụ. có nhiều người và nhiều suy nghĩ khác nhau. Tuy nhiên phải có nhiều tiền thì ở VN cuộc sống mới là sướng thực thụ. còn thu nhập cỡ 4, 5000 $ ở VN thì không bằng bên các nc giãy chết đc. cái không bằng ở đây là những đãi ngộ về mặt XH , y tế giáo dục. thực phẩm chất lượng không khí...... đc thẳng lưng và không phải cúi đầu xin xỏ cái gì. Nc P chi phí cuộc sống cũng rẻ. trừ những TP lớn không tính, nhưng vùng mợ sinh sống thì sẽ rẻ nếu em không đoán lầm.
Em chưa đọc hết bài nhưng văn này viết bởi người cũng có hiểu biết, hoặc người trong bài đã ôm mộng quá lớn trước khi đi tây (sang bển nhặt lá đa về nhà tiêu :D ) hoặc viết với mục đích khác chứ có đến mưc ngẫn đếk đâu mà chuyện "tối ưu hóa" khai thuế hàng năm ko biết hoặc không hỏi người biết. Thật giả lẫn lộn chả biết thế nào lão, lại còn thêm vài cái ảnh làm tin. :D :D

harman_kardon

Xe điện
Em chưa đọc hết bài nhưng văn này viết bởi người cũng có hiểu biết, hoặc người trong bài đã ôm mộng quá lớn trước khi đi tây (sang bển nhặt lá đa về nhà tiêu :D ) hoặc viết với mục đích khác chứ có đến mưc ngẫn đếk đâu mà chuyện "tối ưu hóa" khai thuế hàng năm ko biết hoặc không hỏi người biết. Thật giả lẫn lộn chả biết thế nào lão, lại còn thêm vài cái ảnh làm tin. :D :D
Em nghĩ mợ ý là thật, có điều thiếu kinh nghiệm thực tế của cuộc sống. ở VN đc chiều chuộm quen rồi, ra NN thì thấy khổ quá. Thuế má có sao làm vậy thì có nc chết mất ngáp. Thằng cháu em 23 tuổi. nó mở Web bán hàng online. kiếm cũng cực kỳ khủng nếu lậu đc thuế :D. nhưng tất cả đều trả vào Bank nên chịu thua, tuy nhiên mỗi tháng nó kiếm đc 15, đến 20k cầm tay. nhưng lãi trc thuế là con số cực khủng khiếp, nó cầm tay đc nhiều là nhờ con số lớn lãi. chứ bán hàng ăn cầm 5.6 trăm / ngày mà không lậu thuế thì chỉ có nc chán mà bỏ như mợ chủ thớt thôi. vì có mà đi hâù ko công cho người khác.

Arabia

Xe tăng
Thiên đường là nguồn nước, là không khí, là y tế giáo dục, là môi trường an toàn cho bọn trẻ con, cái mà ở VN có tiền cũng mua ko được. Ngoài ra thì dĩ nhiên là sự đánh đổi lớn cho bố mẹ chúng rồi, kể cả có học rồi có việc ở lại thì nhiều lúc vẫn nhớ ngôi nhà ở VN, vẫn thèm ăn bánh chưng v.v... Lý tưởng nhất là qua trới Tây học từ khi tuổi còn nhỏ để ko bị quen với VN.

Thôi cố gắng được đến đâu thì cứ cố. Khi nào song tịch và bọn trẻ nó lớn rồi thì thích ở đâu chẳng được, khi đấy về VN cũng chưa muộn.

SubaruLover

Xe tăng
Thiên đường là nguồn nước, là không khí, là y tế giáo dục, là môi trường an toàn cho bọn trẻ con, cái mà ở VN có tiền cũng mua ko được.

=>

nguồn nước: tùy chỗ, tùy nhà, tùy theo thói quen sử dụng

không khí: cũng tùy chỗ

y tế: tùy theo đk cá nhân, đôi lúc người ta có được mình có không được

giáo dục: điều dễ lầm lẫn nhất, chỉ có 20% học đường là tốt, ngoài ra thì kém chất lượng & an toàn

môi trường an toàn: nghèo và và không chịu khó lăn xả thì khó có được .

Bài toán để ra ngoài có được 5 thứ đó tốt cùng lúc không phải dễ ngoại trừ quá nhiều tiền and/or có sự giúp đỡ lớn .

coolpix8700

Xe ngựa
...
Rất hay! Mọi người ở VN kiếm tiền rất dễ và sống thoải mái .
Câu của bác chưa đúng lắm.
Chỉ đúng khi có vốn, tùy vốn và khả năng để đầu tư kinh doanh.
Em vẫn viest trên này và bị ném rất nhiều đá, là người có 1 ít tiền (ít là quá cái khoản để sống bình thường) muốn nhân số tiền ấy lên, thì hiện tại ở VN đang dễ hơn ở mấy nước đã phát triển, vì hệ thống pháp luật của họ chặt hơn, các loại thuế bị thu cao hơn.
Nhưng nghèo, rất nghèo thì ra mấy nước phát triển vẫn dễ có tiền hơn, vì giá trị đồng tiền của họ cao hơ, các chính sách của họ ưu tiên cho người nghèo tốt hơn ở VN (nhà nước đang cho XKLĐ là đang hỗ trợ cho người nghèo ra nước ngoài kiếm tiền).
Còn để củng cố đời con thì với người đang ở VN vẫn rất dễ dàng gửi con, cháu họ đi học, không chỉ mỗi cao học, đại học, mà cả từ phổ thông.
Hôm qua tụi em, lũ học chúng nhau ở đại học vừa ngồi với nhau ở 2 Láng Hạ, chủ là ông bạn nhà gốc Hàng Đào em đã kể ở cái topic bên kia, còn ông bạn thứ 2, cũng kể ở bên topic ấy vừa ở Mỹ về, vì cuối năm sang cho 2 đứa út nhà ông ấy đi nghỉ ở phía Nam. Cái ông thứ 2 này có nhà ở vài nước, nhà ở Mỹ để cho các F1 nhà ông ấy sang học không phải thuê,..., còn ông ấy vẫn đang sống ở VN ( https://www.otofun.net/threads/dinh-cu-tai-qg-moi.1662652/page-8 )!

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Chuẩn là như này.

Tây nó còn báo lỗ luôn ấy chứ. Thuế làm gì được đâu.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em tưởng nộp nhiều thuế tức là mình lãi nhiều thì phải mừng chứ nhỉ.?

harman_kardon

Xe điện
Chuẩn là như này.

Tây nó còn báo lỗ luôn ấy chứ. Thuế làm gì được đâu.
Vâng, mình có đc 1 thời gian khai lỗ , nhưng cũng chỉ đc lúc đó. nếu mình khai lỗ liên tục , thì thuế nó nắm đầu thanh tra và cho mình xuống đáy của vực thẳm luôn. theo em nghĩ , ai cũng miệng rộng cả. nhưng đừng tham lam quá, nên đóng góp cho XH phát triển.
Em tuyệt đối không nhận người ko có giấy tờ làm chui, nhưng có thể khai bớt giờ làm. doanh thu cũng vậy, tỷ lệ thuận với nhân công và cái quan trọng nhất là hợp lý, vẫn có thu nhập và đóng góp cho sở thuế. chứ nói thật, khai 100% thì nên đi làm thuê cho nhanh. doanh nghiệp nào cũng vậy hết. trừ khi các doanh nghiệp tập đoàn lớn họ đàm phán mức thuế với CP đc thì rất minh bạch rõ ràng.

Vo_cho_mua_oto

Xe máy
Thiên đường là nguồn nước, là không khí, là y tế giáo dục, là môi trường an toàn cho bọn trẻ con, cái mà ở VN có tiền cũng mua ko được.

=>

nguồn nước: tùy chỗ, tùy nhà, tùy theo thói quen sử dụng

không khí: cũng tùy chỗ

y tế: tùy theo đk cá nhân, đôi lúc người ta có được mình có không được

giáo dục: điều dễ lầm lẫn nhất, chỉ có 20% học đường là tốt, ngoài ra thì kém chất lượng & an toàn
,
môi trường an toàn: nghèo và và không chịu khó lăn xả thì khó có được .

Bài toán để ra ngoài có được 5 thứ đó tốt cùng lúc không phải dễ ngoại trừ quá nhiều tiền and/or có sự giúp đỡ lớn .
Không cần nhiều tiền đâu bác, quan trọng là thông tin phải tìm hiểu đầy đủ. Cái quan trọng hướng đến là mặt bằng chung của cả nền y tế, giáo dục, môi trường, luật pháp ...etc mà những người dân bình thường có thể tiếp cận. Còn ở đâu có tiền và điều kiện thì vẫn tiếp cận được các dịch vụ có chất lượng cao hơn.

Ở phạm vi Úc, có sự khác biệt lớn giữa các vùng của Sydney hoặc Melbourne về mức sống, an toàn và giáo dục. Tuy nhiên các gia đình bình thường vẫn học trường công. Cơ sở vật chất trường công nào cũng đảm bảo theo tiêu chuẩn, phương pháp dạy học theo kiểu Anh, Mỹ. Nhà nào có điều kiện thì học trường tư.

Ở Canberra, vùng thủ đô của Úc, thì lại rất cân bằng, rất nhiều trường công từ level tiểu học nằm trong top 10 của bang. Con cái các gia đình trung lưu và bình dân đa phần học trường công của Canberra.

Y tế công của Úc rất tốt nhưng đang quá tải nên vẫn đẩy mạnh nhập cư về mảng này.

Không khí thì tùy chỗ, nhưng chỗ tệ nhất của Syd hay Mel thì Hà Nội hay Sài Gòn có bỏ tiền tấn ra vẫn không có được.

Nguồn nước thì có thể uống từ vòi thẳng luôn, tại tất cả các thành phố của Úc.

An ninh ở các khu vực có nhiều dân ăn trợ cấp, dân Châu Phi, thổ dân thì phức tạp hơn. Đa phần xảy ra ăn cắp vặt và trộm cắp ô tô ở những khu quanh cộng đồng này. Nhưng để nói trên bình diện chung thì Úc là 1 xã hội bình yên và người dân có thể an tâm làm ăn mà không có những mối lo như ở VN.

Úc là một đất nước multiculture mà tiếng Anh giọng chuẩn không phải là điều kiện quyết định thành công. Cộng đồng du học sinh VN ở lại Úc rất nhiều cá nhân thành đạt và trở thành triệu phú,còn không thì đa phần cũng có việc làm ổn định và hòa nhập tốt vào cộng đồng. Rất nhiều cá nhân làm việc cho chính phủ bang và chính quyền liên bang trong mảng nghiên cứu để tư vấn chính sách.

Rất nhiều cá nhân thành công trong kinh doan tài chính, sales, cần giao tiếp tốt nhưng phát âm vẫn đặc accent Việt Nam. Khách Aussie da trắng vẫn rất nhiều.

Trong phạm vi của vùng em sống, những người ngoài 40 có tiền từ VN sang đây mà em biết đều mở business bên này và duy trì công việc kinh doanh ở VN, hoặc có tài sản ở VN để sinh lời mà không cần đi làm vất vả.

Chỉnh sửa cuối: