[Funland] Định cư tại QG mới ?

meotamthe

Xe cút kít
Em nghe bảo ở nước ngoài khám chữa bệnh đắt đỏ, chờ đợi lâu. Y tế VN thì dịch vụ kém nhưng chuyên môn tuyến đầu lại rất tốt, xử lý nhanh. Thế các cụ ở đây khen y tế bên Tây nó tốt là ở mặt nào, chỉ là ở dịch vụ chăm sóc, bv như khách sạn thôi ạ?

Hồi còn nghèo hèn tương lai mờ mịt mấy anh chị em em cũng một mực muốn ra đi vì cùng là vất vả thì ở Tây kiếm ăn dễ hơn, mức sống cơ bản cao hơn. Nhưng không có điều kiện nên thôi ráng bươn chải ở VN. Trong số các anh chị em thì có một người đi được theo diện kết hôn (kết hôn thật).

Tới bây giờ, nói xa xôi thôi chứ cũng mới chỉ 4-5 năm năm đổ lại, em ở VN kiếm tiền cũng tạm ổn nên thấy c/s rất thoải mái. Xong không may lại mắc bệnh mãn tính kiểu hàng tháng phải khám chữa lấy thuốc nên lại càng thấy thế này thì ở VN là quá tuyệt vời rồi, giả dụ hồi đó mà đi thì bệnh tật thế này lại phải lết xác về thôi nếu ko muốn chết sớm.

Còn người họ hàng qua bên kia shock văn hóa, mất tgian đi học tiếng rồi tìm dc 1 cv chân tay (trước đây thì nghĩ chỉ cần dc đi vất vả mấy cũng chịu dc nhưng bập vào thì mới thấy luôn chán nản vì công việc vất vả). Rồi vc lớn tuổi ko có con cũng ko có đk đi khám chữa, vợ muốn về VN chữa mà chồng thì ít tiền ngại nuôi con nên dùng dằng chưa về. Giờ ko có gì làm động lực sống, mà luôn than vãn c/s bên đó tẻ nhạt, giờ một mực muốn quay về làm lại từ đầu.

Em ko phủ nhận cái ước vọng khám phá và trải nghiệm của tuổi trẻ. Hồi đó cứ nghĩ tới đi nước ngoài là háo hức máu sôi sùng sục. Giờ thì đi du lịch dăm ba bữa thấy cũng chả còn háo hức mấy, c/s ở đâu cũng đều đều vậy thôi. Ở VN giờ ăn chơi cũng không thiếu gì, đồ ăn ngon nhất thế giới, gia đình quây quần đầm ấm. Đời chỉ mong thế chứ gì hơn nữa ạ.
Y tế nước ngoài nó lịch sự chu đáo, cảm giác tiêu tiền nó xứng đáng, nhưng nói thật với cụ là nó cho cái hóa đơn cũng ra gì luôn, còn những lúc cao điểm, vẫn đợi như ở nhà mình, có cái tiện là nó online khá nhiều thứ, em có thể theo dõi xem nó khám đến ai rồi, cách 5 số là em bắt taxi đến vừa kịp.

Ngày xưa cả nước nghèo, ra nước ngoài là cơ hội giành dụm vì chênh lệch mức sống 2 nơi rất cao, nhưng bây giờ thì khác, nếu chỉ đi làm tay chân như ngày xưa thì cũng không ăn thua, cải thiện được tý xíu thôi, còn nếu cố gắng và phấn đấu lên thì ở đâu cũng ngon hết.

Chuyện đi nước ngoài rồi shock là khá nhiều, nói chung khi xem quảng cáo thường thấy cái tích cực, khi ở đó rồi ta mới đụng mặt với cái tiêu cực, nên chuyện kỳ vọng trước khi đi và thất vọng sau khi đến là không ít, lúc bấy giờ chỉ còn nhờ cậy vào bản lĩnh của mỗi người thôi.

Tóm lại là đi sang nước khác sống một thời gian, tích lũy vừa đủ rồi về Việt Nam sống là tốt nhất.

hòn dấu

Xe buýt
Chưa bao giờ em nghĩ đến vấn đề này, vì gia đình mình, vì Tổ quốc mình và vì ABC khác.
Tuy nhiên, bây giờ có cơ hội, định cư tại nền văn minh tiên tiến hơn. Khoan xét đến bài toán chi phí, vậy theo các cụ, em có nên dấn không?
có đi được k mà hỏi?

xuanha_ng

Xe điện
Toàn các cụ ở nhà hoặc nghe nói rồi khuyên ở lại. Em sống ở Châu âu 16 năm, ở bên Trung Quốc 6 năm. Hiện tại vẫn đang sống ở Châu âu, và xin nói luôn là không bao giờ em về Việt Nam ở hẳn. Em có 2 cái nhà ở VN cho thuê mỗi tháng được 45 triệu, nên về VN thì em sống thoải mái ko phải lo nghĩ gì. Nhưng về chơi thì được ở hẳn thì ko. Riêng việc học hành của con, bệnh viện, môi trường, thức ăn VN cả trăm năm nữa cũng không theo đc bên này. Bọn trẻ ở nhà học chính ở trường rồi học thêm cả ngày, con em bên này 1 đứa 3 tuổi sáng 8h học đến 4h chiểu, ăn sáng trưa chiều ở trường, ko mất học phí do trường công. Đứa 12 tuổi học ngày 5 tiếng xong về đi chơi với bạn hoặc ra công viên chơi. Con em đêm 3h sốt em đưa ra viện khai mỗi tên và số ID là vài phút sau vào khám luôn, tất cả miễn phí. Vợ em đẻ 2 đứa, phòng riêng có y tá tắm rửa cho con em hàng ngày, ko mất 1 đồng viện phí do có bảo hiểm y tế. Nghỉ đẻ 6 tháng và nhận tiền đẻ 12 tháng bằng 70% lương chính thức. Còn cuộc sống muốn ko buồn tẻ thì phải hoà nhập với cả cộng đồng người bản xứ và cả cộng đồng người Việt bên này. Ai thu mình tự ti ko hoà nhập thì cuộc sống buồn tẻ là đúng rồi.
Đọc cụ viết cũng thích nhỉ, cụ chia sẻ vợ chồng cụ làm việc gì, thu nhập như nào, bảo hiểm hàng năm cụ phải chi bao nhiêu. Cụ lại giống mấy người ở nhà vẽ rồi. Sang đấy mà ngôn ngữ kém, việc làm tay chân và hàng năm phải đóng chi phí bảo hiểm thì lại méo cmn mồm cụ ạ

ib-anhvu

Xe tải
Chưa bao giờ em nghĩ đến vấn đề này, vì gia đình mình, vì Tổ quốc mình và vì ABC khác.
Tuy nhiên, bây giờ có cơ hội, định cư tại nền văn minh tiên tiến hơn. Khoan xét đến bài toán chi phí, vậy theo các cụ, em có nên dấn không?
Em khuyên các cụ một câu. Nếu các cụ có thu thập tu 50tr/tháng đổ lên, thì các cụ ở nhà cho nó lành. Các cụ có trình độ, có tí ngoại ngữ thì còn dc. Chứ chỉ bập bẹ sang bên này làm culi, rửa bát nhà hàng thôi.

Bimmer

Xe điện
Tại sao không, đời là mấy tí mà không đi cho biết

MrMilan

Xe điện
Dạo này nhiều bài thế này nhỉ, cổ súy cho trào lưu định cư ở nước ư, có tiền, có việc làm hãy sang, đừng như mấy ông ở dưới

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ đã nghe chữ "hát lót" chưa? :) đa phần mọi người chỉ nghe, thấy các ca sỹ hạng A. Còn cả tảng băng hạng B, hạng C, hạng D vvv chưa kể các ca sỹ đường phố nhiều người hát hay ko kém ĐVH :P hạng A tỷ lệ rất nhỏ so với số người hát chuyên nghiệp.

Hát lót cát xê có khi chỉ mấy bát phở. Nghề hát cũng bạc lắm.

Hạng 1 thế giới như Beatles cũng phải bao năm hát vô danh dưới hầm Liverpool rồi mới nổi tiếng.
Hình như em không hiểu ý bác lắm!
Bác định nói là Bằng Kiều hay Thu Phương nếu không đi mà ở lại VN thì chỉ đi hát lót.
Nếu không phải em xin lỗi bác,
Còn đúng ý bác là như vậy, thì em cũng không tranh luận.
Tuy vậy em không nghe Bằng Kiều, dù cậu ấy là cậu em họ bà xã, mẹ Bằng Kiều trang điểm cho bà xã hồi tụi em cưới, lễ, tết bà ấy thường sang bên nhà bà xã thắp hương và việc suy nghĩ sau khi ở bên kia em có thể biết được qua câu chuyện của bà ấy, mặc dù vẫn hay khoe những khi cậu ấy mua nhà,...!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Hình như em không hiểu ý bác lắm!
Bác định nói là Bằng Kiều hay Thu Phương nếu không đi mà ở lại VN thì chỉ đi hát lót.
Nếu không phải em xin lỗi bác,
Còn đúng ý bác là như vậy, thì em cũng không tranh luận.
Tuy vậy em không nghe Bằng Kiều, dù cậu ấy là cậu em họ bà xã, mẹ Bằng Kiều trang điểm cho bà xã hồi tụi em cưới, lễ, tết bà ấy thường sang bên nhà bà xã thắp hương và việc suy nghĩ sau khi ở bên kia em có thể biết được qua câu chuyện của bà ấy, mặc dù vẫn hay khoe những khi cậu ấy mua nhà,...!
Ah đọc còm cụ nhanh quá hiểu nhầm. Cụ đang nói BK TP thì là chuyện của hạng A rồi. Và đó là hạng A thời cách đây 15-20 năm, khác hạng A bây giờ.

Nói tiếp showbiz hạng A thì e lại nhớ một thế hệ hạng A khác nữa: Ca sỹ Ngọc Tân. Một người mà e rất mê về âm nhạc (chứ ko mê về cuộc đời :) ), vượt biên ko thành.

Sống khổ, chết sớm. Nhưng đúng là Tiếng chim hót trong bụi mận gai, càng khổ hát càng hay :) ý chí tuyệt vời.

Hạng A bây giờ hiếm có hát kiểu rút ruột như Ngọc Tân. Và xuất ngoại thời nay cũng khác thời xưa, lấy chuyện Bk TP nói chuyện ngày nay ko thật hợp.

Chỉnh sửa cuối:

.Chuối.

Xe tăng
Ah đọc còm cụ nhanh quá hiểu nhầm. Cụ đang nói BK TP thì là chuyện của hạng A rồi. Và đó là hạng A thời cách đây 15-20 năm, khác hạng A bây giờ.

Nói tiếp showbiz hạng A thì e lại nhớ một thế hệ hạng A khác nữa: Ca sỹ Ngọc Tân. Một người mà e rất mê về âm nhạc (chứ ko mê về cuộc đời :) gian truân quá), vượt biên ko thành.

Sống khổ, chết sớm. Nhưng đúng là Tiếng chim hót trong bụi mận gai, càng khổ hát càng hay :) ý chí tuyệt vời.

Hạng A bây giờ hiếm có hát kiểu rút ruột như Ngọc Tân.
Hạng A trong nước giờ loanh quanh 300 củ (không thuế) cho combo 5 bài có tập dượt với ban nhạc, theo cụ liệu hạng A bên Asia, Thúy Nga ở bển đú được không:P? Chỉ phải tội post FB lung tung là lại lên phường uống trà giá cao thôi;)).

tuxedo410

Xe đạp
Có tiền thì ở VN vẫn sướng với thoải mái cụ ạ, thích thì đi du lịch thôi :)) sang đó bắt đầu lại từ đầu thì chán lắm

GiaBao13

Xe tăng
Nói chung là cũng ko màu hồng đâu cụ.
Đi chơi ngắn thì vui thích,
Mà ở lâu dài thì chán ngay,
Do khác biệt về văn hoá và ngôn ngữ

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Hạng A trong nước giờ loanh quanh 300 củ (không thuế) cho combo 5 bài có tập dượt với ban nhạc, theo cụ liệu hạng A bên Asia, Thúy Nga ở bển đú được không:P? Chỉ phải tội post FB lung tung là lại lên phường uống trà giá cao thôi;)).
Thị trường 100 triệu người thì vẫn hơn thị trường 3 triệu người chứ :) Âm nhạc VN (cả trong, ngoài nước) vẫn loanh quanh thị trường tiếng Việt thôi, chưa có thị trường ngoài tiếng Việt.

coolpix8700

Xe ngựa
Bình luận về hội này chắc chẳng hợp ở cái topic này.
Họ lợi thế là luôn có người sẵn sàng lăng xê, cát xê bao nhiêu thì gần như đút túi bấy nhiêu, chẳng quan tâm thế má,... Chống đối chán như nhiều ca sỹ hải ngoại cũng lại tìm đường về nước. Mà thích họ vẫn ra ngoài hát, có bị cấm đâu, miễn đừng ăn nói lung tung là được (hồi vừa đi, mẹ con Bằng Kiều muốn gặp nhau phải chọn đất Thái)!

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Chưa gặp thằng nào có cơ hội mà ko đi cả

Mr.Alo

Xe lăn
Qua bển mà kinh tế tốt thì đi chứ ở Vn có tiền vẫn sướng :))

Amethyst2020

Xe buýt
Tựu chung với trải nghiệm hạn hẹp của em thì sang Tây mà có thu nhập sống bình đẳng được như tầng lớp trí thức của họ thì hẵng sang. Hoặc trẻ tuổi không vướng bận, đi trải nghiệm cho biết thế giới thì đi. Trẻ dễ thích nghi, sống đâu quen đấy hơn.
Nếu có tuổi, gánh nặng gia đình, lại tính qua đó sống tằn tiện cho con cái môi trường phát triển, thì trừ khi ở VN các cụ vất vả mờ mịt quá, thì đi. Xác định lao động chân tay vất vả cả đời. Lúc ấy ráng lo giữ sức khỏe. (Như em giờ thiếu sức khỏe nên đi đâu nghĩ cũng hãi lắm).
Ở VN mà thu nhập trung lưu ở TP, con cái học trường tư, lâu lâu cho đi du lịch trải nghiệm hè ở nước ngoài, thì xét về các mặt tốt hơn nhiều là hy sinh đời bố củng cố đời con, khổ cả nhà. Mà con cái lớn lên trong cái môi trường vất vả tằn tiện bên Tây, có chắc nó đủ tự tin như các cháu học trường tư ở VN ko ạ?

A98

Xe container
Chưa gặp thằng nào có cơ hội mà ko đi cả
Cụ suy bụng ta ra bụng người thôi. Cty em có 7 người có offer đi EU, chỉ có 4 người đi. Ở nhà thu nhập ~60M/tháng thì đi sang bên kia không bằng ở nhà, nhất là có gia đình, có con rồi.

Nghe các cụ phân tích. Em cũng thấm dần

Quỳnh hp

Xe tăng
Công nhận nhiều thánh chém gió thật, rất ít cụ ng thật việc thật. Rồi so khập khiễng nữa.
Cụ chủ thớt hãy đi để trải nghiệm, để cảm nhận,để biết thế giới này nó ra sao,để biết về năng lượng của bản thân mình

Công nhận nhiều thánh chém gió thật, rất ít cụ ng thật việc thật. Rồi so khập khiễng nữa.
Cụ chủ thớt hãy đi để trải nghiệm, để cảm nhận,để biết thế giới này nó ra sao,để biết về năng lượng của bản thân mình
Vâng. Em cám ơn cụ. Em chờ tham khảo ý của các cụ nhà ta thêm. Chém nhưng cũng có cái lý đấy cụ ơi ^^