[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

pr.

Xe tải
Website
www.anphabe.com
Sống ở nước mình giàu quá rất nguy hiểm. Em là cứ định cư nước ngoài rồi đầu tư về Việt Nam.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy các cụ chém nhau kinh quá. Em thấy về mặt đk sống, thu nhập tất tần tật lũ tư bản giãy chết kia đều hơn mình.

Thế nên đi hay ở các cụ tự chọn thôi.

Là em thì

Đi: Trong trường hợp có công ăn việc làm tốt, đúng với chuyên môn ngành nghề. Ví dụ em học kỹ sư hàng ko tại Mỹ, giờ xin đc việc của hãng Boeing. Tốt nhất nên đi lúc còn trẻ, chưa vướng bận vợ con gì.

Không đi: Trong trường hợp ko có cv ổn điịnh, đi theo kiểu bằng niềm tin kiểu gì cũng tồn tại được. Nhất là khi đã có vợ con.

Em nhớ ngày xưa xem bộ phim "Người Bắc Kinh ở New York" mô tả rất chân thực cuộc sống của cặp vợ chồng người Hoa khi sang Mỹ. Câu nói nổi tiếng trong phim của bà chủ tên Xuân là "Nước Mỹ không phải là thiên đường, cũng không phải địa ngục. Nước Mỹ là chiến trường"

Nói thế để mọi người hiểu là nếu ko đc trang bị tốt, nền tảng tốt, người lính sẽ bại trận trong cuộc chiến sinh tồn ở nước Mỹ.

Chúc mọi người hãy thông minh và sáng suốt

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Sống ở nước mình giàu quá rất nguy hiểm. Em là cứ định cư nước ngoài rồi đầu tư về Việt Nam.
Cụ chuẩn.
Ở xứ văn minh, người ta nuôi bò để vắt sữa còn xứ ta lại chuyên vỗ béo bò để THỊT :P

thanhtps

Xe buýt
EM thấy đã là xã hội thì CS gần như nhau cả xứ nào Văn minh nên học tập và làm việc theo cái tốt của nó thôi , có DK ra đi để biết thì cũng nên đi

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
các cụ có tiền ở việt nam mà sống, mua cái nhà nước ngoài đưa con cái sang học, nhập tịnh cho chúng nó. chứ tuổi tần 35, 40 trở đi ra nước ngoài chán lắm

dalyhuong

Xe tải
các cụ có tiền ở việt nam mà sống, mua cái nhà nước ngoài đưa con cái sang học, nhập tịnh cho chúng nó. chứ tuổi tần 35, 40 trở đi ra nước ngoài chán lắm
Chán hay không là cách sống và mục tiêu của từng người . Em biết hơn 3 trường họp, du học hẳn hoi - nghĩa là có học thức và rất trẻ - nhưng vẫn không hòa nhập được - luôn muốn về lại vn .

Cái chung của những em nầy là đánh giá trị cuộc sống bằng sự hưởng thụ thông qua đồng tiền - và nhu cầu một con người chỉ gói gọn ở mấy vấn đề ăn ngon mặc đẹp vui hay buồn - địa vị trong cộng đồng v.v.

Tóm lại là những nhu cầu nằm trong level 2 là maximum .

Cũng không trách được - trí thức và học thức vốn có chổ khác biệt .

Nhà em cũng vài lần khuyên bảo - chỉ cho họ thấy cái tâm cơ của gia đình tại sao tốn bao nhiêu tiền của , công sức để đưa họ ra nước ngoài thế mà công cốc thui .

MayMan

Xe tăng
Nếu nhiều tiền thật thì thiếu gì cách hả bác. Xin cái citizenship hoặc PR cũng phải mất mấy năm mà lại tốn tiền.

NN minhchau

Xe tăng
Chán hay không là cách sống và mục tiêu của từng người . Em biết hơn 3 trường họp, du học hẳn hoi - nghĩa là có học thức và rất trẻ - nhưng vẫn không hòa nhập được - luôn muốn về lại vn .

Cái chung của những em nầy là đánh giá trị cuộc sống bằng sự hưởng thụ thông qua đồng tiền - và nhu cầu một con người chỉ gói gọn ở mấy vấn đề ăn ngon mặc đẹp vui hay buồn - địa vị trong cộng đồng v.v.

Tóm lại là những nhu cầu nằm trong level 2 là maximum .

Cũng không trách được - trí thức và học thức vốn có chổ khác biệt .

Nhà em cũng vài lần khuyên bảo - chỉ cho họ thấy cái tâm cơ của gia đình tại sao tốn bao nhiêu tiền của , công sức để đưa họ ra nước ngoài thế mà công cốc thui .
bọn lười làm ham chơi, sao hòa nhập dc. Bọn ấy rõ ngu nhưng bố làm to, bỏ về vài năm là lên quan ngay :D

dalyhuong

Xe tải
bọn lười làm ham chơi, sao hòa nhập dc. Bọn ấy rõ ngu nhưng bố làm to, bỏ về vài năm là lên quan ngay :D
Mấy em mà tui kể , không có bố làm quan cụ ạ . Gia đình bọn chúng là thuơng gia - nên cái tư tưởng " ăn cỗ sẵn " đã thấm vào trong máu .

Ba mẹ chúng là người lăn lộn thuơng trường nên có con mắt nhìn rất xa . nhưng tiếc là nuôi con theo cái kiểu " gà công nghiệp " nên nhà em, chỉ một câu đơn giản " cá nằm trên thớt " mà giảng hoài chúng có ngộ ra được đâu .

dangduong

Xe điện
1 số người có khó khăn trong cs ở VN mới máu đi, chứ đang hài lòng thì tội gì đi đâu cụ nhỉ. Mà em để ý trừ t/h đặc biệt như đãi ngộ tri thức, chạy trốn chính trị thì phần lớn dân mình bỏ quê sang đó định cư do ở nhà khó khăn trong việc kiếm sống, hoặc do thời thế có vài năm sống bên đó đến khi về không thích nghi được với những vấn đề rất đơn giản như chuyện phong bì, chuyện tham gia giao thông... Chứ nói cho cùng con người được sinh ra ở đâu thì quê hương, gia đình, người thân nơi ấy mới là số 1.
Cụ hơi chủ quan,
Bây giờ hầu hết người có tiền mới sang bển định cư được cụ nhé. Số đông trong đó cũng vì tương lai F1, muốn cho chúng hưởng đk giáo dục, y tế, văn hóa tốt hơn. Và có cả những đk khác nữa.

Khongdanhvong

Xe điện
Ở nước ngoài, có tiền mà không mua được quan chức buồn thật đấy ạ. E fun :))

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Em thấy nếu có tiền thì ở Việt Nam vẫn là sướng nhất, nhưng nếu là em có cơ hội như cụ là em đi luôn vì mình ko có tiền, sang đó điều kiện sống chắc chắn sẽ tốt hơn ở Việt Nam

audi 00

Xe tải
Ối giời có tiền thì ở đâu mà chả thích. Định cư ở nước ngoài 2 tháng về Việt Nam 1 lần xem có chán ngắt ko ??

DE-VN

Xe tăng
Tớ đã ở Đức được 15 năm. Đã nhập tịch thì thấy như này
Câu hỏi chủ thớt đưa ra thì chỉ có những người đã lăn lộn ở nước ngoài nhiều năm với giấy tờ được phép định cư vô thời hạn là phách chuẩn xác nhất .
Người có giấy tờ định cư hợp pháp với người sống bất hợp pháp ở ngoại thì tư tưởng sống ở nước ngoài thích hay không thích nó khác nhau nhiều nhé.
Mà trường hợp sống bất hợp pháp trên 10 năm ở nước ngoài không phải là ít. Mấy ông này phách chưa chắc đã chuẩn đâu . Kể cả mấy ông qua đó cưỡi ngựa, ngắm hoa vài ngày cũng chẳng hiểu gì nhiều đời sống ở hải ngoại để mà phách cho chuẩn được.

Để có được mảnh giấy tờ định cư vô thời hạn , hầu hết mọi người đều phải trả một cái giá không hề nhỏ về thời gian và tinh thần.
Nói vậy để các cụ biết là định cư ở nước ngoài có gì hay mà phải trả giá lớn vậy ?

Về cái hay, cái dở khi sống ở nước ngoài tớ mà kể ra đây phải vài chục trang chưa hết . Với cụ này là hay , nhưng với cụ khác nó là dở . Nên
câu hỏi đặt ra là : " Làm thế nào để được định cư ở nước ngoài..." có lẽ là thiết thực , hợp lý hơn.

CTM

[Tịch thu bằng lái]
Tớ đã ở Đức được 15 năm. Đã nhập tịch thì thấy như này
Câu hỏi chủ thớt đưa ra thì chỉ có những người đã lăn lộn ở nước ngoài nhiều năm với giấy tờ được phép định cư vô thời hạn là phách chuẩn xác nhất .
Người có giấy tờ định cư hợp pháp với người sống bất hợp pháp ở ngoại thì tư tưởng sống ở nước ngoài thích hay không thích nó khác nhau nhiều nhé.
Mà trường hợp sống bất hợp pháp trên 10 năm ở nước ngoài không phải là ít. Mấy ông này phách chưa chắc đã chuẩn đâu . Kể cả mấy ông qua đó cưỡi ngựa, ngắm hoa vài ngày cũng chẳng hiểu gì nhiều đời sống ở hải ngoại để mà phách cho chuẩn được.

Để có được mảnh giấy tờ định cư vô thời hạn , hầu hết mọi người đều phải trả một cái giá không hề nhỏ về thời gian và tinh thần.
Nói vậy để các cụ biết là định cư ở nước ngoài có gì hay mà phải trả giá lớn vậy ?

Về cái hay, cái dở khi sống ở nước ngoài tớ mà kể ra đây phải vài chục trang chưa hết . Với cụ này là hay , nhưng với cụ khác nó là dở . Nên
câu hỏi đặt ra là : " Làm thế nào để được định cư ở nước ngoài..." có lẽ là thiết thực , hợp lý hơn.
Thế cụ De-Vn cho nhà cháu hỏi : Làm thế nào để được định cư ở nước ngoài? (Nhà cháu đang làm việc ở NN cho 1 cty England)

DE-VN

Xe tăng
Mỗi nước đều có luật cư trú riêng cho người nhập cư .
Người Việt định cư ở nước nào thì sẽ hiểu rõ hơn luật định cư ở nước đó.
Tớ ở Đức thì tớ chỉ trả lời được quyền được định cư của người nước ngoài khi nhập cư vào Đức. Nó cơ bản là như này :
Hôn nhân hoặc đoàn tụ gia đình ( đón vợ, chồng, con (trẻ vị thành niên) qua. Nhưng với điều kiện người đứng ra bảo lãnh phải có công ăn việc làm đầy đủ với thu nhập và diện tích nhà ở đủ để đảm bảo cuộc sống cho người được đón qua.

Sinh viên tốt nghiệp phải tìm được việc phù hợp với đúng ngành đã học sau 1,5 năm . Nếu qua thời hạn này vẫn chưa kiếm được việc thì buộc phải rời khỏi Đức.
Nhưng nếu trong thời gian học mà sinh viên kết hôn với một người Đức hay người Việt có giấy cư trú tại Đức thì cũng được phép ở lại.

Sống bất hợp pháp nhưng khi có con ( không cần kết hôn ) với người Đức hay người Việt có giấy cư trú ở Đức thì cũng được phép ở lại.

Được chính phủ Đức công nhận đủ điều kiện tị nạn thì cũng được phép định cư tại Đức , nhưng Đức không cho phép về Việt Nam ( ngoại trừ về hẳn ).

Mọi trường hợp trên dù nhận được giấy phép định cư rồi , nhưng cũng chỉ là thẻ có thời hạn . Còn muốn định cư vô thời hạn hay nhập tịch thì đòi hỏi phải đóng góp và nhiều điều kiện hội nhập hơn ở Đức.

meunin2013

Xe buýt
Em thích đi một số năm, kiếm ít tiền và cho con học tiếng anh rồi về VN. Ở VN mà nhiều tiền thì sống sướng khác gì vua nhỉ? Hehe

trang khai

Xe đạp
Em ủn lên cho các cụ vào chém tiếp

phihanhgia

Xe container
Ở VN mà nhiều tiền thì sống sướng khác gì vua nhỉ? Hehe
Làm Vua chưa chắc đã sướng đâu! :))

1) Ví dụ làm vua một nước bị trị chẳng hạn:
"Riêng về phần Trẫm, trong hai mươi năm ở ngôi, Trẫm đã trải qua bao nhiêu cay đắng. Trẫm muốn được làm Dân một nước tự do, hơn làm Vua một nước bị trị. Từ nay Trẫm lấy làm sung sướng được là Dân tự do, trong một nước độc lập." (trích tuyên ngôn thoái vị của vua Bảo Đại).

2) Ngay cả làm vua một cường quốc thế giới cũng có thể không sướng. Làm vua vương quốc Anh cũng chưa chắc sướng bằng được cưới cô vợ thường dân. Vua vương quốc Anh là Edward VIII tự nguyện thoái vị (1936) để kết hôn với bà Wallis Simpson.

Dẹp chuyện đùa qua bên. Có rất nhiều thứ mà tiền của một người dù nhiều đến mấy (tạm hiểu là tiền của người giàu nhất thế giới) cũng không thể mua được. Rất nhiều tỷ phú Nga lựa chọn sống ở London. Tỷ phú đô la ở HN, SG khi ra đường nhếch nhác cũng hết thấy sướng. Họ càng không thấy sướng, khi phải ra hầu "tòa" hay bị tạm giam cả năm không có án.

Biến một xứ hoang dã đông dân, thành một xứ văn minh sẽ tốn nhiều thời gian và tốn tiền gấp rất nhiều lần tài sản của những người giàu nhất.

xe dap dien TQ

Xe tải
Các cụ phang nhau chan chát. Nhà cháu muốn đi lắm mà chẳng đi được. Hy vọng vào F1 thì F1 không có ý chí lắm nên ko dám mơ du học và định cư NN, bây giờ chỉ mơ có tiền và du lịch thôi ợ.