[Funland] Định cư ở nước ngoài, các cụ có thích không?

casauking

Xe tăng
Cụ nghĩ sống ở nươc ngoài sung sướng lắm à.
Dù cụ có nhiều tiền thì trong mắt ng bản sứ họ vẫn coi cụ là dân alamit
Ra nc ngoài chỉ để kiếm tiền,còn ko sung sướng gì đâu.
Em nói là có tiền thì ở vn là nhất quả đất.
Còn ko có tiền tgif ở vn chả hơn gì con tuất là mấy.
Thật ra là ở nước ngoài cũng có cái sướng, với điều kiện cụ làm được lương cỡ 4k 5k 1 tháng đổ lên mà mức này thì đến bọn tây cũng còn mơ ước :)) Còn lương cứ bèo bọt nghìn rưỡi 2 nghìn 1 tháng thì sống chả khác gì dân tỉnh lên hà nội đâu ạ, cũng phải tính toán ghê lắm đấy ạ. Lương ngồi văn phòng mới vào toàn 2k 1 tháng mà cả ta cả tây đã oánh nhau chảy máu đầu để có 1 chỗ ngồi trong đấy thì các cụ phải biết là khó thế nào chứ ạ.

Em thấy các cụ toàn mặc định là đi để định cư là mình mặc nhiên có việc ngon rồi trong khi cái khâu xin việc là khó khăn nhất, 99% dân đi học phải về nước vì lí do không có việc thì chả thấy cụ nào nhắc đến vậy ạ :))
Ở nước ngoài mà lương 2k/ tháng thì e nói thật là về vn làm lương 20tr sướng hơn đấy ạ :D

Ở VN mà đã có tiền thì ăn vẫn toàn ăn thực phẩm nhập, không khí thì mua biệt thự ở khu biệt lập, đi 4 bánh là đỡ khoản ô nhiễm rồi.
Nói chung ở vn có tiền là sướng, ở tây phải có rất nhiều tiền thì mới sướng :))

bmd

Xe máy
bên đó là một xã hội đã hoàn hảo, không có tài sang đó thì khổ lắm ạ. Chính vì chưa hoàn hảo như mình thì lại có nhiều cơ hội hơn đấy các cụ.

audi 00

Xe tải
Theo như các còm trên thì ai lương khoảng từ 15-20 củ / tháng ( 1000 $ đô ) thì ở VN , ko cần ra nước ngoài . Thôi chốt lại như vậy.

NN minhchau

Xe tăng
Ban e đi tây, lấy chồng tây, ở luxambuge, giờ là giảng viên bên đó rồi nó bảo vể vnam chơi thôi k ở đc. Về vì có bố mẹ. Bạn bè thì ở đâu chả có. Hai năm nó về vnam 1 lần 1 tháng và 2 năm bố mẹ sang nó chơi 1 lần (1 tháng). Mình ở vnam mà chả có time gạp bó mẹ dc như nó. Ko có tiền ở đâu chả khổ.
Sống mà ko phải lo gì cho con cái và sức khoẻ thì đó là cs quá ổn còn gì.
ước gì.... e dc như vậy :)

NN minhchau

Xe tăng
Thật ra là ở nước ngoài cũng có cái sướng, với điều kiện cụ làm được lương cỡ 4k 5k 1 tháng đổ lên mà mức này thì đến bọn tây cũng còn mơ ước :)) Còn lương cứ bèo bọt nghìn rưỡi 2 nghìn 1 tháng thì sống chả khác gì dân tỉnh lên hà nội đâu ạ, cũng phải tính toán ghê lắm đấy ạ. Lương ngồi văn phòng mới vào toàn 2k 1 tháng mà cả ta cả tây đã oánh nhau chảy máu đầu để có 1 chỗ ngồi trong đấy thì các cụ phải biết là khó thế nào chứ ạ.

Em thấy các cụ toàn mặc định là đi để định cư là mình mặc nhiên có việc ngon rồi trong khi cái khâu xin việc là khó khăn nhất, 99% dân đi học phải về nước vì lí do không có việc thì chả thấy cụ nào nhắc đến vậy ạ :))
Ở nước ngoài mà lương 2k/ tháng thì e nói thật là về vn làm lương 20tr sướng hơn đấy ạ :D

Ở VN mà đã có tiền thì ăn vẫn toàn ăn thực phẩm nhập, không khí thì mua biệt thự ở khu biệt lập, đi 4 bánh là đỡ khoản ô nhiễm rồi.
Nói chung ở vn có tiền là sướng, ở tây phải có rất nhiều tiền thì mới sướng :))
ở vn ....em đang gần như vậy, lương lậu cũng ok lắm....dưng vẫn máu đi, vì nghĩ đến lũ trẻ sẽ dc sướng hơn :D

casauking

Xe tăng
Em thấy những ông bảo sống nước ngoài khổ với chán thì đa phần là dốt, không thể hội nhập được, hai là những người về hưu. Chứ còn với những người tiếng tăm thành thạo, công ăn việc làm ổn định, về du lịch 1 tháng họ còn kêu trời chứ đừng nói quay về ở hẳn, đó là một thực tế mà em biết.
Cái mục e bôi đen này thì đến tây nó còn thích huống chi người vn mình :)) nhưng e đã nói ở post trên, ổn định thì phải cỡ 4 5k 1 tháng đổ lên mới thoải mái ạ chứ lương cỡ 2k thì sống chả bằng ở vn lương 20tr đâu cụ. Ở vn nhộm nhoạm kiếm chác luồn lách còn dễ chứ ở tây không có thực tài không trụ nổi đâu cụ ơi, xã hội nó đào thải khắc nghiệt hơn vn mình nhiều. Việc ở ta kiếm còn dễ chứ việc ở tây kiếm chảy máu mắt chả có đâu cụ, trừ khi cụ rất giỏi thì nó sẽ nhận cụ còn không thì nó có thứ tự ưu tiên khi xin việc đấy ạ, em ở UK thì nó ưu tiên dân bản xứ đầu tiên rồi đến dân từ châu âu, sau đó đến mấy nước châu phi, ấn độ và cuối cùng là châu á mình (xét trên phương diện trình độ là bằng nhau :)) Tất nhiên cụ giỏi, bằng cấp cao thì khả năng cụ kiếm đc việc cũng cao nhưng nếu chỉ tầm bình thường thì không thể trụ lại nước ngoài đâu cụ.

vephiatay

Xe tải
Vẫn là "Đất lành chim đậu" thôi

NN minhchau

Xe tăng
Cái mục e bôi đen này thì đến tây nó còn thích huống chi người vn mình :)) nhưng e đã nói ở post trên, ổn định thì phải cỡ 4 5k 1 tháng đổ lên mới thoải mái ạ chứ lương cỡ 2k thì sống chả bằng ở vn lương 20tr đâu cụ. Ở vn nhộm nhoạm kiếm chác luồn lách còn dễ chứ ở tây không có thực tài không trụ nổi đâu cụ ơi, xã hội nó đào thải khắc nghiệt hơn vn mình nhiều. Việc ở ta kiếm còn dễ chứ việc ở tây kiếm chảy máu mắt chả có đâu cụ, trừ khi cụ rất giỏi thì nó sẽ nhận cụ còn không thì nó có thứ tự ưu tiên khi xin việc đấy ạ, em ở UK thì nó ưu tiên dân bản xứ đầu tiên rồi đến dân từ châu âu, sau đó đến mấy nước châu phi, ấn độ và cuối cùng là châu á mình (xét trên phương diện trình độ là bằng nhau :)) Tất nhiên cụ giỏi, bằng cấp cao thì khả năng cụ kiếm đc việc cũng cao nhưng nếu chỉ tầm bình thường thì không thể trụ lại nước ngoài đâu cụ.
Ngôn ngữ và thực tài là 1 rào cản ko hề nhỏ với các cụ muốn đi định cư :D ở VN thì 2 cái ấy chưa cần thiết. Ngôn ngữ thì tiếng V ok rồi. con ông cháu cha hay luồn lọt là kiếm ăn dc :D

maivanrau

Xe tăng
Em không đi đâu ạ sang đấy rét lắm

cabull

Xe hơi
Ở đâu mà có tiền cũng sướng cụ ah. Nuwnng nếu ít tiền thì sống ở nc ngoài ( Âu Mỹchứ ko phải Á 0hi nhé cụ) thì sẽ sướng hơn

linhkorea

Xe hơi
Ở VN em còn chẳng dám mặc đồ đẹp ra đường. Trang sức túi tắm chả dám đeo vì đeo làm chi nó cướp? Ngày ngày cho cái gì vào miệng cũng sợ ung thư vì chất bảo quản. Con cái lớn lớn ra đường chỉ sợ bị đòn oan.

Chẳng qua các cụ chưa sống ở NN thôi chứ sống rồi thì mới hiểu. Còn những người già đã ở vài chục năm rồi giờ muốn quay về là tâm lý bình thường. Lá rụng về cội mà. Ở đó là cô đơn. Con cái đi làm cả ngày, ở nhà về hưu rồi quay đi quẩn vào chả có ai nói chuyện, chẳng quen biết ai. Không giàu ở bển thì đem tiền về nhà sống theo kiểu giàu thành thị mang tiền về quê tiêu là thấy sướng. Thế thôi.

Ở bển, nếu không nặng gánh gia đình ở VN phải gửi về thì chỉ cần chịu khó tí là có cuộc sống tươm tất. Chẳng qua người Việt mình sang đó quen thói tích lũy, lại phải luôn lo gửi tiền về giúp gia đình nên nỗi ám ảnh cứ đè nặng trong lòng. Chứ em thấy dân nhập cư khác họ chẳng kêu ca gì cả. Hỏi ai cũng bảo tao thích ở đây, không muốn về đâu.
Ai đi rồi mà chẳng ko muốn về cụ ơi.e chỉ cần lừa bố mẹ cho sang đấy đi học thì sống chết e cũng phải tìm cách ở lại bên đấy.âu thì cũng chỉ muốn có mức sống, dân trí cao hơn cho hệ sau thui.có chăng già rồi lá rụng về cội hưởng nốt tuổi già như cụ nói cũng viên mãn. Có điều e thấy cũng ko ít tây về vn định cư.sống cả đại gia đình luôn.Ko hiểu mình có cái gì mà hấp dẫn tụi nó thế nhỉ?

B18

Xe tăng
Các cụ nên hỏi anh vova ấy, anh ấy bảo đi thì đi, ở thì ở

B18

Xe tăng
Mọi người cứ bảo ra nước ngoài sướng chứ em đi Lào có mấy hôm mà buồn phát ốm

NN minhchau

Xe tăng
Ai đi rồi mà chẳng ko muốn về cụ ơi.e chỉ cần lừa bố mẹ cho sang đấy đi học thì sống chết e cũng phải tìm cách ở lại bên đấy.âu thì cũng chỉ muốn có mức sống, dân trí cao hơn cho hệ sau thui.có chăng già rồi lá rụng về cội hưởng nốt tuổi già như cụ nói cũng viên mãn. Có điều e thấy cũng ko ít tây về vn định cư.sống cả đại gia đình luôn.Ko hiểu mình có cái gì mà hấp dẫn tụi nó thế nhỉ?
con bạn em lấy Tây. đẻ dc 1 đứa, cực giầu luôn, thế quái nào mà nó lôi dc cả thằng tây lẫn mẹ tây về vn ở mới kinh chứ :D ở luôn đấy ạ. Chả hiểu nó thích gì ở xứ mình? Hya đúng mềnh là thiên đường thật mà mình ko bít nhỉ? :))

viamedia2014

Xe buýt
Sang đấy k nghề không tiếng lấy gì mà ăn;)

hiennn83

Xe tăng
Túm lại là đi Tây kiếm tiền về Viêt Nam tiêu là sướng nhất các cụ nhỉ :))

pandakiss

Xe buýt
Ở VN khó kiếm xiền thôi, chứ có xiền rồi thì ở VN sướng nhất quả đất :D
cụ này quả là ếch ngồi đáy giếng, giao thông, ô nhiễm, chạy chọt, đồ bẩn ...sướng của cụ đó ạ :))

Escape2015

Xe tải
2001 em có cơ hội nhưng ko đi, giờ thì ko đi được rồi. Lắm lúc cũng thấy tiếc

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
E thì k thích nhưng khuyên Cụ nên đi ở HN càng ngày tắc đường đi lại tốn xăng quá, cứ đi bớt người nào mừng người ấy