[Funland] Điều trị ngủ ngáy bằng tia Laser - Cụ nào thử chưa? Có nên làm không?

Eugenie

Đi bộ
Chào các cụ ngủ ngáy. Em có người thân ngủ ngáy rất to, mấy năm lại đây có triệu chứng ngừng thở khi ngủ. Xin chia sẻ với các cụ vài kiến thức thu lượm được:
- Ngáy khi ngủ là do khí gặp khó khăn khi lưu thông trong quá trình thở, làm rung thanh quản, phát ra tiếng ồn.
- Ngủ ngáy có thể kèm theo ngưng thở. Khi các cụ có 17-18 lần ngưng thở/h thì các cụ nên đi khám luôn. (Người bình thường vẫn có 1-3 lần ngừng thở/h). Não thiếu oxi nên đánh thức cơ thể để nắm điều khiển việc thở và lấy oxi. Các cụ tưởng rằng mình dậy đêm do buồn tiểu... Thực chất không phải. Ngủ nhưng não không được nghỉ. Các cụ sẽ thấy tại sao ngủ nhiều mà vẫn mệt, ngủ nhiều mà buổi sáng vẫn buồn ngủ. Tình trạng này nên được giải quyết sớm nếu không sẽ ảnh hưởng đến tim mạch, trí nhớ, có thể dẫn đến đột quỵ, đặc biệt rất mất an toàn khi lái xe...

Ngủ ngáy, ngưng thở thường gặp ở người béo phì. Các cụ nên tăng cường tập thể thao, nâng cao sức khoẻ và kiểm soát cân nặng. Nếu thấy buồn ngủ ban ngày, mất tập trung, ngủ nhiều vẫn mệt, chất lượng cuộc sống giảm... Thì nên đi khám sớm.

Về điều thị em chỉ mới thấy có chuyện dùng máy thở áp lực dương chứ chưa bao giờ nghe nói đến liệu pháp laser. Chúc các cụ vui, khoẻ!

Ngủ cùng với những anh bạn kéo gỗ thật là trải nghiệm tuyệt vời, nhớ mãi.
Cảm giác như đánh trận trên không, máy bay địch gầm rú. Đồng bào chú ý, đồng bào chú ý!,
Có lúc nghe như tiếng hổ gầm trong hang.
Xử lý nhanh đi cụ
Em thuộc dạng dễ ngủ, chấp các thể loại ngáy, thế mà gặp ông anh ông ấy ngáy cảm giá giường rung bần bật, chắc thuộc loại ngáy to nhất cái miền bắc này, thuê nhà nghỉ đã mỗi thằng 1 giường , bố ấy biết ý bảo mình ngủ trước rồi, thế mà nửa đêm phải xuống lễ tân lấy thêm phòng nữa.

minh0075

Xe điện
N gủ được là tốt rồi; ngáy hay ko quan chọng gì ?

zoro1970

Xe container
Em bị ngáy các cụ ợ. :(( Mấy năm nay ngáy to nên đang cân nhắc điều trị. Thấy bẩu có phương pháp điều trị bằng laser tác dụng tốt, nhưng em chưa thủ nên muốn hỏi các cụ xem cụ nào ĐÃ làm cái này rồi thì cho em xin tí ý kiến đánh giá. Làm cái này có ảnh hưởng gì đến các mô trong họng không? Em nghe nói là cái này mà đã làm một lần thì hàng năm cứ phải làm mãi mãi (vì nếu không làm sẽ bị ngáy to hơn ), nghe không hợp lý lắm nhưng vì em không biết nên rót rượu hỏi các cụ.
Pp Laser này em thấy mấy chỗ điều trị toàn là mấy trung tâm thẩm mỹ ?! Chi phí thì cũng khác nhau : Như e hỏi chỗ Bùi Thị Xuân lúc đầu bảo 7tr, sau giảm giá còn 5tr !? 1 đợt thôi , còn chỗ khoa thẩm mỹ của bv Bưu dfieenj bảo phải 4 đợt giá 6tr/ đợt , giảm giá còn 3tr/ đợt …!? Chỗ nào cũng cam kết này nọ, bảo hành 10 năm

Longttdv

Xe hơi
Em cũng đang bị ngủ ngáy to khả năng do bị viêm amidan quá phát và viêm xoang, sáng ngủ dậy cảm thấy mệt. Mà nghe đến phẫu thuật laser gì là em thấy ớn. Cụ nào đã điều trị bằng phương pháp dùng máy laser hay sóng gì đó tác động vào vòm họng chưa ạ ? Hay có phương pháp nào hiệu quả không? E dùng mọi cách điều trị mà không được

Xedap4banh2

Xe tăng
Có 1 mẹo, nhưng chắc chỉ trị được mấy ông ngáy ít. Cccm bỏ gối đi , có thể được đấy ạ

Xe bọ xít

Xe container
Ngủ đc là tốt rồi, ngáy là khổ ông ngủ cùng thôi chứ ông ngáy có bao giờ biết mình ngáy ntn đâu và ngủ lâu dần quen, chữa làm gì cho tốn kém mà chữa rồi lại sinh tật, lợn lành thành lợn què.

Eugenie

Đi bộ
Ngủ đc là tốt rồi, ngáy là khổ ông ngủ cùng thôi chứ ông ngáy có bao giờ biết mình ngáy ntn đâu và ngủ lâu dần quen, chữa làm gì cho tốn kém mà chữa rồi lại sinh tật, lợn lành thành lợn què.
Ngủ ngáy là khi khí hít vào thở ra gặp vật cản- thanh quản, khiến phát ra tiếng động. Nếu đeo máy đo nổng độ Oxi trong máy thì có thể thấy người ngủ ngáy có nồng độ oxi máu thấp hơn người bt. Không phải ngủ được là tốt như cụ nói. Ngủ phải là nghỉ và mang tính hồi phục thì mới tốt.

cuabacang

Xe tải
Bản thân tôi bị ngáy khi tăng cân quá nhiều, có thời điểm giảm cân nhất thì ngáy cũng bớt

HTDA

Xe buýt
Ngáy có lẽ do di truyền ạ, nhà em ba đời đều ngáy, từ lớn đến bé, từ nam đến nữ như bà nội, cô chú, bố em, rồi anh em họ ..mỗi nhà góp 1-2 người. Mà kiểu ngủ ngáy nhà em khá giống nhau, người gầy có, cao to có nên chẳng biết thế nào.
Như em cũng ngủ ngáy mà ngủ sâu dễ ngủ nên rất ngại khi ngủ ở cq hoặc khi đi công tác 😂