Thảo luận Điều hòa Morning

Caowan

Đi bộ
Chào các cụ, xin các cụ có kinh nghiệm cho e hỏi chút.
Morning nhập 2011 khi lăn bánh bật điều hòa khoảng 15-20p thì quạt gió ngắt không chạy. E để nguyên tắt AC đi khoảng 2p thì quạt gió lại chạy bình thường, bật AC chạy 15-20p lại ngắt quạt gió.
Các cụ thông thái xin chia sẻ e chút kinh nghiệm.
Many thanks!

minh431

Xe tăng
Morning nhập 2011 khi lăn bánh bật điều hòa khoảng 15-20p thì quạt gió ngắt không chạy. E để nguyên tắt AC đi khoảng 2p thì quạt gió lại chạy bình thường, bật AC chạy 15-20p lại ngắt quạt gió.
Many thanks!
Cụ kiểm tra bảng mạch điều hoà có giắc nào bẩn, rỉ, lỏng không.
Các mối hàn chân linh kiện có rạn nứt không, nếu có lấy thiếc hàn lại. Bệnh này do khi hoạt động nóng lên, khi tắt nguội đi , giãn nở không đều làm rạn hở mối hàn. Khi mới bật còn nguội nên tiếp xúc, nóng lên giãn ra lại mất tiếp xúc.

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Morning nhập 2011 khi lăn bánh bật điều hòa khoảng 15-20p thì quạt gió ngắt không chạy. E
để nguyên tắt AC đi khoảng 2p thì quạt gió lại chạy bình thường, bật AC chạy 15-20p lại ngắt quạt gió.
Many thanks!
Khi bật AC là quạt cũng auto theo , nhiệt độ trong xe đúng theo mức mình quy định thì sẽ auto ngắt quạt gió . Khi cụ tắt AC đi khoảng 2 phút thì nhiệt trong xe đã tăng lên 1 ít rồi nên khi bật AC lại , quạt nó lại chạy để thổi gió lạnh giúp giảm nhiệt về theo mức quy định .Đang bật AC mà cụ vặn quạt to lên , là đã thoát khỏi AC rồi , do mình chủ động chọn manual . Chỉ cần xoáy vòng tròn chỉnh gió quạt là điều hòa + quạt nó cứ chạy suốt không tự ngắt cụ nhé ...

Caowan

Đi bộ
Khi bật AC là quạt cũng auto theo , nhiệt độ trong xe đúng theo mức mình quy định thì sẽ auto ngắt quạt gió . Khi cụ tắt AC đi khoảng 2 phút thì nhiệt trong xe đã tăng lên 1 ít rồi nên khi bật AC lại , quạt nó lại chạy để thổi gió lạnh giúp giảm nhiệt về theo mức quy định .Đang bật AC mà cụ vặn quạt to lên , là đã thoát khỏi AC rồi , do mình chủ động chọn manual . Chỉ cần xoáy vòng tròn chỉnh gió quạt là điều hòa + quạt nó cứ chạy suốt không tự ngắt cụ nhé ...
ĐÃ THỬ CÁCH CỦA CỤ VÀ VẪN BỊ NHƯ VẬY. THEO E HIỂU THÌ NẾU NGẮT CHỈ NGẮT BLOC ĐIỀU HÒA SAO LẠI NGẮT QUẠT GIÓ?

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chọn chỉnh tay rồi mà vẫn tự ngắt thì chắc là lỗi rồi . Cụ thử dò theo cách của cụ minh431 ở trên xem sao ...xe mình (cũng 2011 nhập , sport , ) thì đúng là để auto thì nó không ngắt hẳn quạt , chỉ lúc mới bật nó ở max , sau tự giảm dần . Nhiệt tăng lên thì quạt nó lại tự mạnh lên ...còn chọn chỉnh tay thì để mức nào thì cứ chạy suốt mức đó ...

Chỉnh sửa cuối:

ATO

Xe tải
Lần đầu tiên thấy có xe tự động ngắt quạt gió khi nhiệt độ trong xe đạt mức yêu cầu :D

minh431

Xe tăng
Cụ bị nhầm rồi! Điều hoà chỉ ngắt máy nén (block) khi đủ nhiệt độ, còn quạt vẫn chạy theo tốc độ đã đặt. Nếu quạt có chế độ auto sẽ tự động thay đổi tốc độ tương ứng với nhiệt độ.

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Lần đầu tiên thấy có xe tự động ngắt quạt gió khi nhiệt độ trong xe đạt mức yêu cầu :D[/QUOTE
Xin lỗi , mình viết nhầm , không ngắt hẳn mà là tự động giảm tốc độ quạt khi đủ nhiệt độ yêu cầu ...
Cụ bị nhầm rồi! Điều hoà chỉ ngắt máy nén (block) khi đủ nhiệt
độ, còn quạt vẫn chạy theo tốc độ đã đặt. Nếu quạt có chế độ auto sẽ tự động thay đổi tốc độ tương ứng với nhiệt độ.
Ok , mình nhầm đấy , đúng là không ngắt hẳn quạt mà chỉ giảm hoặc tăng thôi ...

Caowan

Đi bộ
Giờ e lại bị hiện tượng bật điều hoà đạp gas là chết máy, tắt điều hoà đi bình thường. Cụ nào biết mách giúp e vs, bắt đầu thấy nản rùi :(

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho hỏi: quạt lạnh điều hòa bỗng dưng không hoạt động thì có thể do những nguyên nhân gì? Có phải thay quạt không?

nguyên lý hoạt động của quạt giàn nóng điều hòa là khi bật điều hòa là lốc điều hòa và quạt giàn nóng cùng chạy một thời điểm ,khi nhiệt độ trong xe đạt nhiệt độ nhất định do chủ xe đặt thì lốc điều hòa và quạt sẽ được ngắt,khi nhiệt độ trong xe cao hơn từ 2 đến 3 độ c so với nhiệt độ chủ xe đặt thì lốc điều hòa và quạt hoạt động trở lại và cứ lập đi lập lại như thế các cụ ạ,và quạt giàn nóng xẽ quay ở hai chế độ nhé là chế độ bật điều hòa và chế độ nóng máy các cụ nhé

Các cụ cho hỏi: quạt lạnh điều hòa bỗng dưng không hoạt động thì có thể do những nguyên nhân gì? Có phải thay quạt không?
quạt giàn lạnh không hoạt động có những nguyên nhân sau ạ ,1 là do mất điện cần kiểm tra, công tắc ,cầu chì ,rơle, trở quạt đường dây ,, 2 là do hết chổi than quạt cụ nhé

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
quạt giàn lạnh không hoạt động có những nguyên nhân sau ạ ,1 là do mất điện cần kiểm tra, công tắc ,cầu chì ,rơle, trở quạt đường dây ,, 2 là do hết chổi than quạt cụ nhé
Cám ơn cụ. Em thì đoán là rơle vì từ khi mua thỉnh thoảng đi đường dài vẫn bị ngưng quạt, nhưng sau khi tắt điều hòa chừng vài chục phút rồi bật lại thì vẫn hoạt động. Lần này thì nó đình công luôn. Có lẽ sau đợt giãn cách xã hội này cho vào xưởng cho họ kiểm tra, cũng đã đến hạn bảo dưỡng.

thoaibm

[Tịch thu bằng lái]
Ko hiểu cụ muốn hỏi cái j điều hoà xe cụ hỏng sao

Cám ơn cụ. Em thì đoán là rơle vì từ khi mua thỉnh thoảng đi đường dài vẫn bị ngưng quạt, nhưng sau khi tắt điều hòa chừng vài chục phút rồi bật lại thì vẫn hoạt động. Lần này thì nó đình công luôn. Có lẽ sau đợt giãn cách xã hội này cho vào xưởng cho họ kiểm tra, cũng đã đến hạn bảo dưỡng.
Cụ ơi tình trạng như cụ nói là xe cụ bị hỏng quạt điều hòa rồi cụ ạ ,cụ ở đâu thế ạ