[Công nghệ] Điều hòa inverter nội địa nhật cục lạnh chạy rồi ngắt như điều hòa cơ thông thường.

zin80

Xe tải
Em nghe xui khôn xui dại nên cũng mới lắp em này. Lý do là vì em ghét cái Daikin cũ nó khô quá, sáng ngủ dậy rất khó chịu. Còn cái Fujitsu bãi thì đúng là lạnh êm, không khô, sáng dậy thoải mái. Cụ gì trên kia bị xoang nói hết là có thật, em xác nhận. Nhưng em mới dùng 2 hôm nên ko biết có lâu dài không :)

Còn em thấy có 2 bệnh:
1. Tự tắt (tạm dừng): Sau khi tắt thì nhiệt phòng tăng rất nhanh mà mãi vẫn không thấy chạy lại. Em đặt Cool 29oC
2. Em đặt cửa gió chĩa xuống sàn hết cỡ. Nhưng khi tạm dừng thì cửa gió của nó tự động chĩa chếch lên trần ở vị trí giữa, đến khi nó bật lại thì vẫn giữ góc đó chứ không quay lại góc cũ (hướng vào vị trí cũ).

Có vẻ là nó hoạt động không bình thường. Không biết có cụ nào bị giống em không?

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Sao e thấy inverter Daikin nhà e vẫn ngắt cục nóng mà, nó có chạy liên tục bao giờ đâu?
chỉ có đời nào nó chức năng . họa động ở tầng số thấp thì vẫn chạy liên tục. cơ mà nhiệt độ ngoài trời nhiệt độ phòng 26 độ set 26 độ thì cũng ngắt như thường.

westlake

Xe buýt
Em nghe xui khôn xui dại nên cũng mới lắp em này. Lý do là vì em ghét cái Daikin cũ nó khô quá, sáng ngủ dậy rất khó chịu. Còn cái Fujitsu bãi thì đúng là lạnh êm, không khô, sáng dậy thoải mái. Cụ gì trên kia bị xoang nói hết là có thật, em xác nhận. Nhưng em mới dùng 2 hôm nên ko biết có lâu dài không :)

Còn em thấy có 2 bệnh:
1. Tự tắt (tạm dừng): Sau khi tắt thì nhiệt phòng tăng rất nhanh mà mãi vẫn không thấy chạy lại. Em đặt Cool 29oC
2. Em đặt cửa gió chĩa xuống sàn hết cỡ. Nhưng khi tạm dừng thì cửa gió của nó tự động chĩa chếch lên trần ở vị trí giữa, đến khi nó bật lại thì vẫn giữ góc đó chứ không quay lại góc cũ (hướng vào vị trí cũ).

Có vẻ là nó hoạt động không bình thường. Không biết có cụ nào bị giống em không?
Fujitsu nó kiểu thế đấy. Chỉnh cửa gió chúi xuống chỉ dc 1 lúc là nó tự động quay lên cao, chắc là tránh thổi vào người ko tốt. Máy nhà mình hàng xuất cũng thế

thanhbn1983

Xe điện
nhà tôi dùng LG inverter , có hôm set trong phòng 30oC đi ngủ sáng hôm sau trời mát thầy cục nóng chạy ngắt/nghỉ như non inverter nhé. suy ra nếu nhiệt độ set trong phòng = or > nhiệt độ ngoài trời thì cục nòng ngắt nghỉ như non inverter :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tiện đây cụ nào cho em hỏi:
- Mặt lạnh Daikin 9000BTU dùng cho hệ multi CTKC25RVMV và CTKM25RVMV thì khác nhau như thế nào? Dùng cái nào ổn hơn vì em thấy giá thành tương đương.
- Dàn nóng: Nên dùng dàn nóng Daikin 1 chiều multi S MKC70SVMV hay 4MKM68RVMV vì cùng công suất 24000BTU nhưng giá chênh nhau tận 7 triệu. Nếu cố thêm 3 triệu thì được hẳn loại 2 chiều 4MXM68RVMV. 3 loại dàn nóng này nên chọn cái nào.

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Năm dek nào mùa hè cũng có vài thương gia hàng bãi rác vào of lùa gà. Lằng nhằng quá, rốt cuộc các cụ thích mua hãng nào, inverter hay không để em còn báo thợ dán nhãn, phun tên nào.

traxoay

Xe buýt
Em cũng dùng Fujitsu Nhật bãi đây. Nó chạy rồi tự ngắt là phải chế độ Auto chứ nhỉ?

thanhgamo

Xe container
nhà tôi dùng LG inverter , có hôm set trong phòng 30oC đi ngủ sáng hôm sau trời mát thầy cục nóng chạy ngắt/nghỉ như non inverter nhé. suy ra nếu nhiệt độ set trong phòng = or > nhiệt độ ngoài trời thì cục nòng ngắt nghỉ như non inverter :D
Cụ đặt cái nhiệt kế trong phòng xem nhiệt độ phòng là bao nhiêu?
Chắc chắn một điều rằng với nhiệt độ thực sự mà 30 độ thì không thể gọi là mát được.
Còn nhiệt độ set điều hòa 30 độ lại là chuyện khác, có thể thực tế nhiệt độ phòng chỉ vào khoảng 26 độ mà thôi.

thanhgamo

Xe container

Còn em thấy có 2 bệnh:

Theo như mô tả thì cái này ai gọi là điều hòa Inverter đâu tony tí nhỉ?

congngo

Xe điện
Kính các cụ !
Chẳng là em mới lắp cái điều hòa Fujitsu 2 chiều nội địa nhật đầu 50, Bật thường khoảng 30 - 45 giây sau mới thấy cục lạnh chạy. Nó chạy 1 lúc rồi ngắt (quạt đứng im) sau 1 lúc nó lại chạy và vẫn thấy hơi mát tỏa ra.
Theo hiểu biết ít ỏi của em thì điều hòa inverter sẽ vẫn chạy khi phòng đủ mát, chỉ có điều hòa cơ mới dừng khi nhiệt độ phòng đủ ngưỡng. Nó còn 1 vấn đề nữa là khi em chuyển các chế độ (Auto - Cool - Dry - Heat ) các chế độ khác thì đều nghe thấy tiếng tít nhận lệnh của mặt lạnh chỉ có chế độ Dry là im bặt và cũng không thấy quạt quay.

Mong các cụ có hiểu biết chỉ bảo cho em với ạ. Kính rượu các cụ !
À thì là mà nó dán chữ Inverter vào mà cụ.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Theo như mô tả thì cái này ai gọi là điều hòa Inverter đâu tony tí nhỉ?
ai em sua nhé.theo mô tả của nhà sx thì ko phải. Thực tế thì khác . 3 tháng cách ly Tí rảnh tới mức gắn quay camera từng cục nóng luôn mà. đảm bảo pana và lg invecter nếu sét nhiệt độ phòng = nhiệt độ ngoài trời thì khi temp phòng đạt nhiệt độ mình set thì cục nóng tắt cmn luôn.
May là cách ly chỉ 3 tháng . cách ly 5 tháng chắc đổi tên nick từ tonly tí thành tí khùng cmn lun :(

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
ai em sua nhé.theo mô tả của nhà sx thì ko phải. Thực tế thì khác . 3 tháng cách ly Tí rảnh tới mức gắn quay camera từng cục nóng luôn mà. đảm bảo pana và lg invecter nếu sét nhiệt độ phòng = nhiệt độ ngoài trời thì khi temp phòng đạt nhiệt độ mình set thì cục nóng tắt cmn luôn.
May là cách ly chỉ 3 tháng . cách ly 5 tháng chắc đổi tên nick từ tonly tí thành tí khùng cmn lun :(
Đọc mãi mà không hiểu nổi, set nhiệt độ trong phòng bằng ngoài trời mà điều hòa vẫn chạy thì chắc là điều hòa dàn giải nhiệt bằng vàng rồi =))
Cách li thêm nữa thì chắc tỏi :D
Ủa, nhưng mà tôi hỏi câu trên chứ có hỏi câu này đâu :D

Thebeo

Xe đạp
Kính các cụ !
Chẳng là em mới lắp cái điều hòa Fujitsu 2 chiều nội địa nhật đầu 50, Bật thường khoảng 30 - 45 giây sau mới thấy cục lạnh chạy. Nó chạy 1 lúc rồi ngắt (quạt đứng im) sau 1 lúc nó lại chạy và vẫn thấy hơi mát tỏa ra.
Theo hiểu biết ít ỏi của em thì điều hòa inverter sẽ vẫn chạy khi phòng đủ mát, chỉ có điều hòa cơ mới dừng khi nhiệt độ phòng đủ ngưỡng. Nó còn 1 vấn đề nữa là khi em chuyển các chế độ (Auto - Cool - Dry - Heat ) các chế độ khác thì đều nghe thấy tiếng tít nhận lệnh của mặt lạnh chỉ có chế độ Dry là im bặt và cũng không thấy quạt quay.

Mong các cụ có hiểu biết chỉ bảo cho em với ạ. Kính rượu các cụ !
cụ bị thằng bán nó lừa rồi
Điều hoà inverter vẫn ngắt bình thường nếu việc tiếp tục duy trì công suất lạnh của máy nén cho căn phòng làm nhiệt độ căn phòng xuống thấp hơn mức đặt. Ví dụ lắp máy to cho một phòng bé chẳng hạn. Cụ set nhiệt độ là 27 độ mà công suất min của điều hoà khi chạy ở chế độ cầm chừng vẫn tiếp tục hạ nhiệt của căn phòng xuống thì mát nén buộc phải ngắt

Zhongcao

Xe đạp
Đọc nhiều còm thấy nhiều bác chưa dùng inverter bao giờ mà chém như đúng rồi. Nhà em thì đủ các loại inverter từ nhật tới Malay cái nào cũng ngắt hết chỉ khác là inverter thì nó chạy và ngắt lúc nào thì đíu biết được nếu ko sờ vào, dan lạnh sẽ ngắt nếu nếu để gió auto, muốn ko ngắt chỉ cần để quạt gió sô 1 hoặc số 2 đi ngủ là ngon. Thêm nữa nó mà không ngắt thì phải xem lại công suất đang thiếu đấy. ít thì không sao chứ nhiều là nhanh vứt máy lắm. đọc báo thì cứ đọc nhưng mua inverter thì nên mua dư công suất mới bền ngược với non-inverter gần đủ hoặc đủ là đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

muranovn

Xe hơi
Nhà em cũng Panasonic nội địa cũng tự ngắt dàn lạnh cụ nhé. Khả năng do chế độ eco thôi.

mrdamvn

Xe đạp
Xử lý thế nào rồi cụ chủ ơi? Nhà em lắp 1 cái Daikin Nhật thì chạy ngon ko bị tự ngắt. Công nhận là nó dễ chịu hơn cái Daikin Thailand (lanh sâu, khô họng). Em mới lắp thêm con Fujisu ở phòng ngủ nhỏ mà nó cũng bị tình trạng này. Gọi hỏi ông kĩ thuật thì bảo là nếu nhiệt độ nó tiếp tục giảm thì giàn lạnh cũng sẽ ngắt, 2 là do nhiệt độ ko chênh hoặc nhỏ hơn bên ngoài nó cũng tự ngắt. Em thì vẫn ko hiểu vì bật 27 độ thì nó luôn phải duy trì nhiệt độ 27 chứ nhỉ :(

mrdamvn

Xe đạp
Điều hoà inverter vẫn ngắt bình thường nếu việc tiếp tục duy trì công suất lạnh của máy nén cho căn phòng làm nhiệt độ căn phòng xuống thấp hơn mức đặt. Ví dụ lắp máy to cho một phòng bé chẳng hạn. Cụ set nhiệt độ là 27 độ mà công suất min của điều hoà khi chạy ở chế độ cầm chừng vẫn tiếp tục hạ nhiệt của căn phòng xuống thì mát nén buộc phải ngắt
Kĩ thuật viên cũng giải thích cho em giống như cụ nhưng có điều e vẫn chưa hiểu là tại sao mình set nhiệt độ 27, nó ko duy trì 27 mà tại sao lại xuống 26,25...độ đc nhỉ? Em tưởng set 27 thì nó luôn phải là 27 chứ? Hiện tại em cũng gặp tình trạng giống cụ chủ với cái điều hòa Fujitsu mới lắp. Còn cái Daikin cũng Nhật bãi em lắp trc kia thì ko bị kiểu này.

huuthe93

Xe hơi
Kĩ thuật viên cũng giải thích cho em giống như cụ nhưng có điều e vẫn chưa hiểu là tại sao mình set nhiệt độ 27, nó ko duy trì 27 mà tại sao lại xuống 26,25...độ đc nhỉ? Em tưởng set 27 thì nó luôn phải là 27 chứ? Hiện tại em cũng gặp tình trạng giống cụ chủ với cái điều hòa Fujitsu mới lắp. Còn cái Daikin cũng Nhật bãi em lắp trc kia thì ko bị kiểu này.
Vấn đề là công suất min của điều hòa vẫn làm cho phòng giảm nhiệt nên buộc phải ngắt. Điều này xảy ra khi điều hòa to hơn công suất phòng. Máy inverter nào cũng sẽ ngắt thôi

doggybaby

Đi bộ
ko hỏng hóc gì đâu, điều hoà inverter nếu phòng đủ lạnh thì cục lạnh nó vẫn tự ngắt nếu để chế độ quạt gió auto nhé, cục nóng mới là chạy liên tục ko ngắt chứ ko phải cục lạnh, thấy mấy bác ko hiểu gì phán như đúng rồi