Điều hòa chạy chế độ nóng - có tốn xăng?

binbong

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, khi điều hòa chạy chế độ nóng thì nó dùng xăng để làm nóng hay dùng luôn nhiệt của khoang máy ạ? Nếu dùng xăng thì có tốn bằng chế độ lạnh không*-)

asimor

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, khi điều hòa chạy chế độ nóng thì nó dùng xăng để làm nóng hay dùng luôn nhiệt của khoang máy ạ? Nếu dùng xăng thì có tốn bằng chế độ lạnh không*-)
Không tốn xăng đâu bác, nó dùng hơi nóng của nước làm mát máy ấy mà. :)

safety

Xe máy
Nếu bác vặn sang bên nóng và dùng quạt thì không tốn xăng nhưng nếu bác bật thêm nút điều hòa thì vẫn tốn xăng thêm đấy.

nguyenhoangtam

Xe tải
Sao lại không tốn xăng, nếu không nổ máy thì làm sao mà có điều hòa nóng được. Trên ô tô khi bật điều hòa nóng hay lạnh đều tốn xăng hết chỉ có là tốn nhiều hay ít thôi.

speedman

Xe tải
Vụ điều hòa nóng em cũng test rùi. Em test như sau: đề cho xe nổ một lúc, sau đó tắt máy. bật quạt gió, xoay mức nhiệt độ về phía làm nóng. KQ: Quạt thổi nóng ran.
KL: xe tắt máy thì tốn xăng làm sao được. Gió thổi ra mang theo hơi ấm.
PS/ các cụ hoàn toàn có thể thử như em, rất dễ dàng. Sau một chuyến đi chẳng hạn. Các cụ tắt máy, bật quạt và xoay điều hòa nóng xem sao (cẩn thận bỏng nhé) :D

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Vụ điều hòa nóng em cũng test rùi. Em test như sau: đề cho xe nổ một lúc, sau đó tắt máy. bật quạt gió, xoay mức nhiệt độ về phía làm nóng. KQ: Quạt thổi nóng ran.
KL: xe tắt máy thì tốn xăng làm sao được. Gió thổi ra mang theo hơi ấm.
PS/ các cụ hoàn toàn có thể thử như em, rất dễ dàng. Sau một chuyến đi chẳng hạn. Các cụ tắt máy, bật quạt và xoay điều hòa nóng xem sao (cẩn thận bỏng nhé) :D
Thử phải từ lúc xe còn trong gara chưa nổ máy cơ!
Bình thường xe đang chạy, có bật điều hòa sang nóng hay không thì nhiệt do máy nổ vẫn được tỏa ra, không dùng thì nó tỏa vào không khí qua cái radiator phía mũi xe, còn khi được bật điều hòa nóng thì 1 phần nhiệt đó sẽ được sử dụng để đưa vào cabin (chỉ 1 phần nhỏ-do vậy sẽ không tốn thêm nhiên liệu). Em nghĩ chắc chỉ xe rất cao cấp hay xe bus to (cũng phải là cao cấp) mới có hệ thống sưởi riêng được đốt từ nhiên liệu để dù động cơ xe không hoạt động vẫn có nhiệt sưởi.

KenKen

Xe tải
Dàn nóng điều hòa tuy lấy luôn nước làm mát động cơ để làm nóng
Nhưng nó vẫn phải dùng quạt để thổi ra - như vậy phải tốn năng lượng ít nhất là cho cài quạt roài :21:

nguyenhoangtam

Xe tải
Thế có cụ nào mùa đông ngồi trong xe không nổ máy mà bât được điều hòa nóng không ợ.

binbong

Xe hơi

Matizcoi

Xe cút kít
xe chạy ko tải với ko sử dụng bất kỳ thứ gì trên xe đương nhiên ăn ít xăng hơn chạy thêm 1 cái quạt gió rùi :D

chinauto

Xe hơi
Ở nhà cụ chạy điều hòa nóng có tốn điện không ạ?
Khi ta bật điều hòa nóng, hệ thống máy lạnh đảo chiều tác dụng mà thôi, vì vậy vẫn tốn xăng như khi bật lạnh.

KenKen

Xe tải
Ở nhà cụ chạy điều hòa nóng có tốn điện không ạ?
Khi ta bật điều hòa nóng, hệ thống máy lạnh đảo chiều tác dụng mà thôi, vì vậy vẫn tốn xăng như khi bật lạnh.
Điều hòa otô nó không đảo chiều như vậy đâu ạ, nó lấy luôn nước làm mát máy để làm nóng cabin mà. Ở VN xe cũ nên cắt cái dàn nóng này đi cho nó lành

Xe Ha Noi

Xe tải
Xe em vẫn bật A/C nhưng để mức nhiệt độ cao (ở giữa vạch xanh và đỏ) thì có tiết kiệm xăng hơn ở mức nhiệt độ thấp hơn không các cụ (vùng vạch xanh)

chuotlang

Xe lừa
Cùng lắm là nó tốn bằng điều hòa lạnh thôi, cụ cứ cho là như vậy đi, sao mà phải lăn tăn

binbong

Xe hơi
Cùng lắm là nó tốn bằng điều hòa lạnh thôi, cụ cứ cho là như vậy đi, sao mà phải lăn tăn
Hề hề, nếu nó không tốn lắm thì mình xài thoải mái còn tốn thì .... chịu khó đắp chăn trong xe:21::21:

safety

Xe máy
Sao cái vụ này đơn giản thế mà các cụ lại cãi nhau nhỉ. nhiệt lượng để làm nóng đương nhiên là lấy từ bộ phận giải nhiệt của xe. Lúc các bác chuyển sang bên nóng thì nó mở dòng nước giải nhiệt chảy vào hệ thống thông gió nên gió thổi sẽ nóng. Tuy nhiên nếu các bác k0 bật điều hòa thì hơi nóng đấy hơi ẩm và k0 dễ chịu. Đặc biệt bác nào lấy gió ngoài thì sau một thời gian thì trong xe sẽ mù mịt do hơi nước. Nếu các bác bật điều hòa thì hơi nóng cảm thấy dễ chịu hơn nhiều, đặc biệt là trong xe sẽ k0 bị hơi nước cho dù các bác có lấy gió ngoài. Như vậy chức năng điều hòa lúc này chủ yếu chỉ là hút ẩm nên không tốn xăng lắm, tất nhiên là vẫn tốn hơn nếu nó không bật. Tóm lại bác nào muốn tiết kiệm xăng thì có thể chỉ bật quạt và dùng gió trong cũng ấm nhưng k0 đc thoải mái thôi.

balongo5

Xe tải
Mùa hè , Tôi bật AC . Mùa đông Tôi không bật AC nhưng lấy gió sưởi - mức tiêu thụ nhiên liệu như nhau ! .

nothing

Xe tải
Nó dùng sức nóng của máy mà cụ. Cụ cứ để ý khi mới đi cụ bật ĐH nóng nó cũng không nóng vì máy chưa kịp nóng đấy ợ