[Funland] Điều hòa 2 chiều Daikin !

Trục

Xe ba gác
Thế thì lỗi van tiết lưu rồi, nó chập chờn đóng mở kém cũng bị ảnh hưởng đó cụ
Van tiết lưu điều hòa Daikin giá tầm 300k nhé cụ
Giá tầm tầm đó.
Van này nó có thể bị lỗi kẹt thanh trượt hoặc cuộn điện, thi thoảng bị vậy.

Trục

Xe ba gác
Cụ cho em hỏi là nên mua 1 cục hay là mua multi . Em tính lắp cho phòng ngủ loại 9000btu. Và nếu có thể đc thì thêm phòng khách 40m2. Bên em tiền lắp và vật dụng gần bằng tiền máy ạ :(. Cỡ 700 cho 1 mấy. 2 cục thì em ko rõ .
Multi có ưu điểm là tiết kiệm không gian dành cho Cục nóng, nếu nhà chung cư thì cụ lắp multi cho gọn. (Ưu điểm khác là kết hợp được đa dạng kiểu mặt lạnh).
Còn không gian thoáng rộng và không cần gọn thì cụ lắp điều hòa hai dàn dời cũng được mà Cụ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Thế thì lỗi van tiết lưu rồi, nó chập chờn đóng mở kém cũng bị ảnh hưởng đó cụ
Van tiết lưu điều hòa Daikin giá tầm 300k nhé cụ
Vâng , e cảm ơn cụ ạ . tuần sau e vệ sinh điều hòa rồi kiểm tra sensor mà ko đc thì e sẽ nhờ thọe kiểm tra cái van đó xem

harman_kardon

Xe điện
Multi có ưu điểm là tiết kiệm không gian dành cho Cục nóng, nếu nhà chung cư thì cụ lắp multi cho gọn.
Còn không gian thoáng rộng và không cần gọn thì cụ lắp điều hòa hai dàn dời cũng được mà Cụ.
Vâng, cám ơn cụ. Vậy chắc em lắp cục rời. Nhà em kiểu nhà ống VN. Có sân vườn nhỏ. Căn bản tiêu chí em cần cho phòng ngủ . 1 năm chắc dùng 45 ngày. mùa hè, Phòng khách nhiệt độ cao nhất là 31 độ C cho dù bên ngoài 37, 38 độ . Mùa đông thì ko cần cụ ạ.

duchathoithoi

Xe tăng
Nhà em lắp điều hòa Daikin 2 chiều inverter được tầm 4 năm , hồi đầu bật điều hòa chế độ nóng thì tầm 1-2 p gió nóng bắt đầu thôi ra , bây giờ thì tầm 15-20p sau mới thấy có gió nóng thổi ra và thổi cũng ko mạnh như lúc đầu . E có gọi thợ kiểm tra thì bảo thời gian như bây giờ là bình thường . Mấy máy ở cơ quan em thì tầm 3p là bắt đầu có gió nóng thổi ra nên em thấy ko yên tâm lắm . Nhờ các cụ trên này xem hộ điều hòa nhà em có phải đang bị lỗi ko và khả năng là lỗi gì ạ . E goi cả bên chuyên bh daikin lẫn bên thợ ngoài rồi ạ
E cảm ơn các cụ nhiều .
Loại trừ hết lý do bảo trì, vệ sinh, cụ để ý trên điều khiển có cái nút economic gì đó ( nôm na là tiết kiệm, kinh tế, do đh nhà cụ nó là invecter - tiết kiệm điện) cụ tắt nó đi thì sẽ ok( em tư vấn dựa theo kinh nghiệm nhà em dùng đh pana chắc cũng hao hao daikin)

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Loại trừ hết lý do bảo trì, vệ sinh, cụ để ý trên điều khiển có cái nút economic gì đó ( nôm na là tiết kiệm, kinh tế, do đh nhà cụ nó là invecter - tiết kiệm điện) cụ tắt nó đi thì sẽ ok( em tư vấn dựa theo kinh nghiệm nhà em dùng đh pana chắc cũng hao hao daikin)
Để mai e kiểm tra lại , nhưng khả năng là ko có nút eco đâu cụ ạ

Laixetruongson

Xe container
Thế trục trặc đâu đó rồi, em nghĩ thằng bơm ga hoặc ga đểu hoặc thiếu ga, dò ga.
em đang nằm điều hoà nóng đây, daikin, bật xong khoảng 20 giây nó k ngọ ngoạy gì chỉ đèn nguồn xanh, sau đó quạt bắt đầu bật bà phả hơi ấm.
Em cấm vợ k được cho bọn bảo dưỡng bổ sung ga, ô tô chạy lóc xóc trên đường chục năm còn chả phải bổ sung ga nữa là điều hoà nằm im một chỗ. Em dùng điều hoà hăm mấy năm roài. Nếu đang yên đang lành mà cho nó tháo ra đo y rằng phải nạp bổ sung và sau thời gian lạnh giảm dần và mỗi năm nạp 1 lần, em bị 1 cái phòng khách
Thế là bị ga đểu hả cụ :) đợt em lắp đh thằng lắp nó làm hở ga sẵn ở máy nó xì hết sạch sau nó bơm ga khác vào dùng nóng vẫn thấy chạy được nhưng có vẻ nóng chậm, ko biết do đường ống, máy hay do ga?

tt0812us

Xe điện
Vậy thì còn mỗi Sensor và van đảo chiều là cần kiểm tra trước.
Nếu không có lỗi do hai cái trên, thì quay về kiểm tra Lốc và Gas;
Nhà mình có 2 cái Daikin cũng bị lỗi lâu nóng nhưng có lẽ do mình chưa vệ sinh dàn.

Còn hiện giờ mình đang đau đầu với cái Daikin ở phòng ngủ vì khi bật nó cứ nhấp nháy đèn và không mở cửa gió gì cả. Mình check thì nó báo lỗi U2, cụ có biết cách khắc phục không ạ? Cảm ơn cụ!

P/S: Điều hòa Daikin nhà mình cũng dòng Inverter nhưng lắp được 7, 8 năm rồi.

Trục

Xe ba gác
Còn hiện giờ mình đang đau đầu với cái Daikin ở phòng ngủ vì khi bật nó cứ nhấp nháy đèn và không mở cửa gió gì cả. Mình check thì nó báo lỗi U2, cụ có biết cách khắc phục không ạ? Cảm ơn cụ!
Lỗi U2 là lỗi liên quan đến điện áp, cụ kiểm tra lại các phần tiếp xúc với Atomat và các tiếp điểm bên ngoài, từ Atomat ra cục nóng. Kiểm tra lại hiệu điện thế của nhà. Kiểm tra xem nguồn điện trong nhà có bị đảo pha ngoài đầu cột không?
Nếu máy không chạy thì cụ nên nhờ người có chuyên môn vì lỗi này còn liên quan đến nhiều thứ như:
  1. Nguồn điện cấp không đủ. (điện yếu)
  2. Lỗi nguồn tức thời.
  3. Lỗi pha.
  4. Lỗi board inverter.
  5. Lỗi board điều khiển cục nóng.
  6. Lỗi dây ở mạch chính.
  7. Lỗi máy nén.
  8. Lỗi motor quạt.
  9. Lỗi dây truyền tín hiệu

tt0812us

Xe điện
Lỗi U2 là lỗi liên quan đến điện áp, cụ kiểm tra lại các phần tiếp xúc với Atomat và các tiếp điểm bên ngoài, từ Atomat ra cục nóng. Kiểm tra lại hiệu điện thế của nhà. Nếu máy không chạy thì cụ nên nhờ người có chuyên môn vì lỗi này còn liên quan đến nhiều thứ như:
  1. Nguồn điện cấp không đủ. (điện yếu)
  2. Lỗi nguồn tức thời.
  3. Lỗi pha.
  4. Lỗi board inverter.
  5. Lỗi board điều khiển cục nóng.
  6. Lỗi dây ở mạch chính.
  7. Lỗi máy nén.
  8. Lỗi motor quạt.
  9. Lỗi dây truyền tín hiệu
Cái này mình đọc trên net cũng rõ rồi, chỉ là không biết nó lỗi cụ thể như nào thôi. Hiệu điện thế mình nghĩ không sao vì các điều hòa khác vẫn bình thường, còn mình ở chung cư nên nó chung aptomat cho cả hệ thống điều hòa. Vậy theo cụ mình nên gọi thợ đến xem được chứ? Cảm ơn cụ.

Trục

Xe ba gác
Cái này mình đọc trên net cũng rõ rồi, chỉ là không biết nó lỗi cụ thể như nào thôi. Hiệu điện thế mình nghĩ không sao vì các điều hòa khác vẫn bình thường, còn mình ở chung cư nên nó chung aptomat cho cả hệ thống điều hòa. Vậy theo cụ mình nên gọi thợ đến xem được chứ? Cảm ơn cụ.
Theo em Cụ nên gọi thợ đến xem, vì họ có chuyên môn và thiết bị đo, sẽ tìm ra lỗi nhanh hơn ạ.

vietran

Xe ba gác
Thế là bị ga đểu hả cụ :) đợt em lắp đh thằng lắp nó làm hở ga sẵn ở máy nó xì hết sạch sau nó bơm ga khác vào dùng nóng vẫn thấy chạy được nhưng có vẻ nóng chậm, ko biết do đường ống, máy hay do ga?
Ga tàu nó ăn nát đường ống đấy
Ga theo máy thợ ẩu nó làm xịt mất hơi phí
Gọi thợ đến nói trước là ga gì và mình giám sát
Thợ phần lớn lắp dây đểu nhôm giả đồng, cầm cuộn dây nhẹ phều, cắt tiết diện trắng loá, em mà còn bị dính đây này. Mịa thợ mới thuyeenf hở ra là ăn cắp, em chủ quan nghĩ 3m dây cài chục nó k thèm ăn đểu, hôm ấy mà phát hiện oánh cho toè mỏ

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Hồi mới lắp điều hòa nhà em cũng vậy mà h thì lâu quá , em mới bơm thêm gas nên chắc ko phải do thiếu gas
Cụ có nghĩ đến lỗi gì ko ạ
Bơm thêm gas cho điều hòa inverter thì sai bài rồi, phải xả hết gas cũ và nạp mới 100%. Vì gas thằng này là hỗn hợp có tỷ lệ nhất định, khi thất thoát sẽ không còn tỷ lệ chuẩn nên dẫn đến công suất bị ảnh hưởng. Cái này em tìm hiểu trên mạng thôi, nhờ cụ Miền Trung 38.43 vào xác nhận hộ
Cụ chủ thử vệ sinh lại cục lạnh và nóng xem thế nào

Laixetruongson

Xe container
Ga tàu nó ăn nát đường ống đấy
Ga theo máy thợ ẩu nó làm xịt mất hơi phí
Gọi thợ đến nói trước là ga gì và mình giám sát
Thợ phần lớn lắp dây đểu nhôm giả đồng, cầm cuộn dây nhẹ phều, cắt tiết diện trắng loá, em mà còn bị dính đây này. Mịa thợ mới thuyeenf hở ra là ăn cắp, em chủ quan nghĩ 3m dây cài chục nó k thèm ăn đểu, hôm ấy mà phát hiện oánh cho toè mỏ
Lần đấy em lắp daikin thợ làm xong hôm sau xịt mợ nó hết gas xong nó lại mang máy đến nén Nito thử đường ống rồi bơm gas khác, chạy được nhưng chả biết có bằng ga theo máy ko :)

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Bơm thêm gas cho điều hòa inverter thì sai bài rồi, phải xả hết gas cũ và nạp mới 100%. Vì gas thằng này là hỗn hợp có tỷ lệ nhất định, khi thất thoát sẽ không còn tỷ lệ chuẩn nên dẫn đến công suất bị ảnh hưởng. Cái này em tìm hiểu trên mạng thôi, nhờ cụ Miền Trung 38.43 vào xác nhận hộ
Cụ chủ thử vệ sinh lại cục lạnh và nóng xem thế nào
Trên daikin.vn thì có viết là có thể nạp bổ sung cụ ạ . Tuần này e sẽ vệ sinh điều hòa xem thế nào