[Funland] Điều hòa 2 chiều Daikin !

Trục

Xe ba gác

STARIUS

Xe buýt
Em nhờ cụ Trục xem điều hòa daikin mã FTHF25RAVMV dùng cho phòng trẻ e có ổn không ạ?

ThanhLong69

Xe tăng
Mời cụ xem thông tin trên trang web chính thức của Daikin ạ:

Bọn em chỉ nạp gas bổ xung trong trường hợp lắp mới, đường ống đồng dài, gây thiếu gas ban đầu.
Hằng năm không nạp gas bổ xung cho các máy sử dụng gas hỗn hợp, vì nó không đảm bảo hiệu năng.
Dĩ nhiên, nạp thêm thì vẫn được (nếu khách hàng yêu cầu), nhưng tâm lý thì không được thoải mái thôi ạ.
Cụ đọc đúng hiểu đúng nhưng vận dụng sai ạ,
Không nên nạp bổ sung gas hỗn hợp vì sẽ làm sai tỷ lệ là đúng
Nhưng máy như cụ chủ là

thì nó dùng gas R32 có công thức là CH2F2 – Difluoromethane, đây là gas đơn chất chứ không phải hỗn hợp như R410A bao gồm CH2F2 và CHF2CF3 theo đúng 1 tỷ lệ nhất định, nhưng hai chất này lại nặng nhẹ khác nhau nên nếu dò thì phần nhẹ sẽ đi trước làm thánh phần bị sai khác vì thế nếu nạp lại thì phải xả hết (lắp mới thì nạp bổ sung được vì tỷ lệ vẫn đúng), còn R32 là đơn chất có thêm vào thì thành phần vẫn thế nên bổ sung được không sao.
Túm lại là máy cụ chủ nạp bổ sung được.

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ đọc đúng hiểu đúng nhưng vận dụng sai ạ,
Không nên nạp bổ sung gas hỗn hợp vì sẽ làm sai tỷ lệ là đúng
Nhưng máy như cụ chủ là
View attachment 4681863
thì nó dùng gas R32 có công thức là CH2F2 – Difluoromethane, đây là gas đơn chất chứ không phải hỗn hợp như R410A bao gồm CH2F2 và CHF2CF3 theo đúng 1 tỷ lệ nhất định, nhưng hai chất này lại nặng nhẹ khác nhau nên nếu dò thì thành phần nhẹ sẽ đi trước vì thế nếu nạp thì phải xả hết, còn R32 là đơn chất nên bổ sung được không sao.
Túm lại là máy cụ chủ nạp bổ sung được.
Cảm ơn cụ , nó bị lỗi bo mạch lần thứ 2 nên em thay bằng em.mitsu rồi ạ

Trục

Xe ba gác
Em nhờ cụ Trục xem điều hòa daikin mã FTHF25RAVMV dùng cho phòng trẻ e có ổn không ạ?
Chiếc này hàng 2 chiều inverter rồi Cụ.
Hàng inverter thì luồng gió sau khi hạ dòng, nó mát nhè nhẹ, dùng cho trẻ nhỏ là ổn rồi ạ,

kakano211

Đi bộ
Chiếc này hàng 2 chiều inverter rồi Cụ.
Hàng inverter thì luồng gió sau khi hạ dòng, nó mát nhè nhẹ, dùng cho trẻ nhỏ là ổn rồi ạ,
Cụ Trục ơi,
Mình mới lắp điều hòa Daikin được 1 tháng rưỡi.
Lúc đầu rất êm ái, mình rất thích, nhưng dạo gần đây vào khoảng 10h đêm đến sáng (những lúc khác mình không để ý) thì có hiện tượng sau:
- Mình thấy lòng bàn tay đổ mồ hôi, đưa tay lên thì không cảm nhận được hơi lạnh
- khoảng 30s sau thì nghe khoảng 10 tiếng cạch cạch nho nhỏ (nhưng cũng đủ làm mình tỉnh giấc khi đang ngủ)
- khoảng 10s sau thì thấy hơi lạnh xả xuống êm ái

Điều hòa mới bị 1 - 2 tuần gần đây thôi ạ

Mong được cụ tư vấn