[Funland] Điều gì đã làm lên không khí rộn ràng của những ngày tết cổ truyền?

hưvô

Xe lăn
Tết em thích nghe Mùa xuân làng lúa làng hoa
Bài này thuộc thập niên bao cấp, hoặc 1 số bài khác giai đoạn 1985-1990, cùng với các bài Một Mùa Xuân Nho Nhỏ, Mùa Chim Én Bay, Mùa Xuân Bên Cửa Sổ, Em Ơi Mùa Xuân Đến Rồi Đó ... nghe rất hay, giờ bật lên vẫn xao xuyến :D

cocsku

Xe cút kít
Mình văn hoá theo Tàu, cứ tết là phải về nhà. Bọn Tàu nó có Xuân Vận, vang danh toàn cầu luôn.

altis30

Xe điện
Em đợi tinh tinh xem ntn đã thấy rộn ràng rồi, mà năm nay có vẻ hẻo do covid :((

OF-SP

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
🌙
🌙
Tết các cụ thường mua sắm những đồ gì nhỉ
Mùa này là mùa đồ giả trà trộn vào để tuồn ra thị trường nên nhà em cần mua gì đã mua từ trước rồi, đến gần tết chỉ mua thực phẩm tươi trữ ngày m1 thôi. Qua m2 chợ bắt đầu bán lại rồi

Fantomu82

Xe buýt
Em thì tết nào cũng về quê và ăn+ ngủ đúng nghĩa với cái từ Nghỉ Tết.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Nét văn hoá lâu đời rồi, nên cứ thế truyền lại, cứ đến Tết là rộn ràng thôi :)
Em thích cái không khí rộn ràng mấy ngày trước Tết. Chả cần mua bán gì, cứ ra đường nhìn ngắm mọi người nói cười nhộn nhịp, đào quất hoa lá tưng bừng. Ghé hàng sành sứ chum vại ngó nghiêng, ưng mắt thì bê về dù chả biết nhét đâu :D
Cứ thế đến chiều 30 là vãn dần, mấy hàng rửa xe huy động hết công suất, hàng quán lục tục dọn dẹp đóng cửa dần. Đêm 30 thắp hương sớm rồi líu tíu đi xem pháo hoa, lễ chùa xin lộc rồi về xông nhà. Mở chai vang chúc mừng năm mới. Sáng mùng 1 đi một vòng Hồ Tây, cảm nhận không khí vắng vẻ yên bình của phố xá...
Đấy là em hồi tưởng thôi, lâu rồi chả được cảm giác đấy.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Em cứ làm 2 thùng bia, mấy cân giò, 2 con gà (1 con cúng giao thừa, con còn lại thì hôm nào có khách hoặc đông đủ ae thì thịt) còn lại thì làm cây quất nho nhỏ để trong nhà, treo ít đèn nháy...nói chung là quanh đi quay lại cũng hết mấy ngày tết ấy mà
Vâng barem chuẩn Tết gia đình Việt! Thắp nén hương cho tổ tiên nữa là đủ cụ ạ!

meotamthe

Xe cút kít
Em thích cái không khí rộn ràng mấy ngày trước Tết. Chả cần mua bán gì, cứ ra đường nhìn ngắm mọi người nói cười nhộn nhịp, đào quất hoa lá tưng bừng. Ghé hàng sành sứ chum vại ngó nghiêng, ưng mắt thì bê về dù chả biết nhét đâu :D
Cứ thế đến chiều 30 là vãn dần, mấy hàng rửa xe huy động hết công suất, hàng quán lục tục dọn dẹp đóng cửa dần. Đêm 30 thắp hương sớm rồi líu tíu đi xem pháo hoa, lễ chùa xin lộc rồi về xông nhà. Mở chai vang chúc mừng năm mới. Sáng mùng 1 đi một vòng Hồ Tây, cảm nhận không khí vắng vẻ yên bình của phố xá...
Đấy là em hồi tưởng thôi, lâu rồi chả được cảm giác đấy.
Vậy năm nay mợ hiện thực hoá luôn đi.
Năm nay em cũng thế thôi, lượn mấy chùa xung quanh, xa nhà thì càng đơn giản, rượu thì sẵn sàng, lai trym về chúc Tết các cụ ở nhà :D

Vâng barem chuẩn Tết gia đình Việt! Thắp nén hương cho tổ tiên nữa là đủ cụ ạ!
Vâng, thực ra thì tết giờ có khác ngày thường là mấy đâu bác nhỉ. Tết xưa nó nhiều kỷ niệm bởi hồi xưa khó khăn, cái gì cũng thiếu thốn chỉ mong đến tết để cải thiện. Cái gì cũng dồn hết đến tết, nuôi đàn gà để dành ăn tết, chăn con lợn để tết bán lấy tiền sắm sửa, hoặc có nợ ai cái gì thì...tết dả nhá :D

comiki

Xe ba gác
Người OF
Vậy năm nay mợ hiện thực hoá luôn đi.
Năm nay em cũng thế thôi, lượn mấy chùa xung quanh, xa nhà thì càng đơn giản, rượu thì sẵn sàng, lai trym về chúc Tết các cụ ở nhà :D
Vẫn phải ưu tiên về với cụ ở quê ợ, cụ ngoài 90 rồi, chỉ mong tết nhất cháu chắt về cho vui cửa vui nhà thôi. Về quê cũng có cái vui ở quê, thôi thì cứ vui vậy :D

DUONGLAM

Xe điện
Năm nay Cô vịt hết xiền ở nhà trùm chăn ngủ. Cầu cho trời lạnh

vneseman

Xe lăn
Em thế hệ 4x, thấy thích không khí sắm sửa trước Tết, ngắm đào quất, không khí của ngày 30, của nồi tắm sực mùi mùi già, của bữa cơm tất niên. Còn sau đấy là mùng 1, 2 Tết nội ngoại, bạn bè sắp xếp được thì vài nhà thân quen. Còn lại chủ yếu nghỉ ngơi.