[Funland] Điều đáng tiếc nhất cho 1 TP biển đảo...

Xe nội lước

Xe container
Tôi đi Phú quốc du lịch nhiều lần, từ hồi Phú Quốc còn hoang sơ chưa có Safari World hay Sunset Town như bây giờ.
Và có 1 điều tôi thấy đáng tiếc nhất cho Phú Quốc là không có con đường ven biển như Nha Trang hay Mũi Né-Phan Thiết hay Đà Nẵng.
Điều này có lẽ là 1 sai lầm trong quy hoạch hòn đảo này chăng ? Vì hầu như các TP hay hòn đảo du lịch nào tôi đã đi đều thấy có đường ven biển. Thậm chí ở Phu kẹt - Thái Lan tôi đã từng đi, ở đó có đường ven biển vòng quanh đảo....
Khi đi Phú Quốc, các cụ đi trên đường sẽ không có cảm giác đang ở trên 1 hòn đảo ngọc xung quanh là biển.....vì nhìn 2 bên đường toàn là nhà ở và khách sạn, không khác gì ở HN và TPHCM. :))
Không biết chính quyền tỉnh Kiên Giang và TƯ có biết điều này không. Đây có thể là 1 rào cản sẽ khiến Phú Quốc không thể sửa sai và khó trở thành đặc khu kinh tế được. :D
Cụ may mắn khi đến đc PQ khi còn hoang sơ. Em chỉ đc nghe tivi truyền mồm của cậu em làm việc tại đó từ 2009 đến 2019. Khi em đến cũng là khi cậu ấy sắp về. Ấn tượng của em là sao khu đô thị Phú Quốc to thế . Dọc đường THĐ ở Dương Đông biển chỉ thấp thoáng bóng biển qua 1 vài khe hở giữa các tòa nhà .. tìm đc nơi xuống bơi thì cậu em nói đừng xuống, dưới cát rất nhiều ống cống xả thải đó anh. Đc bãi khem thì lại k có gì của hoang sơ nữa, gành dầu thì sóng lớn ..ra đảo nhỏ phải thêm chi phí tàu thuyền, đông còn đỡ chứ ít người tính ra khá đắt đỏ.

gocart

Xe cút kít
Chặt chém là dùng từ không chính xác, vì họ có niêm yết giá rõ ràng.

Chính xác là chi phí quá đắt đỏ so với các địa phương du lịch khác.

Vậy nên có người so sánh, bỏ ra 7 củ bay gồm vé MB + chi phí du lịch để đến Phú Quốc , thì bỏ ra 8 củ đi Thái còn sang và vui hơn.
Đảo bao giờ cũng đắt hơn đất liền cụ ạ.

xedieu

Xe cút kít
Chắc các cụ nhầm sang đảo khác, chứ đảo này em nhớ hình như được hoạch định bởi một chinh trị gia là TS.KTS học bên Mỹ, từng là phó hiệu trưởng ĐH kiến trúc TPHCM hay sao cơ mà?

type

Xe tăng
Tóm lại cái gì cũng cần đầu óc, có di sản thiên nhiên mà không quy hoạch thì lấy đâu ra mà đẹp. Như Đà nẵng, Quảng Ninh họ làm được quá nhiều thứ.
Q.ninh bãy cháy thì thôi rồi. Ai trả lại được. Nhiệm kì anh đương đó.

3005

Xe tăng
Nhìn chung Phú Quốc là một điển hình thất bại về làm du lịch. Từ một cái đảo đầy tiềm năng không chỉ trong nước mà cả nước ngoài cũng phát sốt thì giờ nó trở nên rất tầm thường. Đơn cử như vấn đề đường ven biển các cụ đang bàn. Phú Quốc hoàn toàn có đủ điều kiện để làm một con đường khoảng 5-7km ven biển thật đẹp ngay khu trung tâm du lịch. Còn các resort thích ra mặt biển thì vào các chỗ còn lại.

taiadau

Xe điện
Q.ninh hãy cháy thì thôi rồi. Ai trả lại được.
Thật sự QN thì trả cái gì cụ, em thấy QN phát triển quá mạnh mấy năm gần đây,..chứ như trước thì chả có cái có khô gì. Cơ bản là QN cần quản lý chặt chẽ để đảm bảo ít ảnh hưởng đến các di sản cũng như cảnh quan tự nhiên và môi trường. Nhưng nhìn tổng thể, nếu cụ từng ăn ở lăn lộn tại QN từ hồi 200x đến giờ thì thấy QN phát triển quá tốt rồi.

type

Xe tăng
Thật sự QN thì trả cái gì cụ, em thấy QN phát triển quá mạnh mấy năm gần đây,..chứ như trước thì chả có cái có khô gì. Cơ bản là QN cần quản lý chặt chẽ để đảm bảo ít ảnh hưởng đến các di sản cũng như cảnh quan tự nhiên và môi trường. Nhưng nhìn tổng thể, nếu cụ từng ăn ở lăn lộn tại QN từ hồi 200x đến giờ thì thấy QN phát triển quá tốt rồi.
Phát triển thì đúng rồi cụ ạ, nhưng về phát triển du lịch biển thì cụ xem bãi cháy giờ vẫn đang xây khu đô thị lấn biển kìa. Phát triển ở tầm nhìn phân lô bán nền. Em thật nếu quảng ninh mà hết than thì chắc là hết giầu.

kduc

Xe Cứu Trợ
Phú Quốc cần có một đại lộ chạy dọc, vài đường cắt ngang và đường đẹp ven biển.
E sẽ ko quay lại PQ trong ít nhất 10 năm nữa.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Các cụ cứ so sánh du lịch vs Thái Lon làm gì.
Chúng ta ko cần đẹp vì con ng thân thiện là đủ rồi nhá :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Phát triển thì đúng rồi cụ ạ, nhưng về phát triển du lịch biển thì cụ xem bãi cháy giờ vẫn đang xây khu đô thị lấn biển kìa. Phát triển ở tầm nhìn phân lô bán nền. Em thật nếu quảng ninh mà hết than thì chắc là hết giầu.
Than do chục năm gần đây còn vẹo gì đâu.
Du lịch từ ngày Sun nó làm mới được như này, chứ thời ông chúa đảo thì chả có vẹo gì.
Cũng vì đầu tư lớn nên phân lô bán nền mới nhanh hồi vốn, nhưng mà dẫy shophouse thì nhìn khiếp thật, phần lớn vẫn chống.

taiadau

Xe điện
Du lịch từ ngày Sun nó làm mới được như này, chứ thời ông chúa đảo thì chả có vẹo gì.
Cũng vì đầu tư lớn nên phân lô bán nền mới nhanh hồi vốn, nhưng mà dẫy shophouse thì nhìn khiếp thật, phần lớn vẫn chống.
Đúng rồi cụ, có được có mất...nhưng nếu cứ khư khư cái cũ thì thật sự quá phí phạm cho QN. Tât nhiên cụ type đề cập đến vđ đó ko sai,... nhưng nó là xu thế rồi, ở đâu cũng phân lô cả, nhìn PQ với bạt ngàn shophouse xanh đỏ tím vàng còn ác hơn ạ. Chấp nhận hiện thực mà phát triển thôi cụ ơi và QN theo e là đã rất thành công (nói thật chứ QN xưa du lịch ko có 1 cái gì ngoài mấy cái thuyền gỗ đi vịnh còn sự pt ktxh thì 1 trời 1 vực so với bây giờ)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nhưng không lấn biển thì biển Bãi Cháy, khu bãi của Bãi Cháy liệu có được như ngày nay hay hỏe hoẻn tý teo, độ đục, độ bẩn, còn kém bây giờ, cả sóng tự nhiên nữa cũng chả được như giờ.

Đúng rồi cụ, có được có mất...nhưng nếu cứ khư khư cái cũ thì thật sự quá phí phạm cho QN. Tât nhiên cụ type đề cập đến vđ đó ko sai,... nhưng nó là xu thế rồi, ở đâu cũng phân lô cả, nhìn PQ với bạt ngàn shophouse xanh đỏ tím vàng còn ác hơn ạ. Chấp nhận hiện thực mà phát triển thôi cụ ơi và QN theo e là đã rất thành công (nói thật chứ QN xưa du lịch ko có 1 cái gì ngoài mấy cái thuyền gỗ đi vịnh còn sự pt ktxh thì 1 trời 1 vực so với bây giờ)

tieunhupha

Xe điện
Chiến mãi mới ăn được khu sát biển giờ lại làm đường cho dân tình hưởng cùng thì thiệt à. :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thật sự em cũng thấy tiếc cho PQ. Thiếu quy hoạch tổng thể một cách bài bản ngay từ đầu, giờ thì ngày càng khó để chỉnh trang lại ~o)

khanhnguyen09

Xe container
Em thì nghĩ, PQ phải chấp nhận để phân lô bán mặt biển thì mới có nhà đầu tư vào, không thì giờ vẫn hoang sơ.

crYztaL

Xe buýt
Năm 2013 em còn chạy dọc đường ven biển từ tt Dương Đông xuống đoạn Novotel mà h nó lại mất rồi ah các cụ. Em tưởng về sau sẽ làm con đường này thành đường ven biển.

refund37

Xe hơi
Em đi PQ 2 lần rồi, nghe các cụ nói chắc ko có lần 3.

money_talk

Xe tăng
Nhìn chung Phú Quốc là một điển hình thất bại về làm du lịch. Từ một cái đảo đầy tiềm năng không chỉ trong nước mà cả nước ngoài cũng phát sốt thì giờ nó trở nên rất tầm thường. Đơn cử như vấn đề đường ven biển các cụ đang bàn. Phú Quốc hoàn toàn có đủ điều kiện để làm một con đường khoảng 5-7km ven biển thật đẹp ngay khu trung tâm du lịch. Còn các resort thích ra mặt biển thì vào các chỗ còn lại.
Cụ cứ từ từ. Rồi cụ sẽ thấy
Tôi đi Phú quốc du lịch nhiều lần, từ hồi Phú Quốc còn hoang sơ chưa có Safari World hay Sunset Town như bây giờ.
Và có 1 điều tôi thấy đáng tiếc nhất cho Phú Quốc là không có con đường ven biển như Nha Trang hay Mũi Né-Phan Thiết hay Đà Nẵng.
Điều này có lẽ là 1 sai lầm trong quy hoạch hòn đảo này chăng ? Vì hầu như các TP hay hòn đảo du lịch nào tôi đã đi đều thấy có đường ven biển. Thậm chí ở Phu kẹt - Thái Lan tôi đã từng đi, ở đó có đường ven biển vòng quanh đảo....
Khi đi Phú Quốc, các cụ đi trên đường sẽ không có cảm giác đang ở trên 1 hòn đảo ngọc xung quanh là biển.....vì nhìn 2 bên đường toàn là nhà ở và khách sạn, không khác gì ở HN và TPHCM. :))
Không biết chính quyền tỉnh Kiên Giang và TƯ có biết điều này không. Đây có thể là 1 rào cản sẽ khiến Phú Quốc không thể sửa sai và khó trở thành đặc khu kinh tế được. :D
Cụ cứ từ từ. Rồi cụ sẽ thấy thực tế vẫn có con đường bao biển từ Trần Hưng Đạo (đoạn sân bay) chạy thẳng xuống gần núi Rada cơ. Hiện vẫn còn đất trống thì mơi đầu tư vào nên chưa đụng đến.
Sau này lấp đầy rồi thì đừng hòng nhé. Theo luật là từ mép nước lúc lên cao nhất vào bờ 50m ko thuộc bất kỳ tổ chức, cá nhân nào.
Mấy cái resort đang lạm quyền rào chắn bậy bạ thôi. Đường ven biển là an ninh biên giới, chủ quyền quốc gia của nhà nước hiện đang có sẵn, mai kia đòi lại bắt các resort phải mở cửa ra cho dân đi có chống vào mắt. Vụ này cụ ko phải lo. KO tin cụ cứ vào maps soi kỹ vẫn thấy đường vẫn có đó.

Binhyennoiay

Xe điện
Nếu cụ nào đi Boracay (Philipine) rồi thì thấy nó quá tuyệt vời...ko 1 đảo nào ở VN làm được thế (quá đáng tiếc), đi thực sự thú vị. Các cụ tưởng tưởng 1 con đường cát trắng (White path) chạy dài trên đảo với 1 bên là bãi biển xanh cát trắng (xanh chỉ kém Maldives 1 chút thôi)... 1 bên là... bùi viện rồi hội an san sát.... vừa đảm bảo cảnh quan vừa đảm bảo chốn ăn chơi nhộn nhịp từ bar/pub đến tra sữa, kem xoài :)... thực sự đi xong sẽ muốn quay lại ngay lập tức.
Em thực sự thích Boracay, hơn cả Maldive luôn vì Maldive là nghĩ dưỡng hoàn toàn, ko có phố xá, it người và ko có cảm giác ăn chơi, tóm lại là chỉ nghỉ trên đảo riêng (1 khu resort 1 đảo), check in chụp choẹt và bơi lặn.
Cụ Nhimtiu ơi, ngâm cíu vụ Boracay này. Cụ Tại anh đâu review quá đẹp và hấp dẫn nè.