Điện thư từ Hà Nội - 2014 Việt Nam 1 chuyến du hành

ThomasThang

Xe điện
Em đc cháu gái cụ luongtk mua vé cho vào xem thủy cung, có vài hình post lên lại cho cháu xem

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện

ThomasThang

Xe điện

tranquang83

Xe điện
Giá cả e thì thấy phải chăng (bang 1/2 hay it thua giá cả bên em nhưng phần ăn nhỏ thua cũng 1/2)...
Cái này - ở Mỹ - phải cố lắm mới ăn hết được một xuất, hơn nữa cái miệng của em không thể há to như Mỹ được. Tóm lại, những kiểu ăn này đã Việt hóa rồi cụ ạ!

Nam Đế

Xe buýt
Ông cầm cây thương đao này chắc phải là ông Quan Công, mà theo hình tượng của người Việt Nam, vì các hình tượng Quan Công do từ người Tàu hoàn toàn khác hẳn (cũng cầm cây thương này)

Cái này em xin phép có chút ý mọn. Theo em được biết thì ban thờ Quan Công thường có Chu Thương bên phải cầm đao, Quan Bình bên trái. Trong ảnh bên trên thì Quan Công tượng áo xanh, râu dài, tượng cầm đao là Chu Thương nhưng tạo hình ông này chưa chính xác vì Chu Thương mặt đen, râu xồm.
Văn hóa thờ cúng Quan Công ở Việt Nam hiển nhiên được du nhập từ phương Bắc và dân mình thờ do cảm mến cái đức trung hậu của ông này (dân gian tôn là thần Trung Nghĩa phổ biến hơn thì gọi là Quan Thánh Đế Quân nên Đền Ngọc Sơn có một thời gian được gọi là Đền Quan Đế).
Ngoài Quan Công, trong đền Ngọc Sơn còn thờ một số nhân vật của Đạo giáo và cả Phật A di đà, theo giải thích là do tín ngưỡng Tam giáo đồng nguyên của người Việt.​

Chỉnh sửa cuối:
Rất thích những thớt của cụ ThomasThang vì góc nhìn với lời bình rất khác lạ. Chúc cụ luôn khỏe để đi nhiều và cho "lên thớt" nhiều điều hay :P

Phong Vân

Xe buýt
Chúc cụ ThomasThang sức khoẻ, chân cứng đá mềm. Em là em thích giọng văn mộc mạc của cụ.

ThomasThang

Xe điện
Nam Đế; Cái này em xin phép có chút ý mọn. Theo em được biết thì ban thờ Quan Công thường có Chu Thương bên phải cầm đao nói:
E cảm ơn lời giải thích hết sức thâm sâu của cụ Nam Đế. Có giao tiếp đc với người như cụ that là quý.

ThomasThang

Xe điện
Cái này - ở Mỹ - phải cố lắm mới ăn hết được một xuất, hơn nữa cái miệng của em không thể há to như Mỹ được. Tóm lại, những kiểu ăn này đã Việt hóa rồi cụ ạ!
Ha ha, cái mồm của Mỹ nó cũng bang cái mồm VN thôi ạ, về y học mà nói, đo đạc cũng tương tự như nhau ko khác xa đâu ạ. Bánh mì hamburger của nó, phải bóp dằng xuống mới xơi duoc ạ :), nó cũng làm vậy thôi.
Phần Việt hóa thì e cũng có nhìn thấy, cũng chỉ như phở Việt Nam, cơm hay bánh mì thịt VN qua đây phải Mỹ hóa rất nhiều, thứ nhât là ko nghe thấy mùi nước mắm.

ThomasThang

Xe điện
E cảm ơn cụ Chocolate và cụ Vân khích lệ ạ. E xin chấm dứt chuyến đi thăm khu Vincom để về ngủ, lấy trớn ngày hôm sau lên đường dã ngoại.

- Ủa!? để xe đây mà! Thôi rồi chiêc xe mới toanh mua chưa đc 2 tuần!
- Bố! Mình đậu xe hầm màu xanh, đâu phải màu cam Bố!

Chỉnh sửa cuối:

datbq

Xe tải
Giá cả e thì thấy phải chăng (bang 1/2 hay it thua giá cả bên em nhưng phần ăn nhỏ thua cũng 1/2)

Chả biết cái ông này nghĩ gì mà trang hoàng bang chữ tiếng Anh, lạ hoắc mà hoàn toàn không có nghĩa gì cả, như tiếng phạn thôi. Khổ các cháu muốn học tiếng Anh phải nhức đầu tìm hiểu: các chữ đó ráp lại ko có nghĩa gi cả nghe các chau, đừng google vô ích! Chả biết chủ nhân chuỗi thương hiệu ăn nhanh là ai.

Cụ Thắng ở bển lâu chỉ xài Anh-Mỹ nên không biết rồi, tiếng Anh - Việt đây mà=P~
Mà cụ không hiểu cũng đúng, đến cụ gô gù còn chưa kịp hiểu nữa là....

Nam Đế

Xe buýt
E cảm ơn lời giải thích hết sức thâm sâu của cụ Nam Đế. Có giao tiếp đc với người như cụ that là quý.
Dạ, cụ quá khen, em không dám nhận 2 chữ "thâm sâu" đâu ạ. Đọc những nhận xét của cụ về quê hương em lại thấy cuộc sống của mình có ý nghĩa hơn vì ở trong nước em đã nghe quá nhiều lời chê bai, chỉ trích chính quyền và kinh tế đất nước rồi.

pkhcsht

Xe điện
Em rất thích đọc các bài của cụ Thắng, cụ có góc nhìn trong sáng, cách nhìn yêu thiên nhiên và con người. Đọc bài của cụ thêm yêu quê hương và con người Việt.

ThomasThang

Xe điện
Sau khi lưu lại Hà nội đc 1 buỗi chiều và tròn 2 ngày e lên đường thăm miền Đông Bắc. Đây là ý muốn của e đã từ lâu nhưng kỳ này mới có thể thực hiện duoc vì có 1 anh bạn học lúc trẻ ở lại VN tại Đà Nẵng tham gia mang xe ra đi cùng.
Kế hoạch ngày đầu là Hà Nội - Lang Sơn và các điểm dung chân là Ải Chi Lăng và cửa Hưu Nghị - Nam Quan, ngủ tại Lạng Sơn. Bang đầu em còn e ngại ko thực hiện nỗi nhưng anh bạn là người trong quá khứ đã đi lại vùng Đông Bắc khá nhiều nói ko sao, đi dược hết. Dĩ nhiên anh ta lái, hơi đâu em lo.
Bắt đầu ra khỏi Hà Nội anh ta nhât định đi "đường trong" để tránh đoạn đầu AH1 vì bảo để tránh cs. Thế thì là đi đường qua tp Bắc Ninh qua ngã Từ Sơn như thế này

Em thì khoái vì có dịp xem đc đời sống thường nhật của con người, văn hóa thành phố làng mạc nhiều hơn là xem nhưa đường.
Đi qua thị trấn nhỏ nào e chả biết chụp hình này làm dấu, nay mới thấy 2 chữ quảng cáo "tẩm quất". Thấy quen quen. Trước đây cái vụ này trong Nam người Nam gọi là 'đấm bóp', người Bắc di cư vào gọi là 'tẩm quất' cũng dễ hiểu và đủ nghĩa, nay sao đã mai một và thay vào là 2 chữ 'mát-xa' nghe nó chả ra làm sao.​

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Bắc Ninh bằng đường trong, song song với QL1 em chả biế tên gì. Thấy cũng ổn (yên ổn, ko có cs chực ngoắc)

Phương án là qua khỏi Bắc Ninh thì qua phải và nhập vào AH1 là vừa. Qua BN thì hơi bị rối tí, phải dung lại hỏi nhiều lần cho dù ong google trong điện thoại bẩu là đi đúng đường. Người ta bẩu tới cái chổ này thì quẹo phải. Ai dè nó lại có nhiều chổ "phải". Mà họ vẽ cái bảng cũng sai thực tế, vì thực tế 6 ngã không chia đều vòng tròn mà các đường ra khỏi vòng xoay cách nahu chổ sít chổ thưa! vào vòng xoay rồi thì xem như mê hồn trận. Cho nên chọn ngõ ra lộn. Phải bẩu nó vẻ lại tấm bản này.​

ThomasThang

Xe điện
Nhưng lái vòng vòng miết cũng ra dược AH1 và 2 anh em thở phào. Lạng Sơn thằng tiến.

Đường thênh thang và trơn ru thật là thoải mái.​

ThomasThang

Xe điện
Đến đây em phải có lời chính thức cảm tạ cụ Thái Phượt đã ân cần chỉ dẫn và thật tỉ mỉ, that chính xác để chúng e đến duoc Ải Chi Lăng.
Số là em đã rất tiếc ko thu xếp đến thăm Cụ Thái duoc, mà chỉ hân hạnh đuoc tiếp chuyện điện thoại, ngắn ngũi. Mong lần sau thôi. Trong lúc nói chuyện Cụ Thái đã hướng dẫn từng đoạn đường, từng biển bản để đến đúng nơi (Chi Lăng) và làm sau qua tram biên phòng đển đến cột mốc tại Hữu Nghị. Anh bạn lái xe tram trồ khen sao em có người quen nào mà tốt thế. Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn cụ Thái. Mong sang năm d9uoc diện kiến ạ. Em xin tặng Cụ các hình ảnh Chi Lăng và cột mốc Hữu Nghị-Nam Quan sau.

Dây là biển bản Mẹt Cụ đã nhắc em, đi qua rồi thì sẽ nhướng mắt để thấy bang rẽ đi Đồng Mô

Trước đây em cứ tưởng 'mẹt' là người Quang Nam gọi cái 'mặt'​

ThomasThang

Xe điện
Hôm nay trời đãi, từ sáng đến tối khô ráo mà ko nóng mấy. Đường lên dốc từ từ và vào 1 khúc bình nguyên ngắn.

Đây là anh bạn học xưa, người Huế ở Đà Nẵng.

Địa thế đã mang "tính chất" Chi Lăng (như em dự kiến, xem các thớt du lịch và Google) Tốc độ đạt đc đến đấy thấy khả quan nên 2 anh em dừng xe ngắm nghía tí.

Đang mùa thu hoạch mãn cầu (mà em nghe nói ngoài Bắc gọi là trái na, té ra tại đây vẫn gọi là mãn cầu)​

Chỉnh sửa cuối: