Điện thư từ Hà Nội - 2014 Việt Nam 1 chuyến du hành

taplaioto

Xe điện
Các cụ mợ tại đây có cái nhìn của người tại chổ, e thì là người từ xa, và là 1 đã trung cao niên và cho đến năm 2011 thì chưa bao giờ đặt chấn lên đất Bắc, có cái nhìn và qua cái nhìn là cảm nhận khác về cảnh quan tại đây. Có gì ngây thơ thật thà quá thì các cụ mợ thông cảm. (thật ra e cũng là 1 thằng già có sạn trong đầu rồi, chỉ là muốn sống đơn sơ ko suy nghĩ nhiều chi cho nó mệt)

Nhìn yêu quá Cụ ah ! :D

ThomasThang

Xe điện
Đền Ngọc Sơn có cái hay là cho dù là 1 điểm du lịch mà lại còn giữ phong thái, sinh hoạt tự nhiên không thương mại hóa (trừ 1 quán rất nhỏ bán đồ lưu niệm). Du khách đến viếng vẫn thấy nếp song hồn nhiên thường nhật của 1 số tuổi tác và thành phần xã hội nào đó.

Phần em hơi rối chút là đc giải thích trong đền có thờ nhiều thần linh trong đó vừa có đức Trần Hưng Đạo mà lại có cả anh chàng Quan Công của Tàu nữa

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Ông cầm cây thương đao này chắc phải là ông Quan Công, mà theo hình tượng của người Việt Nam, vì các hình tượng Quan Công do từ người Tàu hoàn toàn khác hẳn (cũng cầm cây thương này)

Con này là con gì mà giống con két thấy cũng lạ, vui vui như hình họa hình Disney​

ThomasThang

Xe điện
Em đóng góp tiếp 1 số hình ảnh các điểm tham quan Hà Nội em mới đến đc kỳ này. Hồ Tây

Nước Hồ Gươm ô nhiễm hữu cơ quá nặng nề làm hồ có màu xanh trông khá thiếu vệ sinh, Hồ Tây là 1 thoáng tươi mát khác hẳn, y kiến em vậy​

ThomasThang

Xe điện
Chùa Trấn quốc

Người Nam như em đi xem chùa miền Bắc và miền Nam thấy sự khác biệt rất rõ, như qua 1 xứ khác vậy (Bắc tông và Nam tông). Gặp 1 toán du lịch người Hoa khá đông, chả biết là Taiwan, Hong Kong hay lục địa. Thấy cũng có vẽ cung kính.​

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Sắc thái Việt trong các chùa miền Bắc tinh tế và thanh tao, truyền thống dân tộc hơn trong các chùa miền Nam

Điêu khắc nét mặt cũng rõ nét là người Việt Nam, không như trong Nam kể cả Miền Tây.

giangsuki

Xe ngựa
Chào cụ!
Cụ đã có bài mới trên diễn đàn về hành trình 20 ngày về VN... Trước chuyến đi, một quý bà xinh đẹp đã tiếp kiến cụ mà cụ chưa kể đấy nhé! :-|
E chào cụ Quang ạ. Vâng ngủ lại Hà Nội duoc 3 đêm nhưng khi xuống khách sạn thì nghe nói có mợ tên Trắng họ Hoa là đại bàng khu Phố Cổ thì e phải mau mau xin đến nạp mạng cho nó lành cho rồi.
Ngoài ra cũng duoc mợ báo là sắp qua Mỹ nên xin đến nhắn nhủ 1 vài điều cần thiết truoc khi mợ ấy lên máy bay (2 ngày sau thì phải). Mợ Hoa đã chiêu đãi em một buỗi sáng Hà Nội thật ngoài ước vọng, em xin chính thức cảm ơn Mợ trên trang này. Rất mưng Mợ đã hoàn tất chuyến tham quan nước Mỹ mỹ mãn và đạt được ước nguyện.
Em hóng thấy FB cập nhật chi tiết rồi :D

ThomasThang

Xe điện
Em phiền cụ luongtk đi tìm cho ra anh chàng này mà cũng trầy vi tróc vảy, hỏi người thì chả biết là cái gì mà hỏi. Bia kỷ niệm? tượng? Mặc Canh? v.v... :) Té ra nó nhỏ quá một số người chả có để ý mà biết. Té ra nó năm ngay giữa đường mà nhiều lần e đi qua chẳng để ý.

"Tên" này mấy ngày trươc em nghe nói có qua Hà Nội. Bây giờ mình gọi bang "Ngài" chứ nhỉ. Mém tí là đắc cử tổng thống Mỹ 2008 đấy.
Bia thì là lịch sử nhưng mà có nên sửa lại đôi chút cho chính xac ko nhỉ? Ông này là thuộc Hải quân, khi nào người hải quân cũng tự hào là hải quân, thủy thủ. Lúc đó là quân hàm trung tá hải quân (giải ngũ là đại tá hải quân). Tên là John Sydney McCain. Trong hệ thống quyền uy của nước Mỹ thì 100 ông thượng nghị sĩ là chỉ dưới tổng thống 1 tí, quyết định vận mạng của nước. Kế đến mới là 9 ông Tòa án Tối Cao.
(Chiếc khu trục hạm 'John McCain' do 1 hạm trưởng người Việt chỉ huy vào Đã Nẵng năm trước là đặt theo tên người cha là tướng hải quân 4 sao - không phải ông này)​

giangsuki

Xe ngựa
"Tên" này mấy ngày trươc em nghe nói có qua Hà Nội. Bây giờ mình gọi bang "Ngài" chứ nhỉ. Mém tí là đắc cử tổng thống Mỹ 2008 đấy.
Bia thì là lịch sử nhưng mà có nên sửa lại đôi chút cho chính xac ko nhỉ?​
Theo cá nhân em thì những gì đã thuộc lịch sử thì phải giữ nguyên như nó vốn đã có ạ

tranquang83

Xe điện
Theo cá nhân em thì những gì đã thuộc lịch sử thì phải giữ nguyên như nó vốn đã có ạ
Đồng ý với cụ!
Việc này, chính Ngài JSM cũng phản ứng khi đến thăm tấm bia này và cho là một sự xúc phạm đến bản thân và dòng họ... Ông quan PQN khi gặp Ngài JSM tại Hoa Kỳ đã giải thích lúc đó đánh nhau cứ máy bay là không quân, tàu thuyền là hải quân,... nên cho đến nay vẫn để như vậy!

ThomasThang

Xe điện
Được cụ luongtk đưa đi tham quan khu đô thị mới Hà Nội em được mở mang thêm nhiều nhất là có cái nhìn khác về 1 thủ đô hiện đại và khang trang đổi mới. Truoc đây em chưa đc xem kỷ nay xin góp 1 it hình, ko biết có bị các cụ mợ địa phương chê là "biết rồi, có gì mới!?"

Tòa nhà nay em ko biết tên gì, có vẽ cao hơn Bitexco Sài Gòn

ThomasThang

Xe điện
Em được đến xem Vincom Center. 1 số hình ảnh và nhận xét

Báo chí ngoài nước có đề cập đến khu vực này như 1 dấu hiệu kinh tế VN đang lên. Em không biết rõ cái đó nhưng cũng thấy phấn khởi.

giangsuki

Xe ngựa
Được cụ luongtk đưa đi tham quan khu đô thị mới Hà Nội em được mở mang thêm nhiều nhất là có cái nhìn khác về 1 thủ đô hiện đại và khang trang đổi mới. Truoc đây em chưa đc xem kỷ nay xin góp 1 it hình, ko biết có bị các cụ mợ địa phương chê là "biết rồi, có gì mới!?"

Tòa nhà nay em ko biết tên gì, có vẽ cao hơn Bitexco Sài Gòn

Tòa nhà Lotte cụ ạ, cao 65 tầng

ThomasThang

Xe điện
Bên trong xem giống như 1 số thương xá ở Sài Gòn hay nước ngoài. Nếu có phương tiện chuyên chở công cọng như xe bus hay metro thì chắc sẽ đông khách hơn

Cầu chúc các thương nghiệp làm ăn thành công, mang lại nhiều thú vui cho dân chúng

ThomasThang

Xe điện
Giá cả e thì thấy phải chăng (bang 1/2 hay it thua giá cả bên em nhưng phần ăn nhỏ thua cũng 1/2)

Chả biết cái ông này nghĩ gì mà trang hoàng bang chữ tiếng Anh, lạ hoắc mà hoàn toàn không có nghĩa gì cả, như tiếng phạn thôi. Khổ các cháu muốn học tiếng Anh phải nhức đầu tìm hiểu: các chữ đó ráp lại ko có nghĩa gi cả nghe các chau, đừng google vô ích! Chả biết chủ nhân chuỗi thương hiệu ăn nhanh là ai.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Giá cả KFC cũng phải chăng và cũng như trên, khẩu phần cũng nhỏ thua 1/2 bên gốc (Mỹ). Thành thử như em thì phải ăn 2 phần mới vừa.

Dụ dỗ cháu gái tiếp thị để chụp tấm hình (nguyên tắc của e là ko bao giờ dám dí cái ống kính vào người lạ) cũng phải mất công giải thích nguồn gốc hình cái ông " đại tá" (Colonel Sanders) trong logo của bổn hiệu, mà cháu ko biết.​

ThomasThang

Xe điện
Cũng giống cách sắp xếp nhưng khu ăn uống trong các thương xá nước ngoài, vẽ mỹ trang cũng khá hài hòa vừa đủ. Giá cả cũng khá bình dân. Tốt.

Cái này thì thật tình nhà cháu hơi bị té ngữa!​

ThomasThang

Xe điện
Em đc giải thích là thương hiệu K-Mart là do chủ là người Korea. Dù sao sau này VN và Korea va Mỹ vào TPP rồi thì phải thay vì Mỹ có K-Mart từ xưa lắm (trên 100 năm) tên này phải đã cầu chứng bản quyền lâu rồi

Chữ K từ gốc người Mỹ sáng lập, chư Mart là chữ nói tắt "market", là cái chợ tạp hóa

Chỉnh sửa cuối: