[Funland] Diễn tập hiệp đồng quân binh chủng - Quân đoàn 2

PHÓNG

Xe tải
Em hỏi ngu ngơ tý là bây giờ bên địch trong các tình huống giả định vưỡn là HK hay là ..ựa rồi các cụ ?

pain

Xe ba gác
Em hỏi ngu ngơ tý là bây giờ bên địch trong các tình huống giả định vưỡn là HK hay là ..ựa rồi các cụ ?
Theo cụ thì thằng nào dễ trở mặt chơi mình trước nhất?

PHÓNG

Xe tải
Theo cụ thì thằng nào dễ trở mặt chơi mình trước nhất?
Em lại hỏi tý ngu ngơ nữa nhé, khi triển khai tình huống thì nói như nào nhể, có cụ thể không hay là vưỡn: 1 hạm đội "tàu lạ" vừa tiếp cận bãi biển QN đổ lên bờ 1 trung đoàn BB "lạ", bla bla ?

pain

Xe ba gác
Em lại hỏi tý ngu ngơ nữa nhé, khi triển khai tình huống thì nói như nào nhể, có cụ thể không hay là vưỡn: 1 hạm đội "tàu lạ" vừa tiếp cận bãi biển QN đổ lên bờ 1 trung đoàn BB "lạ", bla bla ?
He he, em nghe hơi nồi chõ biết tí gì thì phọt lên. Cụ hỏi thế làm sao em trả lời được, hơn nữa nếu biết mà em nói thì em phải...thịt cụ=))

Trong quân đội chỉ có ĐỊCH/TA chứ không có LẠ/QUEN gì xất.
Năm 1979 và 1980 , em có tham gia 2 đợt diễn tập thực binh chống đổ bộ đường biển vào Cửa Nhật Lệ và Cửa Việt. Nhìn ngoài thì cũng hoành lắm (cũng súng pháo đì đùng) nhưng trong thì cứ như thời trẻ trâu đánh trận giả. Nhiều chuyện cười lăn lóc cả quân xanh lẫn quân đỏ! :))

Mr.Alo

Xe lăn
quân ta diễn tập những cái khác thì em ko biết chứ đạn dược thì nhỏ giọt lắm

Red_Evil

Xe buýt
Em thiển nghĩ, việc tập bắn đạn thật là cơ hội để cho các chú bộ đội nhà mình được thực hành vũ khí, kẻo lâu lâu không dùng thì quên mất :D hoặc là không thành thục. Bắn ít đạn thật thôi cũng được vì thực tế là đất nước còn nghèo, tiền chi mua sắm vũ khí cũng không lấy gì làm hoành tráng lắm. Ở thời bình đúng là vẫn phải nêu cao cảnh giác, nhưng tiết kiệm đến đâu được thì tiết. Vì cũng chẳng có nhiều cơ hội để được mang toàn bộ vũ khí ra chiến đấu đâu mà.

Đánh ai, ai đánh ở cái thời buổi này? Mỹ thì chắc chắn không đánh. Khựa thì cứ dọa lăng nhăng để chuyển sự chú ý của dư luận lùm xùm trong nước ra nước ngoài. Mà bao đời nay nó vẫn dọa rồi chứ có phải bây giờ mới dọa đâu, chẳng qua bây giờ các phương tiện thông tin đại chúng sẵn quá nên dân mới biết được tin tức nhiều.

Chứ Khựa mà xua quân vào đánh ta thì em nghĩ chắc chắn chả bao giờ, với bối cảnh thế giới hiện tại.

pain

Xe ba gác
Bản chất diễn tập có 2 ý nghĩa:

1- Rèn quân luyện cán
2- Răn đe, bóc mẽ ý đồ của đối phương.

Vậy đánh hay không thì cũng còn tùy thời tiết địa chính trị. Nhưng muốn hòa bình thì phải chuẩn bị chiến tranh.

thanhthuy2010

Xe hơi
phải bắn bớt đạn đi chứ các Bác, sau còn mua sắm đồ mới dùng cho oách chứ, tốn kém lắm đấy các Bác ạ.

bocubau

Xe tăng
Quân đoàn 2 thì thiện chiến rồi ạ...có sư bộ binh như 304 oánh bao trận được ghi danh trong cả hai cuộc chiến...em có ông anh trưởng thành từ 304 giờ làm chính ủy của Quân đoàn. Bộ đôi của sư 304 lên: chính ủy và tư lệnh với hai cái tên ghép thành: Đủ Mạnh

Chã Nhỏ

Xe điện
bác jack định làm phim Hô li út à =))

buituananh_as

Xe điện
Trong quân đội chỉ có ĐỊCH/TA chứ không có LẠ/QUEN gì xất.
Năm 1979 và 1980 , em có tham gia 2 đợt diễn tập thực binh chống đổ bộ đường biển vào Cửa Nhật Lệ và Cửa Việt. Nhìn ngoài thì cũng hoành lắm (cũng súng pháo đì đùng) nhưng trong thì cứ như thời trẻ trâu đánh trận giả. Nhiều chuyện cười lăn lóc cả quân xanh lẫn quân đỏ! :))
Chẳng bù cho bọn em,năm 2000 diễn tập Biên Sơn..đạo diễn nó dựng bọn em dậy từ 1-2h sáng,rồi hành quan ra bãi bắn..lội suối bì bõm rồi ngâm mình trong nước tầm đấy và đang mùa đông..mãi đến 5h sáng mới lệnh tấn công,bộ binh lại phải chờ cho hỏa lực mạnh xog mới đc lên chứ,bắn xong 2 quả B41 ù hết tai chẳng nghe đc gì ngoài tiếng súng nổ như pháo tép..sau mang nộp lại đạn mà thấy tiếc vì mình ko bắn trượt<):) để đc xả nốt đạn

chitom

Xe tăng
Bản chất diễn tập có 2 ý nghĩa:

1- Rèn quân luyện cán
2- Răn đe, bóc mẽ ý đồ của đối phương.

Vậy đánh hay không thì cũng còn tùy thời tiết địa chính trị. Nhưng muốn hòa bình thì phải chuẩn bị chiến tranh.
Chính vì thế, e thấy lần này VTV có vẻ nhấn mạnh:
Cuộc diễn tập hợp đồng binh chủng...... lớn nhất kể từ ngày giải phóng 1975 đến nay....
Thứ 2 nữa có một cái em thấy hay : Các cuộc diễn tập khác : Quân phục, quân trang dù là rằn ri K8, nhưng vẫn là mũ cối :P. Lần này hình ảnh trên TV cho thấy bộ đội mặc theo đúng chuẩn mới nhất được trang bị (rằn ri, mũ sắt bọc theo chuẩn)

Chỉnh sửa cuối:

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
quân đoàn 2 cụ ạ. diễn tập hiệp đồng quân binh chủng.
Diễn tập hiệp đồng bắn đạn thật ở cấp quân đoàn tiến công trong hành tiến(em không biết có phải cả quân đoàn không hay chỉ một sư) là cực lớn. Để chuẩn bị cho chiến dịch HCM, một số cán bộ cao cấp đã sang Liên Xô học và thăm quan các bạn diễn tập chứ lúc đó mình chưa có khả năng chỉ huy phối hợp các quân binh chủng tiến công trong hành tiến.
Diễn tập thực binh (không bắn đạn thật) cấp sư cũng phải 3 năm chỉ tổ chức được một lần. Chỉ tính riêng bộ binh hành quân bộ, nếu chỉ huy không tốt (giống như điều khiển giao thông) hai trung đoàn chẳng may đan xen vào nhau là hầu như không thể tìm về vị trí theo đơn vị của mình.
Năm 85, bọn em chỉ thực hành ở cấp tiểu đoàn BB tiến công phối hợp với xe tăng là đã thấy lớn lắm rồi. Bên xe tăng yêu cầu tất cả chiến sĩ mang súng B41 phải chạy lên trước vì sợ cướp cò. Trong lúc chạy và bắn (bia) có vài chiến sĩ bị ngay AE trong đơn vị đánh và chửi rất nhiều vì vừa chạy vừa quay ngang súng (trung bình mỗi khẩu AK 20v)
Việc thực hành diễn tập ở cấp QĐ cho thấy sự trưởng thành rất nhiều của QDNDVN.

Diễn tập hiệp đồng bắn đạn thật ở cấp quân đoàn tiến công trong hành tiến(em không biết có phải cả quân đoàn không hay chỉ một sư) là cực lớn. Để chuẩn bị cho chiến dịch HCM, một số cán bộ cao cấp đã sang Liên Xô học và thăm quan các bạn diễn tập chứ lúc đó mình chưa có khả năng chỉ huy phối hợp các quân binh chủng tiến công trong hành tiến.
Diễn tập thực binh (không bắn đạn thật) cấp sư cũng phải 3 năm chỉ tổ chức được một lần. Chỉ tính riêng bộ binh hành quân bộ, nếu chỉ huy không tốt (giống như điều khiển giao thông) hai trung đoàn chẳng may đan xen vào nhau là hầu như không thể tìm về vị trí theo đơn vị của mình.
Năm 85, bọn em chỉ thực hành ở cấp tiểu đoàn BB tiến công phối hợp với xe tăng là đã thấy lớn lắm rồi. Bên xe tăng yêu cầu tất cả chiến sĩ mang súng B41 phải chạy lên trước vì sợ cướp cò. Trong lúc chạy và bắn (bia) có vài chiến sĩ bị ngay AE trong đơn vị đánh và chửi rất nhiều vì vừa chạy vừa quay ngang súng (trung bình mỗi khẩu AK 20v)
Việc thực hành diễn tập ở cấp QĐ cho thấy sự trưởng thành rất nhiều của QDNDVN.
Cụ này lính chính quy nói có lý nhẩy. Là lính nhưng anh Rack ít tham gia box này lắm đấy nhé! :D

Năm 1979 bọn em thưc binh, chiến với nhau bằng .... mồm. :))
Năm 1980 thì kết bắn đạn thật (hỏa lực), còn AK bộ binh thì chơi toàn đạn mạc tử (đạn giấy), chỉ cấm kg cho bắn dưới 5m.

hoinhap

Xe tăng
Trước đây cũng diễn tập dưng mà bí mật kiểu Liên xô, còn giờ diễn tập quay TV để phô trương thanh thế kiểu Mỹ mà! :D

Trước đây cũng diễn tập dưng mà bí mật kiểu Liên xô, còn giờ diễn tập quay TV để phô trương thanh thế kiểu Mỹ mà! :D
Cái này cụ nhầm.
LX diễn tập toàn quay thành film tài liệu nghiêm chỉnh để PR cụ ợ. Thời trước khi LX sụp, em được xem ngoài rạp cũng có khi đến chục film chứ không ít.
Có thế, lúc đó dân nhà mềnh mới nghĩ "Anh cả là vô địch thiên hạ! " :D

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
dạo này máy bay trực thăng bay về bắc giang nhiều quá,e ở tp bg mà ngắm thấy mỗi lần có khoảng 6 con trực thăng,trong đó có 2-3 chiếc thường còn lại toàn là vũ trang,ko biết có vụ gì,hình như tập trận vì bg có quân đoàn 2 mà