Điện giật ...

Các Bác ơi , mấy hôm nay hôm lúc nào ra khỏi xe khi đóng cửa E cũng bị "Giật điện" 1 phát ... có lúc nghe rõ: tẹt 1 phát :'( :'( :'(

E thấy bên tây ở những vùng khí hậu hanh khô , các xe đi đều có cái miếng gì gì gắn ở bô xe quẹt xuống đường . Thấy bảo để "chống giật" có đúng ko hả các Bác ???? và hiện ở HN có bán ko ạ ...

Bây giờ mỗi lần xuống xe khi đóng cửa cứ "ghê ghê" tay . May mà mua xăng ở nhà mình có người bơm chứ ko phải tự bơm như ở bển ko thì có khi Bòm ....

Kim Long

Đi bộ
Bão từ đới bác ơi.
Bác để ý, mấy hôm nay pin điện thoại cũng mau hết, thường thì pin laptop hay cháy nổ trong những ngày như thế này. :))

Trời đất, dạo này bác Nakio đi công tác liên tục đổ bệnh nhiều thế ! Sedan chứ có phải xe bồn đâu mà bác đòi gắn dây xích chứ lị, chắc là em nó mát điện đâu đó rồi, bác mang qua Lĩnh Nam kiểm tra lại mau đi (mấy cha thợ ở đấy hay táy máy nghịch lắm đấy ).

Mong bác mau hết.... giật :))

Ko phải đâu các bác ợ, do thời tiết hanh mặc nhiều áo len nên nó tích điện, gặp cái xe khi có ma sát ở đâu đó cũng có điện... em cũng chẳng rõ đại khái là tích điện nên khi chạm tay cửa hay bị điện giật nhẹ

Thế thì bác cứ làm sợi dây xích một đầu nối vào thân xe đầu kia thả xuống đường cho nó lành :)) Có khi bác đi khám thử xem, chửa chắc đã phải là do xe đâu :)) Bác thử sờ vào đèn tuýp xem nó có sáng không :)) khéo lại thành Nakio phát điện chứ chả chơi :D

ph-long

Xe đạp
Em mấy hôm nay cũng bị giống bác, cứ tặc lưỡi chắc là do tích điện kiểu như mặc áo len ấy mà! Nhưng cũng thấy ghê ghê khi vào cây xăng, hì:( :( :(

mltr6 nói:
Trời đất, dạo này bác Nakio đi công tác liên tục đổ bệnh nhiều thế ! Sedan chứ có phải xe bồn đâu mà bác đòi gắn dây xích chứ lị, chắc là em nó mát điện đâu đó rồi, bác mang qua Lĩnh Nam kiểm tra lại mau đi (mấy cha thợ ở đấy hay táy máy nghịch lắm đấy ).

Mong bác mau hết.... giật :))
Ơ cái nhà Bác này .... E bị thật đấy . Tối nay vừa bị 2 phát rồi kêu "tẹt" 1 phát hẳn hoi nhá . ko đau mấy nhưng giật hết cả mình :D :D :D

Ơ thế bác chưa nhìn thấy cái loẹt quẹt đấy à ?? E đã nhìn thấy 1 lần ở HN có chú gắn rồi . Nhìn hay ra phết ...

lengkeng

Xe tăng
Chuyện điện giật này em đã bốt bên OS cách đây 2 năm rồi. Trời lạnh, độ ẩm thấp, khô nên thân thể bị tích điện. Nhất là mặc áo len ngồi ma sát với da ghế nên càng nhiễm điện mạnh. Trời tối ko những các bác nghe thấy tiếng tạch tạch mà còn thấy cả ánh sáng xanh nữa.

Mà bị giật với vợ 2 còn may chán. Vợ cả em và em suốt ngày giật điện nhau cơ :)) em thề là ko nói phét, thỉnh thoảng vô tình chạm vào tay chân vợ lại bị giật tung, hi hi (l)

lengkeng

Xe tăng
Hoặc là em đang ngồi co chân trên ghế chat chít với gái, hoặc vào OF. Vợ đi qua chạm vào tay, cổ hoặc mặt mũi bất kể chỗ nào y như rằng bị giật, cả 2 đều sợ +o( +o( +o(

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Mùa này em bị điện giật như bác nakio là thường xuyên, nên em lúc ra vào xe rất chú ý, đóng cử thì toàn tỳ tay lên kính để tránh bị giật, hay dùng vật gì đó cách điện để đóng, nhưng thi thoảng vẫn bị, bưc...

binhnq2

Xe tăng
đúng là ở bển trời Âu, em thấy xe có cái dây rà chạm mặt đất đằng sau. Nhưng ko hỏi kỹ chức năng là gì, ai biết giải thích cái đê

Kim Long

Đi bộ
Ơ em nói thật mà, THẬT ĐẤY (C) HT :))
Cũng mùa khô, cũng trời rét, cũng mặc áo len nhân tạo, nhưng các bác cứ để ý khi nào có bão từ mới đủ mạnh để đánh lửa khi chạm vào..., bình thường chỉ đánh lửa khi các bác cới áo người ta ra nhanh quá thôi.

lengkeng

Xe tăng
Cái này là hiện tượng tích điện thôi. Xe chạy lâu trong thời tiết khô hanh thì tích điện. Do bắng xe bằng cao su nên không có khả năng chuyền điện xuống đất, đến khi mua xăng chẳng hạn, cây xăng nối xuống đất nên khi dí vào chỗ rót xăng trên xe sẽ xảy ra hiện tượng phóng điện. Lúc này giống như bác bật lửa soi xem còn xăng không :)) :)) :))
Dây sắt buộc vào thành xe rà rà xuống đường để luôn đảm bảo xe trung hòa về điện :)

binhnq2 nói:
đúng là ở bển trời Âu, em thấy xe có cái dây rà chạm mặt đất đằng sau. Nhưng ko hỏi kỹ chức năng là gì, ai biết giải thích cái đê

Em học được 1 mẹo bọn Tây nó dạy em, trước khi cầm vào tay cửa bằng kim loại vào mùa rét thì nên 1 là lấy tay gõ vào tay cửa 1 cái như kiểu gõ cửa hoặc là búng 1 cái vào cái tay cửa. Ko bao giờ bị kêu tẹt 1 phát, lý do bị kêu tẹt 1 cái là do phóng điện, còn mình gõ nhanh vào nó thì lại là truyền điện thành ra chẳng bị làm sao, các bác thử thì sẽ thấy ngay

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Tôi thấy cứ đến mùa đông là bị vụ này! Giật đau phết, không biết có hại gì không nhưng chắc sau mỗi phát sẽ bị giảm đi mất 1 số chú :D !

hachi

Xe tăng
noza nói:
Em học được 1 mẹo bọn Tây nó dạy em, trước khi cầm vào tay cửa bằng kim loại vào mùa rét thì nên 1 là lấy tay gõ vào tay cửa 1 cái như kiểu gõ cửa hoặc là búng 1 cái vào cái tay cửa. Ko bao giờ bị kêu tẹt 1 phát, lý do bị kêu tẹt 1 cái là do phóng điện, còn mình gõ nhanh vào nó thì lại là truyền điện thành ra chẳng bị làm sao, các bác thử thì sẽ thấy ngay
Em cũng toàn phải làm trò này. Đi đâu về thoát được cái cửa xe thì lại gặp cái cổng sắt, em cũng toàn phải gõ trước mấy cái rồi mới dám cầm vào tay nắm cửa. Ngày trước chưa biết đòn này có hôm đi bụi đêm về còn thấy toé lửa xanh như Xenon 9000K nữa, cáu phết :)) :)) :))

CFHO

Đi bộ
Trước khi mở cửa thì em chạm tay vào phần kim loại nào đó trên cánh cửa, và đẩy cửa bước ra, lúc đó nếu có tích điện thì cũng sẽ truyền hết vào cánh cửa và mình không bị giật tẹt một cái nữa

cvn

Xe buýt
Ngày xưa hồi mình trai trẻ cũng hay bị giật. Giờ có tuổi rồi không thấy bị giật nữa :)) :))

attk

Xe tải
Các bác nói đều đúng, dưng mà các bác có thấy là những người khác cũng ngồi trên cái xe đó, cũng ngọ nguậy nhiều như lái xe, cũng mặc nhiều áo len,.. thế mà hầu hết chỉ có lái xe là hay bị giật tanh tách như thế nạy Tại sao nhê?