[Funland] Diễn giả: "Học đại học làm gì rồi cũng đi làm thuê"

VuNgoanMuc

Xe điện
Các chương trình khởi nghiệp hay định hướng cho lớp trẻ thường mời các diễn giả là những doanh nhân thành đạt.. điều này có vẻ gây ngộ nhận cho lớp trẻ, khi họ nhìn vào khối tài sản đồ độ và cuộc sống sung sướng của các doanh nhân đó. Dẫn tới tâm lý sẵn sàng bỏ việc trong khi chưa có sự sẵn sàng hoặc đủ liều lĩnh để tự làm.. Cả quãng thời gian dài cực khổ từ lúc mới khởi sự của các doanh nhân đó cho đến trước khi thành công thì họ không được chứng kiến và không biết, hoặc nghe nói nhưng không thể hình dung ra được. Có lẽ nên mời những người vừa khởi sự đến nói có tác dụng hơn.

theanh90

Xe tăng
Lại như anh ê lôn quýt đi diễn giả thì toàn xạo lờ chứ chẳng nhẽ nói t có dây, t đạp lên pháp luật mới giàu đc.
Học là lấy kiên thức, còn ra ngoài xã hội làm cái gì thì 1 phần là cách mình vận dụng kiên thức, một phần là may mắn.
Còn nói điều hiển nhiên như ông giám đốc thì nực cười, xã hội chỉ có tỉ lệ nhỏ làm ông chủ thì dĩ nhiên đa phần là làm thuê rồi.

hoviethung

Xe lăn
Nhiều người gặp may mắn lại cứ nghĩ mình tài năng 😂
Lỗi hoàn toàn do ban tổ chức nhà trường. Đh ngoại ngũ -tin học lại mời ông giám đốc trang trí tiệc cưới truyền động lực cho sinh viên
Nói về kinh nghiệm khởi nghiệp của bản thân cũng tốt đồng thời tranh thủ quảng cáo cho doanh nghiệp..nhưng tiếc thay lại tạo sự xung đột không đáng có. Tất nhiên kinh nghiệm sư phạm bị hạn chế cũng khó truyền tải.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Thằng này nó nói đúng còn gì nữa, không học thì chỉ có đi làm CHỦ nhật,(grap, thợ xây thợ nề gì đó) còn nếu học hành đàng hoàng thì chỉ có đi làm thuê từ thứ 2 đến thứ 6 nghỉ.
Nói thật giờ đầy ông chủ tháng kiếm ko nổi 20tr, nhưng người làm thuê 100tr thì cũng đầy
Toàn ông chủ quán cafe với trà sữa cóc. Tháng kiếm 20tr chật vật lắm cụ ạ

pooka

Xe container
Vụ này hồi ấy cũng xôn sao lắm, nếu mạng XH mà phát triển như bây giờ chắc cũng gạch đá đủ xây cả thành phố. Trường dang giá số 2 mời thằng giàu số 2 về nói chuyện trong lễ tốt nghiệp mà nó xui SV bỏ học.
Sợ nhất là cái xã hội mình khoảng vài chục năm nay đội cơ hội với khôn lỏi thì lại lên ngôi, còn đội học hành tử tế làm ăn thật thà thì lại thu nhập kém.
Đội bạn em đi sang Bắc Âu về bảo là trẻ con bên ấy cho về VN thì chắc bị coi là lũ gà công nghiệp hết, vì trung thực và không khôn lỏi tranh giành như ở VN.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Sợ nhất là cái xã hội mình khoảng vài chục năm nay đội cơ hội với khôn lỏi thì lại lên ngôi, còn đội học hành tử tế làm ăn thật thà thì lại thu nhập kém.
Đội bạn em đi sang Bắc Âu về bảo là trẻ con bên ấy cho về VN thì chắc bị coi là lũ gà công nghiệp hết, vì trung thực và không khôn lỏi tranh giành như ở VN.
Tiêu biểu cho tư duy "nghèo cũng là 1 dạng đạo đức " :))

pooka

Xe container
Tiêu biểu cho tư duy "nghèo cũng là 1 dạng đạo đức " :))
Chẳng phải là nghèo thì đúng. Mà ở châu Âu đội giỏi toán thì bao giờ cũng có thu nhập cao vì lương cao. Ở nước mình giỏi toán hay tự nhiên mà không biết xoay sở làm tay trái thì mặc định là nghèo vì lương thấp.
Xứ mình mà cái gì cũng cứ trung thực thì chỉ có ăn cám.
Bọn trẻ con Bắc Âu về VN mình thì đảm bảo sẽ nghèo vì không biết khôn lỏi mánh khóe.

jazzzzz

Xe lăn
Em và bạn em thấp nhất là học ĐH, có người Cao học, TS. Ra trường vừa làm vừa học và bây giờ đứa nào cũng khá, thu nhập cao (mỗi tháng đóng thuế vài chục củ), đặc biệt là con cái đều giống bố mẹ chăm học và học tốt, tuân thủ….
Với em học là con đường để thoát nghèo.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Chẳng phải là nghèo thì đúng. Mà ở châu Âu đội giỏi toán thì bao giờ cũng có thu nhập cao vì lương cao. Ở nước mình giỏi toán hay tự nhiên mà không biết xoay sở làm tay trái thì mặc định là nghèo vì lương thấp.
Xứ mình mà cái gì cũng cứ trung thực thì chỉ có ăn cám.
Bọn trẻ con Bắc Âu về VN mình thì đảm bảo sẽ nghèo vì không biết khôn lỏi mánh khóe.
Bản thân tôi là minh chứng ngược lại hoàn toàn với nhận định của cụ. Toán(tư duy) tôi cũng khá, kinh doanh bằng sự tử tế và ko nghèo. Cái cụ nhìn thấy ngoài kia chỉ là sự vụ ngắn hạn rồi quy chụp.

Smile1102

Xe container
Chỉ có 4% các tỉ phú là bỏ học đại học, thấp hơn nhiều con số bỏ học trung bình các cụ ạ.
Và dưới đây là danh sách các trường mà các tỷ phú đã bỏ, xem mình có vào đc đó ko đã :D

Smile1102

Xe container
Bản thân tôi là minh chứng ngược lại hoàn toàn với nhận định của cụ. Toán(tư duy) tôi cũng khá, kinh doanh bằng sự tử tế và ko nghèo. Cái cụ nhìn thấy ngoài kia chỉ là sự vụ ngắn hạn rồi quy chụp.
Nhà em hai vc cũng coi là khá khá toán ( chuyên Toán, có giải HSG Tỉnh, QG), làm thuê, trung lưu, ko nghèo.
Cty em là cty tư vấn, đội gốc chuyên Toán đầu óc làm việc tốt hơn đội khác, bạn em biết mấy đứa giải Toán Quốc tế cũng ko nghèo.

Rivers

Xe container
Có bài viết giới thiệu về vị diễn giả mà một số cụ đang miệt thị đây.
"DOANH NHÂN ĐẶNG THANH TỨ - HIỆN THỰC NHỮNG GIẤC MƠ HOA - Doanh nhân Đất Việt" https://doanhnhandatviet.com.vn/doanh-nhan-dang-thanh-tu-hien-thuc-nhung-giac-mo-hoa/
Tứ sinh ra trong gia đình có hoàn cảnh kinh tế gặp nhiều khó khăn, ba thì mất sớm, một mình mẹ tảo tần nuôi 4 người con trai đang tuổi ăn tuổi học. Hoàn cảnh gia đình càng lúc càng khó khăn, thế nên, vào cái tuổi đẹp nhất đời người, chàng thanh niên tuổi 18 đã quyết định từ giã giấc mơ vào Đại học để khăn gói vào Sài Gòn nhằm tìm kiếm một cơ hội lập nghiệp khác. Bỡ ngỡ trước sự hào nhoáng và nhộn nhịp của một thành phố lớn, không tiền bạc, không kinh nghiệm, cũng không có người thân. Tứ không mơ ước gì cao xa mà chỉ mong kiếm được một công việc để mưu sinh nơi đất khách quê người.
Để ý thấy mấy anh không bằng lại rất hay đi chê. Trong công việc chưa nói tới trình độ thì đội có bằng cấp, đặc biệt là các trường thứ hạng cao thường chuẩn chỉ, có kỷ luật hơn, tư duy giải quyết vấn đề cũng nhạy bén hơn.

ca_kiem

Xe container
Em nghĩ ý ông diễn giải này… là làm thuê với ông chủ… cái này ông ý nói đa số. Học tiến sỹ hay giáo sư thời buổi này đều làm thuê hết. Lăm le định làm chủ lại chết trong 1 nốt nhạc :))
Còn mấy ông công tử công chúa sinh ra đã ngậm thìa vàng không tính vì sinh ra đã là ông chủ.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Chỉ có 4% các tỉ phú là bỏ học đại học, thấp hơn nhiều con số bỏ học trung bình các cụ ạ.
Và dưới đây là danh sách các trường mà các tỷ phú đã bỏ, xem mình có vào đc đó ko đã :D
Những người bỏ học mà thành công không phải vì họ không thích học. Thực tế họ thấy lượng kiến thức(cần thiết) ở trong trường ko đủ đối với họ nhưng những thứ họ thấy ko cần thiết lại làm vướng chân họ trong khi quỹ thời gian là hữu hạn. Hoặc họ bị 1 ý tưởng nào đó thôi thúc phải làm trong khi đang bị luẩn quẩn với bài vở trên giảng đường. Vì thế họ lựa chọn bỏ học và tự học những gì cần thiết song song quá trình triển khai ý tưởng. Không một ai thành công mà ko song hành với việc học cả.

bomon

Xe tăng
Ông ấy nói có lý đấy chứ, nhưng chỉ với một số ít có tư chất khác người thôi. Xui cả đám đông thế bỏ học thì có mà đi làm culi hoặc làm trộm cướp.
Vụ này hồi ấy cũng xôn sao lắm, nếu mạng XH mà phát triển như bây giờ chắc cũng gạch đá đủ xây cả thành phố. Trường dang giá số 2 mời thằng giàu số 2 về nói chuyện trong lễ tốt nghiệp mà nó xui SV bỏ học.
Chuyện bài phát biểu ở Yale xui bỏ học của Larry Ellison là chuyện bịa cho vui thôi

Còn diễn giả trong bài kể ra nói cũng đúng, em thay học đại học bằng ăn cơm thì vẫn đúng.

pooka

Xe container
Ồ, em đâu có khẳng định là học giỏi thì nghèo. Đội học giỏi bây giờ thì không nghèo mà ít ra cũng luôn đủ sống, nhưng chỉ một số ít giầu thôi. Ở đây chỉ so sánh đội học giỏi và làm ăn chân chính so với đội học kém nhưng cơ hội và giỏi quan hệ, thu nhập chênh nhau nhiều lắm, nên so với đội đấy thì vẫn là " nghèo".
Còn lại thì vẫn luôn phản đối những người khuyên sinh viên nên bỏ học đại học.

pooka

Xe container
Em và bạn em thấp nhất là học ĐH, có người Cao học, TS. Ra trường vừa làm vừa học và bây giờ đứa nào cũng khá, thu nhập cao (mỗi tháng đóng thuế vài chục củ), đặc biệt là con cái đều giống bố mẹ chăm học và học tốt, tuân thủ….
Với em học là con đường để thoát nghèo.
Vấn đề là đội không học hành gì nhưng giầu nhờ cơ hội hoặc quan hệ giỏi, lại được mời đến giảng cho Sinh viên thì họ khuyên sinh viên bỏ học là dễ hiểu, thậm chí có trường hợp còn chửi là " Càng học thì càng ngu" , khối người nghe chối tai mà không được chửi. KK

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Cũng có thể ổng bị ảnh hưởng bởi các sác, rồi văn hóa tham nhũng làm giàu bằng chính sách. Tất nhiên kiểu này thì người có học Ko làm.

Ngày xưa vào đại học cũng khó, ổng có thể tự ti nữa.

Lara

Xe buýt
Bố khỉ. Lắm người cũng cứ tin bọn khua môi múa mép này nhỉ ? Để làm doanh nghiệp thành công, ngoài tri thức và vốn thì yếu tố may mắn chiếm >50%, đặc biệt ở xứ này thì phải thêm quan hệ xúc tác nữa
Ông ấy nói có lý đấy chứ, nhưng chỉ với một số ít có tư chất khác người thôi. Xui cả đám đông thế bỏ học thì có mà đi làm culi hoặc làm trộm cướp.
Thực tế thì bây giờ cụ ấy tụt xuống thứ 4 thế giới.
Mà 3 ông lên trên cụ ấy đều học đại học cả cụ ạ.