[Funland] Diễn giả: "Học đại học làm gì rồi cũng đi làm thuê"

hoviethung

Xe lăn
Suy cho cùng, vị diễn giả này cũng là một nạn nhân.
Ở một môi trường mà mục tiêu của việc hoc ĐH không phải là để có kiến thức, thì điều anh ta nói không hoàn toàn sai.
Ở một môi trường mà người có KIẾN THỨC bằng việc HỌC THẬT không thể hoặc rất khó khăn để kiếm sống bằng kiến thức họ có, thì điều anh ta nói lại rất đúng.
Ý cụ là nội dung, chương trình, phương pháp học đại học xa rời cuộc sống nên rất khó khăn để kiếm sống với kiến thức đã được trang bị à?

quangzizi

Xe tăng
Đời lên voi xuống chó không biết thế nào mà lần, thành công hôm nay có thể mai ra bãi. Con đường mình đi có thể ngon nghẻ gặp thời, đường người khác đi có thể chưa hoặc không ngon bằng. Điều đó không có nghĩa là phủ nhận công lao của người ta, nhất là công lao dùi mài kinh sử là truyền thống đáng quý. Giờ em cũng chả nghĩ đến bằng làm gì nhưng mấy thằng chém mồm to mặt mũi khệnh khệnh kiểu này thường nghĩ một chiều, gió đổi cái là mất hết. Người có căn bản làm lại dễ hơn và tồn tại được qua thời cuộc. Em cũng chả ước ai gặp vận nhưng thực tế nó là như thế.

cusao

Xe lăn
- Không học hành gì cũng có thể giàu có hoạc chết đói
- Chăm chỉ học hành chả chắc đã giàu có gì nhưng không bao giờ chết đói
Người biết suy nghĩ sẽ chọn được cách có lợi. Kẻ ngu đần sẽ chọn bừa theo may rủi hoạc xúi bẩy.
- Học ĐH cũng chỉ là một con đường tìm kiếm thành công an toàn hơn những con đường khác chứ không phải con đường duy nhất hoặc chắc chắn nhất.
- Kể từ xa xưa cho đến ngày nay người khôn ngoan ngày càng hiểu rõ "...không học chỉ có chết..." . Kẻ khờ dại luôn thấy mình có hiểu biết hơn người

QMintech

Xe tăng
Anh Vova nói rồi" chả thằng ngu nào chia sẻ cho thằng khác cách làm giàu đâu" :)

nowhereland

Xe điện
Thằng gđ này chưa học qua ĐH, tầm nhìn của nó cũng dưới ĐH nên nó phát biểu thế cũng không lạ.
Kiếm tiền, làm giàu hay làm chủ....đều có thể không cần học ĐH, nhưng số đấy chiếm được 1% trong xã hội là cùng. Còn ở tầm vĩ mô thì học ĐH ra sẽ có nhiều cơ hội việc làm và thu nhập tốt hơn, cái đấy mới quan trọng để phát triển xã hội.

hoaoaihuong

Xe buýt
Nên gõ đầu tay mời thằng này về trường, ít ra cũng phải biết hườm hườm nó nói cái gì chứ, để nó lên nói bậy như thế thì cứ là xác cm định, giờ gặp sinh viên nó chửi cả đôi luôn.
Nhìn thần thái bạn CEO của TikTok trả lời trước quốc hội Hoa Kỳ, tự hiểu có nên học đại học hay không.

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Phát biểu tại lễ tốt nghiệp đại học Yale năm 2000, Lawrence “Larry” Ellison chủ tịch Oracle đã nói: hãy nhìn người bên trái mình, rồi người bên phải, người đằng trước, đằng sau, hay nhớ lấy họ vì 5, 10 thậm chí 30 năm sau tất cả đều thua cuộc… vì đã học hết đại học:
“Là SV của ÐH Yale, tôi xin lỗi nếu các bạn có thể chịu đựng được phần mở đầu trước, nhưng tôi muốn các bạn làm một điều gì đó cho tôi. Xin hãy nhìn chung quanh bạn. Hãy nhìn người bạn cùng lớp bên trái bạn. Hãy nhìn người bên phải bạn. Bây giờ, hãy xem xét điều này: 5 năm nữa, 10 năm nữa, thậm chí 30 năm nữa, kì quặc là những người bên trái bạn sẽ trở thành người thua cuộc. Người ngồi bên phải bạn lúc đó cũng là người thua cuộc. Và bạn, người ở giữa sẽ như thế nào?

Bạn có thể mong mỏi điều gì hơn? Rốt cục bạn cũng sẽ là một gã tồi mà thôi. Tất cả đều thua. Tất cả. Thực tế, khi tôi tìm kiếm trong số những người trước mặt tôi hôm nay, tôi không thấy được hàng ngàn tia hi vọng cho một ngày mai tươi sáng. Tôi không thấy hàng ngàn người lãnh đạo tương lai trong hàng ngàn ngành công nghiệp. Tôi chỉ thấy hàng ngàn kẻ thua cuộc. Bạn lo lắng ư? Dễ hiểu thôi. Sau cùng, tôi, Lawrence “Larry” Ellison, người bỏ học đại học nửa chừng, cả gan hùng hồn thốt ra những điều trái lẽ phải như thế trước khóa tốt nghiệp của một trong những viện có uy tín nhất đất nước này?

Tôi sẽ nói cho các bạn biết tại sao?

Bởi vì tôi, Lawrence “Larry” Ellison, người giàu thứ hai trên hành tinh, là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Bill Gates, người giàu nhất thế giới dù sao đi nữa cũng là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Paul Allen, người giàu thứ ba trên thế giới, cũng bỏ học ÐH giữa chừng, và bạn thì không làm điều đó. Và cứ tính như thế tiếp tục đi. Cho đến Michael Dell, người giàu thứ 9 trên thế giới và ngày càng đi lên rất nhanh, cũng là một thằng bỏ học giữa chừng và bạn, vâng chính lại là bạn, không như thế. Bạn thấy đảo lộn rồi ư? Có thể hiểu được mà.

Vì vậy hãy để tôi chọc giận cái tôi trong bạn bằng cách chỉ ra, một cách thẳng thắn, là bằng cấp của bạn chẳng có giá trị gì hết. Phần lớn các bạn, tôi tưởng tượng là, đã trải qua 4,5 năm ở đây, bằng nhiều cách bạn cố gắng học và chịu đựng những gì sẽ có lợi cho bạn trong những năm sắp tới. Bạn đã lập ra một thói quen làm việc tốt. Bạn đã thiết lập nên một mạng lưới các quan hệ để có thể giúp đỡ bạn khi bạn vấp ngã trên con đường của mình. Và bạn đã tạo ra những gì có quan hệ suốt đời với từ “cách chữa bệnh”.

Tất cả điều đó đều tốt. Sự thật là bạn sẽ cần đến mạng lưới đó. Bạn sẽ cần những thói quen làm việc chăm chỉ. Bạn sẽ cần “cách chữa bệnh”. Bạn sẽ cần nó vì bạn không bao giờ bỏ học nửa chừng, và chính vì thế, vâng, bạn sẽ không bao giờ ở trong số những người giàu nhất thế giới. Oh, chắc chắn là làm theo cách của bạn sẽ không bao giờ vươn tới số 10, 11 như Steve Ballmer. Nhưng mà, tôi không nói cho bạn biết là thực sự ông ta đang làm cho ai phải không?

Và để có được thành tích đó, ông ta đã bỏ học. Hơi trễ, đó là sai lầm lớn. Cuối cùng, tôi nhận ra rằng, nhiều bạn ở đây, hi vọng là đa số các bạn, tự hỏi rằng ” Tôi có thể làm cái gì đây? Không còn hi vọng cho tôi nữa sao?”

Thật sự là không. Quá trễ rồi. Bạn đã miệt mài quá nhiều, tôi nghĩ là bạn biết là quá nhiều. Bạn sẽ không là người thứ 9. Bạn có một cái mũ dính liền, tôi không ám chỉ đến cái mũ vuông ( trong đồng phục lễ tốt nghiệp) mà bạn đang đội trên đầu. Hmm… Bạn thực sự thấy lo lắng ư ? Dễ hiểu mà. Vì thế đây có lẽ là dịp tốt để nuôi dưỡng niềm hi vọng. Không phải cho các bạn mà là cho khóa mới sắp tới kia. Các bạn là đồ phế thải rồi, vì thế tôi sẽ để các bạn lãnh mức lương thảm hại 200.000 đô la một năm, nơi mà đơn xin vào làm của các bạn sẽ được những thằng bỏ học hai năm trước đây kí.

Thay vào đó, tôi muôn mang lại hi vọng cho những bạn mới vào trường. Tôi muốn nói với các bạn, là tôi nhấn mạnh điều này: nên bỏ học. Hãy xếp đồ đạc và cả những ý tưởng lại và đừng quay trở lại nữa. Bỏ học đi. Ðứng dậy đi. Ðiều tôi muốn nói với bạn là cái mũ và áo choàng tốt nghiệp sẽ kéo bạn xuống chắc chắn như là những người bảo vệ kia sẽ lôi cổ tôi xuống khỏi sân khấu này…

sau đố ông cũng bị mời xuống sân khấu

Ông ấy nói có lý đấy chứ, nhưng chỉ với một số ít có tư chất khác người thôi. Xui cả đám đông thế bỏ học thì có mà đi làm culi hoặc làm trộm cướp.

jazzzzz

Xe lăn
Ông ấy nói có lý đấy chứ, nhưng chỉ với một số ít có tư chất khác người thôi. Xui cả đám đông thế bỏ học thì có mà đi làm culi hoặc làm trộm cướp.
Vụ này hồi ấy cũng xôn sao lắm, nếu mạng XH mà phát triển như bây giờ chắc cũng gạch đá đủ xây cả thành phố. Trường dang giá số 2 mời thằng giàu số 2 về nói chuyện trong lễ tốt nghiệp mà nó xui SV bỏ học.

Chỉnh sửa cuối:

bo kent

Xe tăng
Xã hội ai cũng đi làm thuê mà thôi. Làm thuê có 2 loại:
  1. Lấy thân đi làm thuê: Cứ đập đi, hò đứng, quần áo đẹp, đến tháng nhận lương đúng ngày là ok. Tối có thời gian kèm con học hành, cuối tuần vi vu du lịch, mua sắm tiêu tiền. Cuộc sống, sự nghiệp ít có đột biến và nhiều khi thấu chi tận mấy tháng sau.
  2. Làm thuê cho bản thân: Lo lắng hơn và suy nghĩ đến bạc đầu khi đến ngày trả lương mà tiền chưa đủ. Bán hàng ế ẩm, nhân viên cãi nhau, ... Nhiều người có tiền nhưng ko có thời gian mà tiêu luôn. Con cái, vợ/chồng thì bỏ bê, có khi cả tháng chả thấy mặt nhau.

cusao

Xe lăn
Nếu xét về trí lực thì mọi nơi mọi thời điểm đều có những cá nhân xuất sắc hơn hẳn phần còn lại trong cộng đồng. Người khôn ngoan thì cần trải nghiệm để biết mình có suất sắc hay không trước khi lựa chọn cho mình cách riêng. Kẻ ngu dốt thì dũng cảm khẳng định ngay không cần thử.

Lãng khách 179

Xe buýt
Em thì lại không đồng ý với quan điểm của cụ. Lời của ông diễn giả theo em hiểu có 2 nghĩa, thứ nhất là đi làm thuê không có ý nghĩa gì, thứ hai là học đại học không có ý nghĩa gì, vì vậy ghép lại mới thành câu "Trong 30 nhân viên của anh, không ai có tấm bằng đại học. Vậy tụi em học đại học làm gì rồi sau này cũng đi làm thuê cho người ta?". Có thể là câu nói này đúng với ngành nghề của ông diễn giả (tổ chức sự kiện), nhưng ông diễn giả này lại chơi ngay phương pháp quy nạp không hoàn toàn để suy ra là tất cả các ngành nghề đều không cần người có bằng đại học đi làm.
Quan điểm của em thì cả hai nhận định của ông diễn giả điều trên đều hỏng bét, chắc là vì ổng chém gió quá đà nên hơi nâng cao quan điểm, mà lời nói chưa chuẩn bị trước thì đôi khi thất thố là bình thường nên cũng chả phán xét hay chê trách gì ổng :D Một là người đi làm thuê rất cần thiết cho cả lãnh đạo, doanh nghiệp, lẫn xã hội. Thứ hai thì học đại học là cần thiết, tất nhiên là tùy trường hợp :-??
Vâng. Theo e cho là đúng là bởi vì thực chất ai cũng phải đi làm thuê, ai mới ra trường đã đi làm chủ ngay thì chỉ có cậu ấm, cô chiêu, gia đình vốn giàu có sẵn. Cho nên việc ra trường rồi cũng đi làm thuê cũng không sai. Và làm thuê cũng chả có gì là không tốt, miễn là tạo ra giá trị cho xã hội và nuôi sống bản thân, gia đình.
Nhưng các bạn sinh viên thì cần nghe những cái khác chứ không phải là kiểu tạt gáo nước lạnh vào mặt như thế này. Ông ấy nói cứ như kiểu mày học cho nhiều vào rồi cũng làm thuê cho tao thôi. Giống như là đang dè bỉu người khác hơn là đang muốn đưa ra lời khuyên gì đó.

Còn thực sự mục đích của ông ấy là gì em cũng không hiểu. Vì em thuộc đội có bằng đại học (CNTT), đi làm mười mấy năm nay cũng chả ai hỏi tới cái bằng (trong yêu cầu công việc cho đến bây giờ của công ty em cũng không hề yêu cầu bằng cấp), thu nhập thì có lẽ nhiều ông chủ cũng không bằng em, em muốn làm chủ thì cũng đơn giản (mở tiệm tạp hóa, quán nước cũng là làm chủ), nhưng em không muốn. Và tất nhiên, nếu không đi học đại học thì em sẽ không thể đạt được như vậy.

salestumlum

Xe tăng
Các bác học gì cũng được, bằng cấp như nào cũng được, Nhưng cần trau dồi tư duy, nhận thức cao lên, mọi thứ muốn trau dồi đều phải HỌc.

Nếu tiền tài, Nhận thức, và Tư duy không ĐỒNG TỐC, là sinh ra những bài phát biểu như trên, và Nhiều trọc phú khác,

Dan du an

Xe ba gác
Ý cụ là nội dung, chương trình, phương pháp học đại học xa rời cuộc sống nên rất khó khăn để kiếm sống với kiến thức đã được trang bị à?
Em thấy nội dung và chương trình nghành nào em không biết chứ y bây giờ đào tạo rất kém. Sinh viên ra trường rất ngô nghê... Nhiều cháu đến lấy cái ven còn không làm được. Rất chán.

Moriarty

Xe container
tốt nhgiệp đại học chỉ là bước đầu tiên trong cái sự học thôi, có đầy kiến thức/kỹ năng chuyên ngành chỉ đc truyền đạt/tiếp thu ở các công ty, tập đoàn lớn

hoviethung

Xe lăn
Em thấy nội dung và chương trình nghành nào em không biết chứ y bây giờ đào tạo rất kém. Sinh viên ra trường rất ngô nghê... Nhiều cháu đến lấy cái ven còn không làm được. Rất chán.
Cụ nói đúng. Nhiều nội dung nặng về hàn lâm, xa rời thực tế nên sinh viên khó vận dụng vào cuộc sống hoặc có vận dụng nhưng rất hạn chế.

UWBothell

Xe tải
Lấy vein thành thạo đòi hỏi phải thực hành nhiều. Không nhiều người sẵn lòng để cho sv mới ra trường có cơ hội rèn luyện trên người mình. Nên nhiều lúc cũng nên thông cảm cụ ạ .

TieuFu

Xe container
e chỉ ko hiểu tại sao lại mời thằng cha này làm diễn giải :D
xã hội mà đặt tiền bạc lên cao hơn tri thức thì mạt vận
Kk ! Nếu nhìn theo mặt khác thì nó là bài học đâu đời cho các cháu sắp ra trường ! Cãi nhau đúng sai với tay diễn thuyết là rất dở ! Mất việc, mất thời gian, mua cái ức chế ! Kk mồm thiên hạ không ai bịt được !

thientudolong

Xe container
Kk ! Nếu nhìn theo mặt khác thì nó là bài học đâu đời cho các cháu sắp ra trường ! Cãi nhau đúng sai với tay diễn thuyết là rất dở ! Mất việc, mất thời gian, mua cái ức chế ! Kk mồm thiên hạ không ai bịt được !
chuẩn cụ, như e ở tuổi ý, hoàn cảnh ý chắc e cũng lao vào ăn thua với thằng cha kia trên mạng :D

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Xã hội có 3 loại học.
1.Học nhồi : Là loại có được kiến thức từ người khác truyền đạt. Loại này chiếm phần lớn và kết quả hình thành nên những người làm thuê từ thấp tới cao.
2. Tự học : Là loại rất khó thu nạp kiến thức từ người khác nhưng lại có khả năng tự học rất nhanh. Họ có khả năng tự học thông qua đọc, test thử, trải nghiệm... Loại này có thiên hướng làm chủ và tất nhiên chiếm số ít xh.
3. Loại ở giữa : Hình thành nên nhóm trung lưu, làm thuê trung và cao cấp.
Với bậc đại học, loại 2 coi học(trong trường) rất lãng phí vì kiến thức học họ thấy ko bổ ích cho họ (Cái họ đang cần). Đối với họ sự tự học (những gì họ thấy cần) hoặc tự trải nghiệm quý giá và quan trọng hơn nhiều việc học(trong trường lớp). Có người vì nhiều lý do vẫn buộc phải học hết bậc đại học. Có người bản năng đủ mạnh thì sẵn sàng bỏ học để chuyển sang dạng học 2.
Chốt lại : Việc học hay ko học (bậc đại học) tùy thuộc vào tố chất và lựa chọn mỗi người. Ko có lựa chọn đúng sai mà chỉ có lựa chọn phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:
Nhiều người gặp may mắn lại cứ nghĩ mình tài năng 😂
Lỗi hoàn toàn do ban tổ chức nhà trường. Đh ngoại ngũ -tin học lại mời ông giám đốc trang trí tiệc cưới truyền động lực cho sinh viên