[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

ZARG

Xe container
em đọc 1 lèo các bài của cụ lầm, hay quá cụ ạ.

Lucky

Xe tăng
Theo em thỏa thuận 2 bên không nhắc lại quá khứ là 1 sai lầm, có thể làm cho nhân dân và lãnh đạo sau này mất cảnh giác về độ nham hiểm của Tàu. Chúng ta vẫn có thể bình thường hóa quan hệ với TQ mà không cần điều kiện đó như sau này với Mỹ chẳng hạn. Trong khi với Mỹ chúng ta nên thỏa thuận điều này hơn thì chúng ta lại ra sức tuyên truyền thái quá, làm ảnh hưởng quan hệ và hòa giải dân tộc.

ZARG

Xe container
Theo em thỏa thuận 2 bên không nhắc lại quá khứ là 1 sai lầm, có thể làm cho nhân dân và lãnh đạo sau này mất cảnh giác về độ nham hiểm của Tàu. Chúng ta vẫn có thể bình thường hóa quan hệ với TQ mà không cần điều kiện đó như sau này với Mỹ chẳng hạn. Trong khi với Mỹ chúng ta nên thỏa thuận điều này hơn thì chúng ta lại ra sức tuyên truyền thái quá, làm ảnh hưởng quan hệ và hòa giải dân tộc.
Mỹ thì nó cũng giang tay ôm 1 đống 3 sọc về đấy cụ ạ :D

linkng

Xe tăng
Cám ơn cụ Lầm đã đưa lên đây những thông tin hữu ích này, nguy cơ chiến tranh với quốc gia phương Bắc chưa bao giờ hết, Biển Đông đang dậy sóng.

TuDo2808

Xe điện
VNCH bị mỹ bán đứng, LX cũng chả động tĩnh gì khi TS bị đánh cả. Chả có gì bằng tự dựa vào mình, các cụ cố lên!
Chuẩn cụ, không phải tự nhiên mà thằng ku em BTT nó có thuyết "Tự chủ"!:-?

xonline

Xe buýt
Lúc đó em còn nhỏ không hiểu tình thế nên chả dám lạm bàn. Nhưng thấy cụ Lầm nói thiếu một bộ phận tham gia trận chiến bị hy sinh gần hết, đó là Lực lượng Công an nhân dân Võ trang, nay gọi là lính Biên Phòng. Cái tên lực lượng Công an Nhân dân Võ Trang được bác Hồ đặt cho là chuẩn nhất. Chính sự kiện chiến tranh biên giới năm 1979 và nguyên nhân thương vong lớn của những người lính nên lúc thì Biên phòng trực thuộc Bộ Nội Vụ (nay là Bộ Công An) lúc thì trực thuộc Bộ Quốc Phòng. Vì đặc điểm của lực lượng này cần cả các kỹ năng chiến đấu và trang thiết bị của Bộ đội chủ lực nếu xảy ra xung đột biên giới, cần cả những kỹ năng của Công an để bảo vệ an ninh chính trị và sự an toàn xã hội ở khu vực Biên giới quốc gia. Năm 1997 lực lượng Biên Phòng trực thuộc Bộ Quốc Phòng đến nay.
Sau này, lúc trở thành lính Biên phòng năm 1992 em mới được xem lại ảnh, tư liệu, thước phim quay lại lúc đó. Có một điều chắc chắn là lực lượng bị hy sinh nhiều nhất lúc đó phía Việt Nam là dân quân và lính Biên phòng. Có thể nói là hầu như toàn bộ các đồn Biên phòng lúc đó bị xóa sạch. Nhìn đau lòng lắm.
Giai đoạn 84-85 là giai đoạn em được nghe những anh bộ đội chủ lực trấn giữ các cao điểm kể lại cũng nhiều huyền thoại.

Cúc cù cu

Xe điện
Cụ Lầm đưa lên đây có vẻ đã được bật đèn xanh. Hay là sắp có vụ gì nhỉ?
Vụ gì đâu cụ. Nâng tầm ngày 17-2 lên giống như 30-4 cụ ạ. Chắc đang đợi QĐ bổ xung. :D
- Nhưng đợt này baó chí nhà mềnh cho thoải mái con gà mái đăng tải, bình luận... Em dự chắc cũng cay chó khựa nên éo giữ lâu được. Dân chửi nhiều đâm cũng ngại. Hóng với cụ Lầm. Để em bổ xung thêm mấy tư liệu cho xông. Em chả có nhiều hình ảnh mà chỉ toàn tự sự thôi :D

ducbinh94

Xe tăng
Các cụ vào box clb thuỷ lục không quân đọc lại các ký ức của các CCB mới lột tả hết sưh nhan hiểm của khựa và tinh thần quả cảm của quân dân VN

humxam75

Xe điện
Vụ gì đâu cụ. Nâng tầm ngày 17-2 lên giống như 30-4 cụ ạ. Chắc đang đợi QĐ bổ xung. :D
- Nhưng đợt này baó chí nhà mềnh cho thoải mái con gà mái đăng tải, bình luận... Em dự chắc cũng cay chó khựa nên éo giữ lâu được. Dân chửi nhiều đâm cũng ngại. Hóng với cụ Lầm. Để em bổ xung thêm mấy tư liệu cho xông. Em chả có nhiều hình ảnh mà chỉ toàn tự sự thôi :D
Nếu nâng tầm được như 30-4 thì hay quá. Em nghĩ việc cho đăng có 2 khả năng:
- Mình đang bị ép quá (Biển Đông chẳng hạn)
- Đánh lạc hướng dư luận khỏi mấy vụ rối ren bùng nhùng trong nước

hoacomuaxuan

Xe hơi
Cụ Lầm có kho kiến thức tư liệu nhiều quá

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy Mẽo nó vẫn đàng hoàng và sòng phẳng, còn thằng khựa này đúng là cẩu khựa ( chó Việt mình vẫn còn hơn cả chó khựa ).
Cụ ko nên dùng từ trong ngoặc như vậy, mà nên dùng là ( con chó ở Việt Nam mình vẫn còn hơn cả chó kHựa).

Cúc cù cu

Xe điện
Nếu nâng tầm được như 30-4 thì hay quá. Em nghĩ việc cho đăng có 2 khả năng:
- Mình đang bị ép quá (Biển Đông chẳng hạn)
- Đánh lạc hướng dư luận khỏi mấy vụ rối ren bùng nhùng trong nước
Cái đỏ thì hiển nhiên rồi cụ ạ. Đang chửi nhau tung trời vụ thằng chó đấy banh hành gì gì đó ở BĐ. Nên cứ mỗi lần có biến là y rằng mềnh khoếch trương món này. Nhưng đợt này em thấy đồn khả năng cao là làm căng hơn thì phải cụ ạ. Nếu thế thì tốt quá. Chứ nhục mãi éo ngóc đầu lên được thì cũng khổ. Và đồng thời đến thời kỳ bầu bán ở thiên đình. Các bố nhà mềnh thường lôi cái ngày này ra làm nền để tăng số phiếu cụ ạ. Cũng một công đôi việc. :D
- Cái xanh xanh thì còn dài dài, em dự chăc cũng lâu lâu. Nên sau cái ngày 17-2 này cũng chỉ dư âm được một thời gian thôi cụ ạ. Cũng hy vọng là mềnh làm cho hoành tráng. Éo mẹ, mấy chục năm ăn nằm chạn bát rồi mà có cái đầu éo chịu nhấc lên thì nghĩ cũng nhục cụ nhỉ

tratida

Xe container
Ngày này nên đặt là ngày gì:
2-9: Ngày độc lập
30-4: Ngày thống nhất
17/2: Ngày chiến thắng(ngoại xâm) hay
- Ngày vẹn toàn biên giới/biên cương..
Cụ nào văn hay đặt tên sát một tí nhỉ?

tientung000

Xe điện
Điều mà cuộc chiến này vô tình gây ra là VN bị cô lập và chậm nhiều năm về phát triển KT còn Tq thì phát triển liên tục 10% trong mấy chục năm. Tsb nó, em vẫn luôn nghĩ là nó vô tình làm thế, chứ đầu óc chúng nó ko thể suy nghĩ được điều này
Cụ Lầm quote tư liệu nhiều, nhưng có 1 ý cực kỳ quan trọng liên quan tới kinh tế như trên: TQ tấn công VN để chứng tỏ với Mỹ là TQ sẽ mở cửa với nhận đầu tư tư bản, giảm ảnh hưởng từ phe xhcn. Đánh thẳng vào 1 quốc gia như Việt nam thì còn cách nào thể hiện hơn được!!
VN không bị cô lập từ cuộc chiến này, mà bắt đầu bị cô lập từ cuộc chiến 1978 tấn công vào Cam. Các tổ chức nhân đạo từ các nước tư bản phương Tây cắt nốt những viện trợ hàn gắn chiến tranh, đào tạo nhân lực cho VN. Nói chung, VN bị bao vây tứ phía, chứ không chỉ miền bắc.

ltgbau

Xe tăng
Nếu nâng tầm được như 30-4 thì hay quá. Em nghĩ việc cho đăng có 2 khả năng: - Mình đang bị ép quá (Biển Đông chẳng hạn) - Đánh lạc hướng dư luận khỏi mấy vụ rối ren bùng nhùng trong nước
Nâng tàm như 30-4 thì em thấy hơi khó và ngược, vì ai lại kỷ niệm ngày bị đánh hoành tráng đâu :)

tientung000

Xe điện
Ngày này nên đặt là ngày gì:
2-9: Ngày độc lập
30-4: Ngày thống nhất
17/2: Ngày chiến thắng(ngoại xâm) hay
- Ngày vẹn toàn biên giới/biên cương..
Cụ nào văn hay đặt tên sát một tí nhỉ?
3/2/1930 - 17/2/1979 49 tuổi, mệt các cụ nhỉ?
Chắc đổi thành ngày thương binh liệt sĩ có nghỉ lễ (27/7 chả được nghỉ lễ!), hoặc ngày tưởng niệm chiến tranh. Về tính chất, 30/4 là ngày vui sum vầy thống nhất; 2/9 là ngày độc lập dân tộc; cần có 1 ngày chia buồn.

piston

Xe container
Trạng thái
Thớt đang đóng