[Funland] Điểm kỳ thi đánh giá tư duy Tsa của ĐH Bách khoa Hn có đảm bảo được chất và lượng để xét vào các trường ĐH top đầu?

Sứa.

Xe điện
Học ôn thi Sat và Ielts thì mắc tiền ngay cả với dân HN và HCM chứ nói gì ở tỉnh. Nhưng em nghĩ nếu học lâu dài bền bỉ như bây giờ mọi người cho con đi học Toán Văn từ nhỏ đều đặn hàng tháng thì đén lớp 11 cũng 6.0. Vì bạn của cu 2 nhà em mẹ cháu cho theo một trung tâm 500k/ tháng. Nó học hoài từ cấp 1 đến lớp 11 thì thi được 6.0. Bạn này sức học cũng khá chưa phải giỏi.
500k/tháng là quá sức với bà con nông dân với làm công ăn lương thuần túy ở các tỉnh lẻ rồi mợ, vì còn phải ưu tiên mấy môn chính nữa :D

Mít tố nữ

Xe tăng
E đang định còm giống cụ, F1 nhà e năm nay lớp 12 cũng định hướng theo con đường xét tuyển SAT và đánh giá năng lực. Do vậy ko chú trọng cày bừa nhiều để thi tốt nghiệp điểm cao, mục tiêu 7đ/ môn là ổn rồi.
Cụ xem cháu nó muốn vào trường nào, trường xét tuyển theo phương thức nào thì học theo định hướng đó. Kiến thức thi tốt nghiệp vẫn là cơ bản để con học đại học mà ví dụ bên kỹ thuật vào ĐH con học giải tích, học lý, học hoá nếu chỉ 7 điểm thi tốt nghiệp thì khổng cần học nhiều nhưng vào ĐH theo chuyên nghành sẽ vất và.

Sứa.

Xe điện
Cụ xem cháu nó muốn vào trường nào, trường xét tuyển theo phương thức nào thì học theo định hướng đó. Kiến thức thi tốt nghiệp vẫn là cơ bản để con học đại học mà ví dụ bên kỹ thuật vào ĐH con học giải tích, học lý, học hoá nếu chỉ 7 điểm thi tốt nghiệp thì khổng cần học nhiều nhưng vào ĐH theo chuyên nghành sẽ vất và.
Trừ mấy môn phụ kiêu Sinh, Sử, Địa, GDCD.. thôi chứ các cháu đã đạt tầm trúng tuyển xét tuyển sớm thì các môn chính như Toán, Văn, Lý, Hóa, T.A ko cần ôn nhiều bọn nó thừa sức 6 điểm trở lên.

fantasy0178

Xe tăng
Định hướng với chọn trường thì cũng xong hết rồi cụ, kiến thức cơ bản tất nhiên vẫn phải chắc chứ dốt thì luyện xét tuyển cũng out ko vào đầu nổi. Chỉ là F1 nhà e ko đi theo con đường thi đấu điểm TN để vào đại học nên ko học thêm cày cuốc bất cứ môn nào, học chắc bài trên lớp là đc.

Mít tố nữ

Xe tăng
500k/tháng là quá sức với bà con nông dân với làm công ăn lương thuần túy ở các tỉnh lẻ rồi mợ, vì còn phải ưu tiên mấy môn chính nữa :D
Và đó là lý do nhiều cháu vào ĐH xong đến kỳ thi Anh văn đầu vào thì tim đập chân run vì cháu vào trường theo khối A00. Toán, lý, hoá thì chả sợ lại sợ Anh văn.
Quan điểm của em là không có môn nào khó, quan trọng là tư duy tốt. Thời thế thay đổi rồi nên phụ huynh nên coi Anh ngang như Toán, Văn mà đầu tư từ sớm, cứ để nước đến chân mới nhảy tốn tiền mà kết quả không như ý.

Hp007hp

Xe buýt
Ko phải tốt nghiệp sớm mà chỉ là số tăng K thôi cụ ạ. Còn tăng khéo thì được 2 lần là đại cương và chuyên ngành chứ dính đúp phát là được tn sớm thật ý chứ.
Tăng ca thì e chả ý kiến, cụ ấy bảo hàng năm 800-1k "tốt nghiệp sớm" e mới thấy cao quá, dù học có khó thế nào đi nữa mà đầu vào cao thế khó để chúng nó bị đuổi học lắm.

Sứa.

Xe điện
Và đó là lý do nhiều cháu vào ĐH xong đến kỳ thi Anh văn đầu vào thì tim đập chân run vì cháu vào trường theo khối A00. Toán, lý, hoá thì chả sợ lại sợ Anh văn.
Quan điểm của em là không có môn nào khó, quan trọng là tư duy tốt. Thời thế thay đổi rồi nên phụ huynh nên coi Anh ngang như Toán, Văn mà đầu tư từ sớm, cứ để nước đến chân mới nhảy tốn tiền mà kết quả không như ý.
Khác đấy mợ, các môn dùng TV thì nguyên đoạn đọc hiểu nó nhanh hơn hẳn môn TA rồi.
Với lại ngữ hệ TV nó ko cùng hệ với TA nên khả năng nắm bắt nó lâu hơn nhiều so với bọn Tây.

Hp007hp

Xe buýt
Mấy cái trường đó không có vốn và cũng không có lãnh đạo nghiêm túc, chuyên nghiệp. Họ quá tải với việc đào tạo ồ ạt của họ. Cần phải tách riêng 1 pháp nhân độc lập chỉ tập trung cho dự án đó thì mới có cơ hội ra sp tốt. Làm các sp lem nhem nửa vời thì cầm chắc thất bại.
E thấy là khó, vì cc mình khó để n ngoài công nhận. Chỉ dùng trong nước thì phải ra quy định ko cho tuyển bằng cc n ngoài, nếu ko thì các cháu vẫn thi thằng n ngoài thôi kể cả lệ phí thi cao gấp đôi.

Mít tố nữ

Xe tăng
Khác đấy mợ, các môn dùng TV thì nguyên đoạn đọc hiểu nó nhanh hơn hẳn môn TA rồi.
Với lại ngữ hệ TV nó ko cùng hệ với TA nên khả năng nắm bắt nó lâu hơn nhiều so với bọn Tây.
2 đứa lớn nhà em xong rồi, còn con bé con và 2 đứa nhà hàng xóm. Em đang tư vấn nhà hàng xóm theo hướng này. Nó muốn con nó vào cấp 3 trường top nên em bảo nó cho con theo Toán, Văn, Anh từ bây giờ, đứa lớp 4, đứa lớp 6. Không cần qua mấy trung tâm lớn tiền triệu/tháng cứ theo một chỗ ổn định mấy trăm ngàn mà bạn con em học thôi.

BloodOwl87

Xe điện
E chào các cụ mợ
Sau kỳ thi tốt nghiêp và xét đại học bằng nhiều cách như hiện này thì có phương án thi kỳ thi TSa- đánh giá tư duy của ĐH Bách khoa HN tổ chức và xét được vào rất nhiều trường đh lớn.
Kỳ thi này trường tự tổ chức ra đề và coi chấm thi. Em ko rõ là có bên thứ 3 nào giám sát việc này ko để đảm bảo nguyên tắc minh bạch và chất lượng đảm bảo ?
Theo 1 bài báo em đọc về kỳ thi này điểm chấm là định lượng, ko cụ thể a hay b đúng, Nên thi về rất khó để biết ngưỡng điểm của mình.
Kỳ thi tốt nghiệp với rất nhiều điểm quá cao và vô số phốt dù được giám sát rất chặt
Kỳ thi vào 10 của tỉnh Thái Bình đang gây tranh cãi vừa qua dù tổ chức giám sát chặt chẽ.
Vậy 1 kỳ thi do trường ĐH tự tổ chức, tụ đảm bảo chất lượng dùng để xét vào toàn các trường ĐH lớn như Bách khoa, kinh tế... có thực sự đảm bảo được chất lượng và minh bạch ko ?
E biết có trường hợp điểm TSA đủ đỗ 2/3 ngành của Bách Khoa, vô số ngành của Neu và điểm thi TN ko môn nào quá 6,5 điểm cho cả 6 môn thi TN ban Khtn; điểm khảo sát của sở, của trường ko nổi 7 điểm cho bất kỳ môn nào. Cơ hội cho bất kỳ trường đh top 1 hoặc 2 nào cũng quá khó. Và nhờ TSA đã xét được toàn trường top.
Vì nó ko bung hết lực để thi tn chứ sao. Cá nhân em điểm thi đh cũng cao hơn tốt nghiệp 3 môn toán lý hoá. Cụ bảo mấy cháu điểm thi tn cao 26-28 thi tsa xem được bao điểm thì biết, xem cái nào dễ hơn.

Hp007hp

Xe buýt
Bách khoa từ xưa đến h mỗi năm đều tuột xích tăng K 10% cụ ạ. Từ thời em đã thế rồi. Ko học chăm học thật thì khả năng thi lại cao. Nhất là các môn đại cương, học nặng, giáo viên các khoa chấm nghiêm túc, rọc phách hết.
Mà thi lại lần 2 kô qua là học lại. H tín chỉ nó khác 1 chút nhưng về cơ bản tỉ lệ là thế. Lớp 40 người thì 4 người tăng K, cụ nghe thế lại thấy dễ chấp nhận hơn nhiều.
E cũng biết BK tăng k nhiều nhưng đây 10% nghỉ học luôn đó cụ, e sợ các cụ nghe chuyện nhầm chỗ này thôi :)

Sứa.

Xe điện
E cũng biết BK tăng k nhiều nhưng đây 10% nghỉ học luôn đó cụ, e sợ các cụ nghe chuyện nhầm chỗ này thôi :)
10% tăng K thì đúng. Lớp em ngày xưa 20 mạng mà cũng chỉ 2 ông tăng K năm thứ 3 thôi còn TN hết. Các khoa khác thì tỷ lệ cao hơn.

Nowherelands

Xe tăng
Em thấy mấy cái chứng chỉ QT như Ielts, Sat mà áp dụng cho ĐH trong nước vừa lãng phí tiền nhân dân vừa ko có hiệu quả thiết thực như chứng chỉ Đánh giá Tư Duy, Đánh giá Năng lực...
Bộ ĐH nên nghiên cứu 1 chứng chỉ ngoại ngữ dành cho tuyển sinh trong nước thay vì chảy máu $ ra NN cho mấy cái Sat, Ielts, Toefl, Toeic... tốn rất nhiều tiền, nhất là y/c vào các cq, tổ chức, doanh nghiệp trong nước.
Đi học NN hay làm cty NN thì buộc phải theo ko nói.
Cụ mở rộng tí về hiệu quả thiết thực của chứng chỉ TSA, HSA xem nào.

BloodOwl87

Xe điện
Tạch ở đây là ko lấy đc bằng hay là tăng K hả cụ?
Đúp lâu nó đuổi ý chứ. Ai cho học mãi.
Ngồi nói chuyện với cậu em học giao thông nó kể đến năm cuối lớp còn 50% thôi, vừa đúp vừa đuổi.
Xưa hình như chỉ cho đúp 2 năm thôi, quá là trường đuổi, giờ ko biết.
Tính vo 30% ko có bằng em nghĩ là hợp lý.