[Funland] Điểm chuẩn đại học năm nay cao quá các cụ ơi!

pooka

Xe container
BKHN còn cho sinh viên học thêm vb2 từ năm thứ 4 cơ.
Học văn bằng 2 là ngoại ngữ thì còn được, chứ văn bằng 2 về chuyên môn thì chưa chắc đã phải ý hay. Với những nơi nhỏ cần người làm việc không chuyên sâu nhưng cần biết nhiều thứ thì hữu dụng, nhưng với cơ quan lớn phân ngành chuyên sâu thì chỉ cần giỏi một thứ thôi. Em mà là người tuyển dụng, nhìn đứa nào mang mấy bằng chuyên môn đến một lúc là em phải test xem nó có mắc bệnh sĩ diện không đã.

Cẩu 2 bánh

Xe hơi
Đọc cả thớt chỉ thấy các cụ kêu mà k để ý tới những kỹ năng quan trọng thế này. Bản thân thí sinh đã phải năng động biết mình biết người, thêm trao đổi bàn luận với bố mẹ nữa. Truyền thông ra rả đưa tin năm nay covid đề thi dễ, điểm cao, điểm sàn tăng, điểm chuẩn sẽ tăng vài ba điểm, vậy mà k tính toán lựa chọn nguyện vọng cho sát. Nhà em có 2 đứa cháu con ông anh và cậu em, con thì chủ quan, bố mẹ k sát sao nên lựa chọn sai trượt vỏ chuối hết rồi. tiếc nhất đứa 28 điểm đk nv 1 Sư Phạm 2 chọn đúng thì đỗ bao ngành, chọn vào ngành cao nhất giáo dục tiểu học thiếu hẳn 3 điểm.
Em thấy cụ nói chuẩn, nhiều cháu trượt chỉ vì chọn sai nguyện vọng và chủ quan không dùng hết quota số lượng nguyện vọng bộ cho phép

pooka

Xe container
Các cháu điểm cao năm nay sợ Covid ở nhà hết cả thì phải. Cháu em 25.5 đ/3 môn mà k biết vào trường nào
Em vừa chứng kiến có mấy đứa thi điểm cao nhưng lại đăng ký nguyện vọng vào những ngành điểm chuẩn cao hơn thế, nên vẫn trượt. Những đứa điểm thấp hơn nhưng lượng sức mình đăng ký đúng trường đúng ngành vừa tầm thì đỗ ngon lành.

cuckhoai

Xe tăng
cụ ko để ý chứ cái này có lâu rồi.con em học bkđạt điểm cao. đầu năm thứ 3 cháu đăng ký học tích hợp thạc sỹ điều kiện liên quan đúng ngành dg học .con em sn 97 vừa lấy bằng đại học xong vừa làm hồ sơ nhập học.
thì cũng đã thừa tín chỉ thạc sỹ rồi. giờ đang làm luận văn vài tháng nữa hoàn thành.
Con cụ học K60. Ước gì con em cũng được bằng giỏi như con cụ. :D

ExclMan

Xe điện
Em nghĩ vẫn ok mà, đề dễ thì điểm cao. Các cháu năm ngoái đề khó 21 22 thì năm nay thi cũng sẽ đc 24 25 thôi. Thi đại học chứ có phải thi olympic quốc tế giật huy chương thôi đâu mà cứ đòi phân hóa nọ kia.
Không phân hóa sao tìm được đúng nhân tài?
Phổ điểm toàn 9 và 10 học thực sự giỏi vẫn trượt vì sơ xuất, trượt oan.

Cháu em 27.5 không đủ, khi làm bài thi nó sửa lại đáp án từ đúng thành sai mất toi 1 điểm, khóc suốt.

phuongan

Xe điện
Học văn bằng 2 là ngoại ngữ thì còn được, chứ văn bằng 2 về chuyên môn thì chưa chắc đã phải ý hay. Với những nơi nhỏ cần người làm việc không chuyên sâu nhưng cần biết nhiều thứ thì hữu dụng, nhưng với cơ quan lớn phân ngành chuyên sâu thì chỉ cần giỏi một thứ thôi. Em mà là người tuyển dụng, nhìn đứa nào mang mấy bằng chuyên môn đến một lúc là em phải test xem nó có mắc bệnh sĩ diện không đã.
Cũng không hẳn cụ ạ. Thời em học, các bạn học kỹ thuật như Điện/Cơ khí/ Hóa... thường học thêm văn bằng 2 kinh tế quản lý; bổ trợ thêm về kỹ thuật thì cơ khí học thêm vb điện/ tự động hóa.. và ngược lại. Học luôn hoặc phải học bổ trợ thêm 1 vài tín chỉ các môn.../ là tùy vào ngành mình đang học, đã đủ điều kiện kiến thức đại cương cơ bản hay chưa. Nhưng đúng là 2 năm cuối đang tập trung vào chuyên ngành mà phải cày thêm 1 chuyên ngành nữa sẽ là nặng, dễ bị tình trạng xôi hỏng bỏng không.
BKHN có khoa ngoại ngữ chuyên ngành từ năm 2000, nên vb 2 là ngoại ngữ rất ok cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Nếu học toán tin hay nghành gì cntt là khác, còn học trái hẳn ngành như vật lý thì phải thi rất nhiều tín chỉ, và nếu dễ học như thế thì vb 2 đầy khoa hock máy tính
Thì em có nói dễ dâu cụ. Khoa học máy tính và kỹ thuật máy tính văn bằng 2 còn học chung với các bạn chính quy cơ. Tóm lại là khó nhưng muốn thì phải chịu thôi. Vẫn có cơ hội học nhưng phải cố gắng còn không thì an phận với văn bằng 1. Thực ra ngành công nghệ Thông tin này nó cũng hay ở chỗ anh có làm được công việc thực tế hay không còn cái bằng đưa ra cũng chưa quyết định được điều gì. Em họ em nó học trường tài nguyên môi trường khoa cntt ( nói không phải phân biệt nhưng không có tiếng tăm gì) nhưng lớp nó có bạn không tốt nghiệp được vì mải đi làm từ năm 2 và sau 2 năm lương là 30tr.

TruyenHinhOTT

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đùa, học thêm được VB 2 khi đang đi học để bổ trợ và có thêm 1 mớ kiến thức ko phải là ko tốt
Dạng sĩ diện như cụ nói ít thôi, ko ai dở hơi mà bỏ thời gian công sức ra đi cày thêm bằng cho oai cả

sakai_yo

Xe lăn

Cụ nào thông não cho em cái cột TTNV với ạ. VD như F1 nhà em đăng ký ngành số 3 ở nguyện vọng 5, cháu được 27 điểm thì có đỗ không ạ?

pooka

Xe container

Cụ nào thông não cho em cái cột TTNV với ạ. VD như F1 nhà em đăng ký ngành số 3 ở nguyện vọng 5, cháu được 27 điểm thì có đỗ không ạ?
Không cụ ạ .Nó chỉ lấy từ nguyện vọng 3 trở lại thôi.

sinichit52

Xe container
Các cụ cho em ké với ạ. F1 em đang muốn tìm hiểu về kỹ thuật tàu thủy ( cháu năm nay học 12) ạ. Em muốn hỏi ngành này sau cớ cơ hội việc làm tốt không, đào tạo ở trường nào tốt nhất ạ.
Vấn đề thứ 2 em muốn hỏi là: Nếu cùng trường BK mà F1 để NV1 là 1 ngành cháu thích, đến ngành kỹ thuật tàu thủy là NV5 chẳng hạn thì có được không ạ.
Em cảm ơn các cụ nhiều.

TruyenHinhOTT

[Tịch thu bằng lái]

cụ show nguyện vọng lên đây xem
về nguyện vọng thì xem cháu đăng ký những nguyện vọng trước đó có đỗ ko đã, nếu đỗ rồi thì miễn bàn
còn chưa đỗ thì phải xem trường HV BCVT hình như nếu họ ghi thế này thì nguyện vọng ngoài đạt điểm phải trên 26.65 là nguyện vọng đó phải xếp thứ tự 3 là ít nhất
Do vậy con cụ khả năng cao là ko được, mặc dù điểm cao hơn, kể cả 29 cũng ko được, vì trường này có tiêu chí phụ là ưu tiên thứ tự nguyện vọng

chaytim

Xe điện
Có đỗ chứ cụ. Các nguyện vọng xét điểm ngang nhau, có điều đỗ ở nguyện vọng nào xét từ cao xuống thấp thì BGD sẽ chốt phải học ở nguyện vọng đó, không được đổi nữa. Như F1 nhà cụ 27 điểm đăng ký nguyện vọng CNTT lấy 26,65 đ thì đỗ rồi.
Ko dưng người ta thêm cái cột TTNV đâu cụ ạ

Cụ cứ bình tĩnh đọc lại nghĩ thêm rồi sẽ đồng ý với đáp án của em ở trên,

L.C.D

Xe container
Có cụ mợ nào có con ứng tuyển thành công vào các trường ĐH Bách khoa bằng chứng chỉ A level chưa ạ?
Năm 2020, trường ĐHBK Hà Nội áp dụng hình thức xét tuyển thẳng dựa trên các chứng chỉ quốc tế SAT, ACT và A-Level cho tất cả các ngành/chương trình đào tạo. Riêng đối với các thí sinh có chứng chỉ IELTS quốc tế 6.5+ (hoặc chứng chỉ tiếng Anh khác tương đương) được đăng ký xét tuyển thẳng vào các ngành Ngôn ngữ Anh.