[Funland] Điểm chuẩn đại học 30,5 ; 30,34

kaku223223

Xe tăng
Con cụ yêu cầu cao thế =))
Cụ chắc chém gió cho vui =)) .
phải hiểu học để làm gì, cái bằng đó giúp được cái gì. tận dụng được gì từ bằng.
còn thời buổi này mà ôm cái Bằng tự hào huyền thì chỉ có ăn cám. trừ khi anh giỏi hẳn

Chia sẻ từ em, - một đứa học được như em yêu cầu.

poiuy

Xe ba gác
Các cụ toàn đưa lý do lăng nhăng chẳng đúng.
Ở đây có thểthấy: hầu hết trượt là do chỉ chọn 1 nguyện vọng duy nhất, lại là trường Công an. Điều đó đã lý giải nguyên nhân rất rõ ràng: Các thí sinh ấy đều đang là công an, lính thường, muốn đỗ vào trường CA để học thành sĩ quan cho nên chỉ chọn nguyện vọng đó là duy nhất. Nếu trượt thì tiếp tục làm lính chờ cơ hội khác chứ ko chuyển ngành.

hanoibaby

Xe điện
Nó có lí do cụ ak . em vừa goolge. Nói chung dc bao cấp nên con nhà hok có điều kiện mà học tốt sẽ muốn vào . Giờ học phí đại học cũng khá cao so với cuộc sống ở vùng nông thôn , miền núi ..
Đại học Hồng Đức có hai ngành điểm chuẩn trên 29,5 điểm (Sư phạm Ngữ văn: 30,5 điểm và Sư phạm Lịch sử: 29,75 điểm), đều là ngành chất lượng cao, được tỉnh Thanh Hóa có chế độ ưu đãi đặc biệt, cấp từ học phí, sinh hoạt phí đến bố trí việc làm, chỉ tiêu mỗi ngành chỉ 15 em.
Thế mấy cháu này đăng ký có mỗi một nguyện vọng à cụ?

ate.1987

Xe hơi
phải hiểu học để làm gì, cái bằng đó giúp được cái gì. tận dụng được gì từ bằng.
còn thời buổi này mà ôm cái Bằng tự hào huyền thì chỉ có ăn cám. trừ khi anh giỏi hẳn

Chia sẻ từ em, - một đứa học được như em yêu cầu.
Nghe vui quá . Học dưới TOP 5 của trường top ra trường thì ăn cám thôi =))

Mấy thằng trong trường ngày xưa vào phòng thi bách khoa gặp nó , giật mình mới hỏi mày học thế thi sao dc bách khoa . Nó mới bảo đàng nào chả trượt , thi bách khoa bảo thi trượt cho nó oai :))
Con cụ chắc gì đã đỗ đại học nên cụ nói thế cho ha oai ak =))

ate.1987

Xe hơi
Thế mấy cháu này đăng ký có mỗi một nguyện vọng à cụ?
Chắc thế . Giờ thì em hok rõ chứ như em ngày xưa thi đúng 1 trường 1 nguyện vọng là Bách Khoa .
Vì là thích BK và 2 là hok có nhiều tiền mua hồ sơ :D
Nhà nghèo nó khổ thế . Giờ hok nhớ bao tiền 1 bộ nhưng em nhớ chỉ đủ tiền mua 2 bộ mà viết sai 1 bộ nên chấp nhận .
Trước em còn chả dám thi trường chuyên vì xa nhà hok có tiền mà ở trọ và ăn học .

trongtuan

Xe tăng
Quan trong là ra trường làm được cái gì, chứ mấy cái này đánh giá gì nữa được cụ.

Với con em, trừ khi nó học được top 5 của lớp đại học (mà phải là trường xịn) còn không em cho ra đời, tự học, tự làm, tự kiếm tiền. Gap year. Sau này nó thấy thích hẳn lĩnh vực nào rồi học cũng ko muôn
Cụ chém kinh hoàng quá

nhuataiche

Xe container
Có thể ko liên quan, nhưng em đã từng tuyển dụng và đào tạo sinh viên mới ra trường. Khi được dạy cái mới, rất nhiều đứa phản ứng như sau: ơ, những cái anh nói sao ko giống ( hoặc ko có ) trong sách, vậy là đâu có đúng ?

Nghĩa là khá nhiều đứa được nhà trường triệt tiêu khả năng tự suy nghĩ một cách rất hiệu quả.

Do đó em sẽ gửi con đi học trường tư, học đại học theo kiểu mình cần làm cái gì thì học cái đó, chứ ko học để có cái bằng.

Chíu ù

Xe tăng
Những trường 29,30 điểm chưa đỗ sang năm bộ nên có điểm trần. Nếu nhiều thí thí trúng thì mở thêm khoa, như kiểu khoa nấu ăn, múa, nhạc.... :))

ate.1987

Xe hơi
Có thể ko liên quan, nhưng em đã từng tuyển dụng và đào tạo sinh viên mới ra trường. Khi được dạy cái mới, rất nhiều đứa phản ứng như sau: ơ, những cái anh nói sao ko giống ( hoặc ko có ) trong sách, vậy là đâu có đúng ?

Nghĩa là khá nhiều đứa được nhà trường triệt tiêu khả năng tự suy nghĩ một cách rất hiệu quả.

Do đó em sẽ gửi con đi học trường tư, học đại học theo kiểu mình cần làm cái gì thì học cái đó, chứ ko học để có cái bằng.
Cụ chắc dạy kinh tế :D . Mà cái món kinh doanh kinh tế ở VN nó khác sách là đúng rồi =))
Chứ dân học kỹ thuật ra em chả thấy ai hỏi cái câu đó .
Nên em cho rằng suy nghĩ của cụ khá thiển cận về vấn đề trường tư hay trường công :D
Và quan trọng là IQ , EQ từng người .

trongtuan

Xe tăng
Em thấy có nhiều hình thức tuyển sinh như: xét tuyển học bạ phổ thông; xét tuyển học bạn phổ thông kết hợp với một số chứng nhận, chứng chỉ; xét tuyển kết quả thi THPT ... vvvv
Em không hiểu các trường phân bổ chỉ tiêu theo các hình thức trên tỷ lệ như nào các cụ nhỉ?

Có thế mà cụ cũng thắc mắc. Học ngành công an không tốn học phí, ra trường có việc làm ngay, lương thuộc tốp cao. "Có gì hấp dẫn" là ở chỗ ấy đấy cụ. nghĩ tích cực lên tí đi.

nhuataiche

Xe container
Cụ chắc dạy kinh tế :D . Mà cái món kinh doanh kinh tế ở VN nó khác sách là đúng rồi =))
Chứ dân học kỹ thuật ra em chả thấy ai hỏi cái câu đó .
Nên em cho rằng suy nghĩ của cụ khá thiển cận về vấn đề trường tư hay trường công :D
Và quan trọng là IQ , EQ từng người .
Em học kỹ thuật rồi ra làm kinh doanh bác ạ. Vấn đề em đang nói là ở cả khía cạnh kỹ thuật lẫn kinh doanh luôn. Và em ko phải là giảng viên, em là trưởng phòng kinh doanh một cty nhỏi ( trước kia thôi ).

Em cũng ko nói tất cả sinh viên, nhiều đứa thông minh lắm. Nhưng khi bác làm cho 1 cty nhỏ như em, những đứa thông minh bị cty lớn lương cao lấy mất, phải chọn người trong số còn lại, thì mới thấy vấn đề.

Em cũng ko đề cao chất lượng đào tạo của trường tư, mà đề cao tính tự chủ của người đi học: nếu có thể thì chỉ học những cái cần thiết đáng học ( để mình có thể làm cái việc mình muốn làm ), những cái khác tạm gác lại hoặc bỏ qua. Em rất ghét cái ý nghĩ phải cố học để có cái bằng để đó cho oai.

Nói thêm về bên ngành cao su - nhựa của em, những gì được giảng dạy trong trường đại học khác biệt thực tế thì cũng chấp nhận được. Nhưng nguy hiểm ở chỗ là những gì quan trọng trong thực tế thì chương trình giảng dạy lại coi nhẹ, và ngược lại. Nhiều đứa học lấy học để những cái ko cần thiết, có điểm cao nên ra trường rất tự đắc, suy nghĩ một chiều và rất thiếu khả năng giải quyết vấn đề.

ate.1987

Xe hơi
Em học kỹ thuật rồi ra làm kinh doanh bác ạ. Vấn đề em đang nói là ở cả khía cạnh kỹ thuật lẫn kinh doanh luôn. Và em ko phải là giảng viên, em là trưởng phòng kinh doanh một cty nhỏi ( trước kia thôi ).

Em cũng ko nói tất cả sinh viên, nhiều đứa thông minh lắm. Nhưng khi bác làm cho 1 cty nhỏ như em, những đứa thông minh bị cty lớn lương cao lấy mất, phải chọn người trong số còn lại, thì mới thấy vấn đề.

Em cũng ko đề cao chất lượng đào tạo của trường tư, mà đề cao tính tự chủ của người đi học: nếu có thể thì chỉ học những cái cần thiết đáng học ( để mình có thể làm cái việc mình muốn làm ), những cái khác tạm gác lại hoặc bỏ qua. Em rất ghét cái ý nghĩ phải cố học để có cái bằng để đó cho oai.

Nói thêm về bên ngành cao su - nhựa của em, những gì được giảng dạy trong trường đại học khác biệt thực tế thì cũng chấp nhận được. Nhưng nguy hiểm ở chỗ là những gì quan trọng trong thực tế thì chương trình giảng dạy lại coi nhẹ, và ngược lại. Nhiều đứa học lấy học để những cái ko cần thiết, có điểm cao nên ra trường rất tự đắc, suy nghĩ một chiều và rất thiếu khả năng giải quyết vấn đề.
Cái dòng bôi đen thì chưa chắc cụ ak :D

6997

Xe container
Thang 30 điểm mà điểm chuẩn 30,5 với 30,34 thì có ở nơi đâu trên thế giới này các cụ?

Khủng khiếp!
Mấy hôm rồi cũng nhiều nơi, nhiều người đề cập tới việc này. Thậm chí một ông nhà báo (cũng có tiếng) còn dè bỉu là "một sự thất bại của nền giáo dục".

Nhưng nhìn kỹ lại, thì cái ngành mà tuyển > 30 điểm đó toàn mấy cái ngành khù khoằm, hoặc kiểu tuyển cho địa phương... Theo nhà cháu thì ảnh hưởng đến mặt bằng chung rất ít.

Bao giờ ngành sư phạm, Y lấy 9 điểm 3 môn, hoặc báo chí lấy 30 điểm thì lúc đó xã hội mới hẳn là có sự thay đổi lớn...

ate.1987

Xe hơi
Ko dễ để làm vậy đâu bác, em biết.

Nhưng em có thể giúp đời con em làm thế.
Ý em là nói chung chứ hok nói riêng con cụ :D. Và đấy là do cụ và con cụ chứ chưa chắc do trường .
Nên đánh giá công với tư nó phiến diện .

ate.1987

Xe hơi
Học đại học giờ trường TOP học phí cũng 30-50tr/ năm . chưa kế những ngành liên kết đạo tạo nước ngoài hay gọi là hệ quốc tế thì 100-150tr/ năm cũng có .
Chưa kể chi phí ăn ở .... . Nên hok phải ai cũng có điều kiện để theo học được đâu .
Nếu bố mẹ ốm đau hok làm ra tiền còn phải thuốc thang chữa bệnh thì tiền đâu mà cho con đi học đại học , nên nhiều em học tốt lựa chọn những ngành nghê được bao cấp học phí cũng như công việc là đúng rồi .

nhuataiche

Xe container
Ý em là nói chung chứ hok nói riêng con cụ :D. Và đấy là do cụ và con cụ chứ chưa chắc do trường .
Nên đánh giá công với tư nó phiến diện .
Em vẫn đánh giá thấp nền giáo dục nước nhà, cả công lẫn tư. Học nhiều quá nên làm gì có thời gian suy nghĩ ?

Nhưng trường tư thì đỡ hơn, vì học sinh là khách hàng, có thể dùng cái quyền đó để bỏ qua những thứ vô bổ.

ate.1987

Xe hơi
Em vẫn đánh giá thấp nền giáo dục nước nhà, cả công lẫn tư. Học nhiều quá nên làm gì có thời gian suy nghĩ ?

Nhưng trường tư thì đỡ hơn, vì học sinh là khách hàng, có thể dùng cái quyền đó để bỏ qua những thứ vô bổ.
Có nghĩa là trường tư hok thích học môn gì thì có thể bỏ hok cần học ???
không biết em hiểu như thế có đúng không ?