[Funland] Dịch vụ đám mây dưới góc nhìn doanh nghiệp

catpv

Xe điện
Cụ mang Bit và IDM để cạnh nhau rồi so sánh thì không được cụ nhé. Vì 2 cái đó bản chất đã khác nhau rồi, giao thức và phương thức truyền tải dữ liệu cũng khác nhau thì làm sao so sánh được cụ.
Còn 3 thằng tôi so sánh thì dùng cùng 1 giao thức và phương thức giống nhau, chỉ khác ở thuật toán và nguồn đích.
Thật ra trong quá trình test tôi con Monitor trên Firewall nữa nên mới giám kết luận như vậy các cụ nhé. Tuy nhiên trên Firewall thì tôi không chụp lại ảnh, và nó cũng hơi nhạy cảm nên không công khai thông tin đó được các cụ lượng thứ. Về mặt kết quả tôi khẳng định là minh bạch, việc cho cả 3 thằng chạy một lúc cũng nhằm một mục đích là nếu sảy ra cạnh tranh băng thông thi thằng nào sẽ chiến thắng, nhưng có vẻ việc đó không sảy ra, vì ngay cả khi GoogleDriver hoàn thành thì tốc độ của Dropbox cũng không tăng lên chút nào cả. Còn SkyDriver thì không bàn làm gì nữa vì trong cuộc chiến tốc độ nó thua hòa toàn, tuy nhiên Microsoft không phải là tay vừa, rồi chúng ta cũng sẽ tìm ra được các điểm cạnh tranh đặc biệt của em nó, chứ không nó không cạnh tranh được thì mở ra làm cái gì cho tốn tiền.
Chiếm hay không là trên lý thuyết
Ví dụ thằng Bittorent nó download có 250k / s nhưng nó chiếm hết cả băng thông của thằng IDM download cùng thời điểm

Bật riêng IDM download - 500k 600k / s
Bật Bit rồi IDM , tốc độ IDM giảm còn 50-100k / s

Không vì thế mà em chê thằng IDM , đa số vẫn dùng IDM

Về bài toán ưu tiên luồng dữ liệu bên trong nhiều khi mình chưa hiểu hết , vậy có chăng nên test riêng từng cậu .

ynhi2208

Xe điện
Vụ này em test thử file nhỏ trước đó roài :D
Tuy nhiên về mặt phần quyền người dùng thì Sky với Drop tốt hơn Google
Hiện tại với máy của em,đang dùng Win 8 và mạng VNPT thì dùng DNS của Google không vào mạng được :(

Chỉnh sửa cuối:

catpv

Xe điện
Vụ này em test thử file nhỏ trước đó roài :D
Tuy nhiên về mặt phần quyền người dùng thì Sky với Drop tốt hơn Google
Hiện tại với máy của em,đang dùng Win 8 và mạng VNPT thì dùng DNS của Google không vào mạng được :(
Bài kế tiếp sẽ nghiên cứu về vấn đề phân quyền, ứng dụng hệ thống đó thế nào để thay được cái Fileserver thì tốt.

beodeptrai

Xe buýt
Website
thamlo.vn
Cho đến khi tốc độ internet tối thiểu là 10MB/s như mạng Lan cùi. Còn lại thì em vưỡn không thích dùng cái store online này.

bachlongviet

Xe hơi
Em cũng dùng cả ba dịch vụ rồi. Nhưng hiện vẫn đang dùng Dropbox, vì thực ra cũng toàn sử dụng file nhỏ. Dropbox có yếu điểm là chỉ cho mình đồng bộ một thư mục nên muốn đồng bộ lại phải cho hết dữ liệu vào trong thư mục đó, em không thích như vậy nên em dùng thêm phần mềm đồng bộ thư mục goodsync và cảm thấy như vậy là hài lòng. Google Driver có cài vào nhưng chưa dùng mấy. :P

catpv

Xe điện
Nếu chỉ để đồng bộ dữ liệu và lưu trữ thuần túy thì thú thật với các cụ là tôi chẳng quan tâm đến viêc dùng cái gì? Cái quan tâm nhất ở đây là liệu có thể ứng dụng nó vào làm File Sever không? Cái đó thì dưới góc độ CEO mới quan tâm thật sự. Chứ chỉ cần lưu trữ thì cái nào chẳng giống nhau!

noname00

Xe hơi
Về mặt cảm tính thì đúng là trước khi Test tôi cũng dự cảm nó sẽ thế, tuy nhiên để có quyêt định chinh xác về một vấn đề nào đó thì cần thông tin có tính định lượng rõ ràng chứ không thể định tính, nhất là trong tin học. Hiện tại đã có kết quả phần Down, và một vài vấn đề nằm ngoài dự đoán cũng như dự cảm thông thường rồi cụ nhé. Làm khoa học là phải chính xác nhất trong điều kiện có thể được
Ko biết cụ này làm "khoa học" cỡ nào mà vất vả làm bài test thế này.
Các hãng cung cấp dịch vụ Cloud Computing đều chú ý phân thành các vùng server khác nhau trên thế giới nhằm tối ưu hóa đường truyền.
Việc đánh giá dịch vụ kiểu này chỉ phản ánh trong 1 giai đoạn nhất định, khi mà việc phân vùng các cụm server có thể thay đổi

Dù sao cũng chúc mừng cụ có 1 bài test đáng để tham khảo

Viking

Xe điện
Nếu chỉ để đồng bộ dữ liệu và lưu trữ thuần túy thì thú thật với các cụ là tôi chẳng quan tâm đến viêc dùng cái gì? Cái quan tâm nhất ở đây là liệu có thể ứng dụng nó vào làm File Sever không? Cái đó thì dưới góc độ CEO mới quan tâm thật sự. Chứ chỉ cần lưu trữ thì cái nào chẳng giống nhau!
Đặt một cái server trên DC của VNPT cho nhanh và rẻ.

nguyen_phan

Xe máy
Đang hóng bài mới của cụ mà chưa thấy???

catpv

Xe điện
Đang hóng bài mới của cụ mà chưa thấy???
Cảm ơn bác đã quan tâm, nhưng dạo này bận quá nên chưa triển khai tiếp được Hẹn bác tuần sau tôi sẽ cập nhật tiếp các đánh giá về góc độ quản trị chia sẽ dữ liệu của 3 em nó.

Thocthat

Xe hơi
Đang hóng bài tiếp của cụ

catpv

Xe điện
Kính thưa các cụ là hiện tại em đã bị treo cái tài khoản Skydriver của anh Bill. Trong mọi nỗ lực thử nghiệm em nó thì chẳng hiểu sao anh Bill lại Lock luôn cái tài khoản của em lại và thông báo là vi phạm điều khoản sử dụng. Đang email để anh ấy mở ra nên tạm thời chưa cập nhật được các tính năng khác của việc đánh giá. Mong các cụ lương thứ!

catpv

Xe điện
Đến ngày hôm nay vẫn chưa Unlock cái tài khoản SkyDriver được. Hiện tại đang thử Up bản Win8 Enterprise 64bit lên GoogleDriver xem có bị Lock tài khoản không?
Các cụ chịu khó down và Coment tại đây để tôi biết số lượng down nhé.
Link đây các cụ nhé:
https://docs.google.com/open?id=0B5KfUPuqMjuYVmh1YmRIOGpKTlE
Cảm ơn các cụ.

catpv

Xe điện
Tài khoản SkyDriver vẫn bị khóa chưa mở lại được cụ à. Mở lại được tôi lại tiếp tục chiến đấu.

tulipman

Xe buýt
Bài viết hay quá, rất hữu ích, hóng tiếp bài của bác =D>=D>=D>

catpv

Xe điện
Cảm ơn mọi người đã quan tâm và ủng hộ. Hy vọng sớm khắc phục được lỗi SkyDriver để test tiếp hầu các cụ.

chauchau

Xe điện
@chắc là có vấn đề gì khi post pm lên theo kiểu share thế này rồi, có thể là MS cũng không hiểu rõ...