[Funland] Dịch bệnh và sự sinh tử của "kinh tế trà đá".

Hư Không

Xe tăng
Đọc là biết cụ còn chưa biết cái chỉ thị 16 là cái gì .. còn cãi. Nói như cụ tháng 4/2020 ra cái chỉ thị 16 có 2 vạn người chết đói à... đaz không hiểu thì mở chỉ thị 16 ra rồi tổng kết năm 2020 có bao người chết đói
Có 15 m2 thì dãn cách kiểu gì... cụ không hiểu giữa 200m2 với 15 m2 nó khác nhau thế nào à. Cụ vào quán phở xem ngồi đếm bao ông giãn cách... thế quán cafe 200m2 nó không giãn cách được à.... chịu khó đọc tẹo đi
Ví dụ 1 ngày bình thường tôi ăn sáng, ăn trưa, uống cafe sáng, trưa, trà đá 1-2 lần. Thì giờ tôi chỉ ăn sáng, ăn trưa thôi, giảm đc 2/3 việc tiếp xúc thông qua ăn uống. Ai cũng như vậy thì giảm cơ hội lây lan, truy vết cũng dễ hơn. Khả năng làm việc, truy vết nó cũng chỉ ở ngưỡng chịu đựng được của cán bộ công quyền, ý tế. Nên ko cấm hẳn mà cấm những cái mà coi là bớt thiết yếu hơn.

ZARG

Xe container

ca_kiem

Xe container
Ví dụ 1 ngày bình thường tôi ăn sáng, ăn trưa, uống cafe sáng, trưa, trà đá 1-2 lần. Thì giờ tôi chỉ ăn sáng, ăn trưa thôi, giảm đc 2/3 việc tiếp xúc thông qua ăn uống. Ai cũng như vậy thì giảm cơ hội lây lan, truy vết cũng dễ hơn. Khả năng làm việc, truy vết nó cũng chỉ ở ngưỡng chịu đựng được của cán bộ công quyền, ý tế. Nên ko cấm hẳn mà cấm những cái mà coi là bớt thiết yếu hơn.
Đấy là ví dụ của cụ.. cụ định ví dụ 1 mình à.
Tôi lấy ví dụ tôi nhé.. sáng ăn phở hoặc bún... trưa ra hàng cơm... cafe dùng đúng 1 lần / ngày, có hôm không dùng.. sao không cấm hàng ăn đi..
Các cụ không chịu đọc bài báo người ta ghi rõ .. việc cấm 1 thứ như hàng ăn hay cafe là máy móc khi không đánh giá rõ nơi đó có khả năng ngồi giãn cách không ?
"Thành phố nên có sự khảo sát thực tế, có tiêu chí đánh giá an toàn cho hàng quán hoạt động. Dù là quán ăn hay quán cà phê trong nhà nhưng với diện tích chật hẹp, không có sự giãn cách thì có thể yêu cầu đóng quán. Còn với những quán có diện tích rộng thì nên cho hoạt động để vừa phát triển kinh tế, vừa chống dịch hiệu quả" - anh Trung nói.
Nếu cứ máy móc cấm kiểu chỉ cafe xin lỗi ... là kiểu thi 3 môn 10 điểm vẫn đỗ đại học

DE.VN

Xe tăng
Ngoài lực lượng cảnh sát chính quy (ko nhiều) thì các nước đều có lực lượng cảnh sát ko chính quy (dạng như công an xã, dân phòng của mình,.,) họ đc chính quyền tuyển dụng và đào tạo vài ngày để đi dẹp đường, dán giấy phạt hay bắt trộm... không làm đc thì đuổi, thay người mới.
Với số tiền hàng năm chi cho đàm bảo an ninh trật tự của chúng ta công bố khoảng 80.000 tỷ mà nhìn an ninh trật tự như thế nào thì chắc các cụ chán hơn em.=))
Tôi không nhớ đã gặp đội này chưa.
Thường thì toàn đội "hàng xịn", có thẻ và quân phục. Và luôn có súng đã lên đạn.
Việc bắt phạt đỗ xe lại do người của 1 bên khác, dù là đội culit cũng có quyền đó - và tiền phạt đều về cùng 1 địa chỉ.
Việc đặt máy chụp tốc độ thì lại chỉ cho bên XXX làm.
Tôi biết cái đội đó mà.
Việc đội này bắt lỗi tốc độ, chỉ ở trong City thôi, còn đường liên thành phố trở lên, tụi cu lít làm.
Họ còn làm đủ thứ về Trật tự xã hội, theo đúng nghĩa Ordung - Order: Bắt đổ rác trộm, đậu xe bừa bãi ....
Việc đeo súng: Tôi mới thấy tụi Police và Customs (Zoll) có, đội khác chưa thấy.
Ngoài đội trật tự ra, thì mấy năm nay có thêm đội công an xã nữa rồi. Nó gọi là CommunalPolizei, trực thuộc ủy ban thành phố. Còn cảnh sát thì thuộc tiểu bang.
Tính em tò mò hay để ý tụi đầy tớ của dân bên này, thì đúng là chưa thấy đội trật tự với công an xã đeo súng bao giờ.
Hai đội này luôn đi tuần liên tục. Đội trật tự thì chỉ làm ban ngày. Giờ thêm đội công an xã làm cả đêm. Thắt lưng đeo ba cái thứ lăng nhăng như đèn bin, biên lai phạt, dao díp, bộ đàm, găng tay ....Hai đội này đi phạt đậu xe láo, đuổi ăn xin, hàng quán lấn chiếm không gian thành phố, rác rưởi quăng sai, giờ thêm nhiệm vụ phạt không đeo khẩu trang.....

Đây là đội trật tự:

Đây là đội công an xã:

.

4xao

Xe đạp
Em ủng hộ dẹp, nhiều nơi quán đó cũng là nơi ghi số, còn số gì em chả dám nói. Nhìn lôi thôi lếch thếch bẩn thỉu.
Tôi đường cùng phải vào quán trà đá cũng chỉ dám gọi chai Aquafina hoặc lavie thôi
Còn lô đề, thằng nào ngu thì thằng ấy chịu. Mà phải nói dân ta mê cờ bạc thật

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhiều cụ trên này uống cốc cafe 25k -45k không thành vấn đề.. tuy nhiên dân lao động, dân grab, dân shiper, .. và cả dân thất nghiệp.là cả vấn đề đánh đổi ( số lượng tầng lớp này chiếm 60-70%). đã số họ lựa chọn trà đá hơn là vào uống cafe 25k. Đúng tiền nào của nấy 3k thì không thể sạch như 25 k tuy nhiên 3k thì uống được 8 lần so uống cốc cafe và đương nhiên thị trường phán xét công bằng nhất mọi vấn đề
Ko có tiền thì mua cái bình giữ nhiệt chưa tới 100k, pha chè ở nhà mang đi, sao lại phải bỏ ra 3000-5000 uống trà đá làm gì?

Ngoài đội trật tự ra, thì mấy năm nay có thêm đội công an xã nữa rồi. Nó gọi là CommunalPolizei, trực thuộc ủy ban thành phố. Còn cảnh sát thì thuộc tiểu bang.
Tính em tò mò hay để ý tụi đầy tớ của dân bên này, thì đúng là chưa thấy đội trật tự với công an xã đeo súng bao giờ.
Hai đội này luôn đi tuần liên tục. Đội trật tự thì chỉ làm ban ngày. Giờ thêm đội công an xã làm cả đêm. Thắt lưng đeo ba cái thứ lăng nhăng như đèn bin, biên lai phạt, dao díp, bộ đàm, găng tay ....Hai đội này đi phạt đậu xe láo, đuổi ăn xin, hàng quán lấn chiếm không gian thành phố, rác rưởi quăng sai, giờ thêm nhiệm vụ phạt không đeo khẩu trang.....

Đây là đội trật tự:

View attachment 5931445

Đây là đội công an xã:

View attachment 5931495 .
Thank cụ có ảnh thực tế, Em ko có thống kê nhưng có lẽ Đức là nước có lực lượng cảnh sát ít nhất theo tỷ lệ dân, vì họ cắt giảm liên tục

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là ví dụ của cụ.. cụ định ví dụ 1 mình à.
Tôi lấy ví dụ tôi nhé.. sáng ăn phở hoặc bún... trưa ra hàng cơm... cafe dùng đúng 1 lần / ngày, có hôm không dùng.. sao không cấm hàng ăn đi..
Các cụ không chịu đọc bài báo người ta ghi rõ .. việc cấm 1 thứ như hàng ăn hay cafe là máy móc khi không đánh giá rõ nơi đó có khả năng ngồi giãn cách không ?
"Thành phố nên có sự khảo sát thực tế, có tiêu chí đánh giá an toàn cho hàng quán hoạt động. Dù là quán ăn hay quán cà phê trong nhà nhưng với diện tích chật hẹp, không có sự giãn cách thì có thể yêu cầu đóng quán. Còn với những quán có diện tích rộng thì nên cho hoạt động để vừa phát triển kinh tế, vừa chống dịch hiệu quả" - anh Trung nói.
Nếu cứ máy móc cấm kiểu chỉ cafe xin lỗi ... là kiểu thi 3 môn 10 điểm vẫn đỗ đại học
Bác chuẩn.
Tụi tây bẩu như này, thời Covid:
Cửa hàng cỡ abc trở xuống: Tối đa 20 khách.
Cỡ abc trở lên: Không bị giới hạn.
Kiểu gì thì cả 2 loại cũng phải giãn cách 2met.
Ví dụ: Họ phải dán hướng dẫn trên lối đi, rồi đào tạo nhân viên quát tháo thượng đế, ...

Xét như thế, các vị ấy nên đưa ra tiêu chuẩn kiểu 1met và/hoặc ngăn cách gì đó.
Đạt thì làm; không thì khỏi làm.

hocsinhc

Xe tăng
Bài báo thể hiện sự dốt nát của đội ngũ phóng viên
một nền “kinh tế trà đá” với hàng triệu lao động sống, nuôi dạy con cái bằng những quán nước nho nhỏ đặt trên vỉa hè.[/QUOTE]

tica

Xe điện
Em chém làm đếch gì. Năm 2004 em lên Hà Nội học đại học. Trà đá 3k trà nóng ly nhỏ 2k.
Làm gì có chuyện 300 đồng 1 ly.
Năm 2002-2003 trẻ con nó cũng ít khi tiêu đồng 200-300 đồng rồi ông ạ
Em lên HN trước cụ 2-3 năm, toàn ngôi trà đá cổng trường Tô Hoàng chỗ Đại Cồ Việt. Lúc đó trà nóng 500 và đá là 1000. Cái này em không nhớ nhầm được 😂

ca_kiem

Xe container
Ko có tiền thì mua cái bình giữ nhiệt chưa tới 100k, pha chè ở nhà mang đi, sao lại phải bỏ ra 3000-5000 uống trà đá làm gì?
Đấy là em nói thực trạng hiện nay chứ em có dám khuyên các cụ ấy không nên uống trà đá đâu... còn như cụ biết một đám thanh niên uống trà đá... cụ ra ngồi tỉ tê khuyên “ thôi các em về nhà mà mang nước nhà đi mà uống ...” không khéo bọn nó ....:-t
Thằng bạn em ngày nào cũng chơi Keno... em khuyên bảo hại lắm đừng chơi.. mà nó có bỏ đâu >:)
Mà em nói cụ số uống trà đá .. là cực đông nhé.

duytrong

Xe lăn
Nó chết từ từ... đợt em đi qua mấy chỗ trồng chè. 1 bên là phun thuốc trắng cả đồng - dùng để bán chè cho trà đá. 1 bên có mấy luống không phun xanh rì, dùng để nhà uống.
Nên cái món trà đá này em ko bao giờ uống, cùng lắm thì làm cốc nước vối.
Em thấy toàn bã trè đổ vào bình chứa có tí màu với đá, chả thấy có mùi vị trè gì cả.

pandahn

Xe điện
Thật sự là mấy quán này chiếm nhiều tg của lực lượng lao động chính là thanh niên. Đáng nhẽ tg đó làm những việc có ích hơn, trau dồi kiến thức thì lại lê la với những câu chuyện vô bổ không đầu ko cuối