[Funland] Dịch bệnh và sự sinh tử của "kinh tế trà đá".

songminh2021

Xe tải
Lỗi tại phóng viên thôi

Kurumasuki

Xe container
Đôi lít à? Congrats.
Bác chỗ mô, êm đến làm 1 chân.

Chỗ tôi, 1 em bán Bánh khúc buổi sáng thôi, 500K.
Hàng bánh mỳ bên cạnh, cũng buổi sáng: như chên.
Ghi đề + bán xổ số: KHông rõ, chắc là cao hơn.
Cụ ở bển mà thạo giá nhỉ.
Em xác nhận là 500k/slot, kêu thì biến.

ca_kiem

Xe container
Trà đá hay chợ cóc em không quan tâm.. và em cũng phản đối.. vì những lý do các cụ trước nêu trên em không nhắc lại. Không chỉ quán trà đá đâu... ngay đầu đường láng cạnh cây xăng sáng nào cũng tụ tập chợ cá .. tanh khủng khiếp ngay trên cầu... vừa mất vệ sinh vừa không đảm bảo giao thông vừa ảnh hưởng môi trường xung quanh nhưng nó luôn tồn tại.

Ngày xưa các đợt ra quân ai cũng nói xoá bỏ trà đá hay chợ cóc vỉa hè khó tuy nhiên thực tế.cực dễ.. bản chất dân rất sợ xxx...và luôn tuân thủ triệt để khi xxx yêu cầu cụ thể như tháng 4/2020 hay bây giờ .. gần như không ai dám vi phạm quy định... từ đó suy ra cấm hay không cấm nó liên quan cái khác, không phải là dân không có ý thức mà liên quan tới cái bánh mỳ với các bên.
Đúng là nhiều cụ trên này chửi trà đá là bẩn thỉu.. a,b,c em đồng ý, chửi chợ cóc chợ cá là bẩn a,b,c em đồng ý....tuy nhiên ai cũng biết có cầu thì mới có cung. Nhiều cụ trên này uống cốc cafe 25k -45k không thành vấn đề.. tuy nhiên dân lao động, dân grab, dân shiper, .. và cả dân thất nghiệp.là cả vấn đề đánh đổi ( số lượng tầng lớp này chiếm 60-70%). đã số họ lựa chọn trà đá hơn là vào uống cafe 25k. Đúng tiền nào của nấy 3k thì không thể sạch như 25 k tuy nhiên 3k thì uống được 8 lần so uống cốc cafe và đương nhiên thị trường phán xét công bằng nhất mọi vấn đề
Bỏ qua trà đá ... bàn vấn đề cafe.
Hiện tại thành phố cấm cafe mà không cấm hàng ăn... liệu có công bằng không... có cụ nào thử làm đề tài nghiên cứu khoa học con covid 19 này sợ vào quán ăn mà rất thích vào quán cafe ? Một quán cafe rộng 200m2 với
Một quán bánh quấn 15 m2 cùng vài tấm mica nhưng đang cố chứng minh tốt hơn quán cafe.
Em tạm copy cho các cụ đọc
Tóm lại cấm quán cafe nhưng không cấm quán ăn lại quán ăn trong nhà trả dựa trên cơ sở nào cả. Cách cấm kiểu này khá cực đoan.. không có giải pháp cụ thể. Thằng đáng cấm thì không cấm còn thằng không đáng cấm thì lại cấm.

vihali

Xe container
Gớm, quan nào mà cũng dư bác thì chắc ta hóa Dồng ngay ngày mai.

Trà đá nó phải có khách....khách lại phải buôn có bạn, bán có phường....thế nên quán trà đá phải mọc gần quán ăn...quán bia....hay các dịch vụ đại loại thế. Bác thấy cái độ lấn chiếm & nhếch nhác của trà đá so với hàng bia và hàng ăn thì thế nào. :))

Theo em cứ dẹp cmn tất cả các loại hình kinh doanh mặt đường đi là nhã nhất-giống Tây, vỉa hè chỉ cho người đi bộ, quán cơm bình dân cũng giải tán & thay vào đó là restaurant cho nhã. Chứ dẹp trà đá vỉa hè lại phát sinh trà đá trong nhà còn nhây nhác hơn. Hay đưa trà đá vào danh mục nghành nghề cấm kinh doanh. =))

Mí lại cái vỉa hè bị mất không do trà đá bác ạ. =))
Khác gì em hiểu đâu, kinh tế vỉa hè đâu chỉ trà đá, dẹp tất chứ. Cụ nhét chữ trà đá vào mồm em đấy chứ. Mời cụ đeo kính lại

hairyscary

Xe điện
Có lẽ ông ta tính theo tư duy xây 1 khu đô thị mới đó cụ

Khi chủ ĐT bán dự án nhà, giá căn CC gìơ tầm 30tr 1 m

Nhg đó đã bao gồm toàn bộ hạ tầng điện nuoc và tiện ich nội khu, mà cư dân khi mua 1 m trên căn hộ bé xíu 50m kia cũng hưởng chung với căn penthouse 500m

Hãy tưởng tượng SG và Hanoi là 1 đô thị xây mới, thì mức giá trung bình 1m2 tạm tính là 30tr

Cái đáng đọc ở bài này ko phải ở phép tính đúng hays sai để bắt bẻ, mà là cái tư duy "thế nào là lạm dụng" để kiếm lợi:

"tư duy bất tuân pháp luật và coi thường lợi ích xã hội thì hiện rõ tại các quốc gia có dân trí thấp kém hơn. Tại các nơi này, người dân dùng đủ mọi cách để chiếm dụng tài sản công bằng đủ mọi hình thức và phương tiện, bất chấp đến pháp luật cũng như hậu quả tai hại cho xã hội.

Nhỏ nhất thì chỉ là xả rác bừa bãi, ăn cắp cây cảnh của công viên, dán biểu ngữ quảng cáo ở cột đèn hay “cầm nhầm” một vài món đồ ở thư viện, bệnh xá. Nặng hơn một chút là bầy bán hàng rong tại cầu đường, hè phố, sử dụng công xa hay kho bãi chính phủ vào mục đích riêng, hay lấy trộm vật liệu và thiết bị tại các công trường xây dựng của nhà nước."
Tư duy gì em chả biết, nhưng tựu chung lại thì mấy cái lý lựng này với cái phong trào sồn sồn đòi vỉa hè không phải là sản phẩm của những người buôn thúng bán bưng, trà đá, ... mà là từ những người có công việc thu nhập ổn định khá giả. Em không ủng hộ việc lấn chiếm vỉa hẻ, và hiểu là không phải ai lấn chiếm vỉa hè cũng là người nghèo, nhưng tiếng nói của những người yếu thế hơn cũng cần phải được lắng nghe.

Lợi ích xã hội không phải chỉ ở việc dọn sạch vỉa hè, mà là kinh tế xã hội và an sinh xã hội nói chung. Tỉ dụ cấm để xe máy lấn chiếm vỉa hè, nhưng gaio thông công cộng không thuận lợi người ta đi mua sắm phải đi xe máy, không cho để xe vỉa hè thì các shop chắc nghẻo
Dân trí thấp chỉ là cái cớ của bọn lắm tiền tự cho mình là dâm trí cao. Cốt lõi của vấn đề vẫn là kinh tế và nhu cầu kinh tế. Kinh tế còn thấp, an sinh xã hội không đảm bảo, dân phải lăn ra kiếm ăn, chính quyền cũng phải mắt nhắm mắt mở thôi. Các cụ đã bảo từ xưa là có thực mới vực được đạo.

Xét ra thì đây cũng chỉ là cạnh tranh về không gian sống. Nhóm người có tiền đòi đẩy những người nghèo ra khỏi trung tâm thành phố hoặc những khu vực cho khả năng kiếm tiền cao, và mặc xác họ ra sao thì ra. Đám có tiền sẵn văn nên có thể viện đủ các lý lẽ. 20 năm trước còn đói bỏ bu, có thằng ngẫn nào ra đòi vỉa hè lại đâu. Đổ cho dân trí cuối cùng cũng chỉ là chiêu của đám có dâm trí cao sử dụng để khiến nhóm người kia mặc nhiên thành ra ở vị thế yếu hơn, bị coi thường, và không còn được lắng nghe. Trong khi đó chính cái đám dâm trí cao lắm tiền là cái đám có khả năng xây dựng những khu vực mới, dịch chuyển các trung tâm kiếm tiền về những khu vực mới. Nhưng dĩ nhiên họ không làm thế, vì đầu tư cho việc đuổi nhóm người yếu thế ra khỏi những khu vực hiện hữu nhanh hơn và rẻ hơn, sinh lời nhiều hơn.

Xe cỏ cũ

Xe điện
Dẹp kinh tế vỉa hè thì mấy anh đi dẹp thất thu hay đói trước nên em dự là còn lâu mới dẹp được.

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Bài dài mình chưa đọc kỹ, nhưng nhìn cái title là biết bài viết của mấy ông phóng tinh viên ưa lý sự. Cái lúc nước sôi lửa bỏng, chỉ cần hở ra một ngày thôi là có thể thêm vài ca thì lãnh đạo phải quyết đoán quyết định dựa trên trực giác và kinh nghiệm. Chứ cứ ngồi nghe các nhà khoa học, nhà kinh tế à ơi phân tích thì toang ngay.

Khoa học, thống kê cũng quan trọng, nhưng là để khi cần phương án về lâu về dài, phương án bền vững.

MotoG

Xe tăng
Cụ chưa hiểu rồi. Ý là hạn chế tụ tập ở những nơi không cần thiết. Cafe có thể nhịn nhưng ăn thì sao nhịn đc. Đại loại thế.
Trà đá hay chợ cóc em không quan tâm.. và em cũng phản đối.. vì những lý do các cụ trước nêu trên em không nhắc lại. Không chỉ quán trà đá đâu... ngay đầu đường láng cạnh cây xăng sáng nào cũng tụ tập chợ cá .. tanh khủng khiếp ngay trên cầu... vừa mất vệ sinh vừa không đảm bảo giao thông vừa ảnh hưởng môi trường xung quanh nhưng nó luôn tồn tại.

Ngày xưa các đợt ra quân ai cũng nói xoá bỏ trà đá hay chợ cóc vỉa hè khó tuy nhiên thực tế.cực dễ.. bản chất dân rất sợ xxx...và luôn tuân thủ triệt để khi xxx yêu cầu cụ thể như tháng 4/2020 hay bây giờ .. gần như không ai dám vi phạm quy định... từ đó suy ra cấm hay không cấm nó liên quan cái khác, không phải là dân không có ý thức mà liên quan tới cái bánh mỳ với các bên.
Đúng là nhiều cụ trên này chửi trà đá là bẩn thỉu.. a,b,c em đồng ý, chửi chợ cóc chợ cá là bẩn a,b,c em đồng ý....tuy nhiên ai cũng biết có cầu thì mới có cung. Nhiều cụ trên này uống cốc cafe 25k -45k không thành vấn đề.. tuy nhiên dân lao động, dân grab, dân shiper, .. và cả dân thất nghiệp.là cả vấn đề đánh đổi ( số lượng tầng lớp này chiếm 60-70%). đã số họ lựa chọn trà đá hơn là vào uống cafe 25k. Đúng tiền nào của nấy 3k thì không thể sạch như 25 k tuy nhiên 3k thì uống được 8 lần so uống cốc cafe và đương nhiên thị trường phán xét công bằng nhất mọi vấn đề
Bỏ qua trà đá ... bàn vấn đề cafe.
Hiện tại thành phố cấm cafe mà không cấm hàng ăn... liệu có công bằng không... có cụ nào thử làm đề tài nghiên cứu khoa học con covid 19 này sợ vào quán ăn mà rất thích vào quán cafe ? Một quán cafe rộng 200m2 với
Một quán bánh quấn 15 m2 cùng vài tấm mica nhưng đang cố chứng minh tốt hơn quán cafe.
Em tạm copy cho các cụ đọc
Tóm lại cấm quán cafe nhưng không cấm quán ăn lại quán ăn trong nhà trả dựa trên cơ sở nào cả. Cách cấm kiểu này khá cực đoan.. không có giải pháp cụ thể. Thằng đáng cấm thì không cấm còn thằng không đáng cấm thì lại cấm.

MotoG

Xe tăng
Dẹp kinh tế vỉa hè thì mấy anh đi dẹp thất thu hay đói trước nên em dự là còn lâu mới dẹp được.
Cái này do cầu thôi cụ. Thế hệ sau ko mặn mà nữa thì cũng tự dẹp. Cá nhân em cũng ko thích ngồi quán trà đá.

ca_kiem

Xe container
Cụ chưa hiểu rồi. Ý là hạn chế tụ tập ở những nơi không cần thiết. Cafe có thể nhịn nhưng ăn thì sao nhịn đc. Đại loại thế.
Nhưng nhỡ đâu nó lây bệnh ở quán bún thì sao... lấy công trình nghiên cứu nào chứng minh nó không thể lây quán bún ... nếu nó lây bình thường quán bún quán phở ===> mục đích cấm quán cafe để làm gì?

MotoG

Xe tăng
Nhưng nhỡ đâu nó lây bệnh ở quán bún thì sao... lấy công trình nghiên cứu nào chứng minh nó không thể lây quán bún ... nếu nó lây bình thường quán bún quán phở ===> mục đích cấm quán cafe để làm gì?
Theo như cụ thì sao các giải đấu thể thao, hội hè phải hủy?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tính 10%GDP từ đóng góp của bà bán chè đá thì đúng là phải ạ bọn phóng tinh viên này thật.
Cụ dẫn sai và hiểu sai rồi.
Nhưng cho đến lúc này, kinh tế vỉa hè - nơi đóng góp không dưới 10% GDP
"Trà đá" là đại diện tiêu biểu chứ không phải duy nhất. Nếu cụ quan sát kỹ đường phố HN sẽ thấy "kinh tế vỉa hè" không nhỏ đâu.
Một ví dụ nhỏ...

Mrfox87

Xe buýt
Cái đi cùng vh trà đá Việt Nam ( thực ra là HN) nó đi sau vh cf của các nước phát triển là vh cafe, nó đi kèm với ngồi lê đôi mách, tụ tập nói xấu người khác , không thể bỏ được 😁
Trà + đá thì có thể đi sau. Nhưng trà nóng thì chưa chắc cụ nhé.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Không rõ ý bác về "dân sự hoá lực lượng cảnh sát", và cả 99% nữa.
Cụ để ý đợt vừa rồi, bên nước Mỹ, dân nó biểu tình đòi dẹp lực lượng CS mà CQ cũng phải theo? Khoan nói về mặt trái của việc ấy, chúng ta tự hỏi làm sao mà dân bên ấy lại có thể yêu cầu vô lý đến vậy? Đơn giản là họ nộp thuế để nuôi cq và lực lượng CS địa phương. Ở nhà mình thì được hiểu là nhà nước nuôi họ (còn việc nhà nước lấy nguồn lực ở đâu ra và ai nuôi nhà nước thì chịu). NN không đủ nhu cầu của họ thì họ tìm cách có thêm thu nhập từ dân - miễn là NN đánh giá họ hoàn thành nhiệm vụ và trung thành. Bao giờ tư duy từ tận đáy lòng của họ hiểu rằng: họ đương sống từ những đồng tiền đóng góp của dân để thực hiện những nhiệm vụ mà cộng đồng giao cho thì sẽ có sự thay đổi.

Chỉnh sửa cuối:

ca_kiem

Xe container
Theo như cụ thì sao các giải đấu thể thao, hội hè phải hủy?
Cụ không trả lời thẳng vào câu hỏi tôi rồi dùng một ví dụ khác loanh quanh không có ý nghĩa.... tôi trả lời thẳng nhé... nếu làm triệt để cái con covid đời mới này... ngay cả thực hiện theo CT 16 ( cấm tất ) cũng trả ăn thua... vậy cấm một thằng mở 1 thằng để mục đích gì? Để mục đích là cấm covid à ?
Mà cụ có biết CT 16 không ?

MotoG

Xe tăng
Cụ không trả lời thẳng vào câu hỏi tôi rồi dùng một ví dụ khác.... tôi trả lời thẳng nhé... nếu làm triệt để cái con covid đời mới này... ngay cả thực hiện theo CT 16 ( cấm tất ) cũng trả ăn thua... vậy cấm một thằng mở 1 thằng để mục đích gì? Để mục đích là cấm covid à ?
Mà cụ có biết CT 16 không ?
Cụ cấm hàng ăn thì có người chết đói ah, có phải ai cũng tự nấu ăn đc đâu. Mà ko thể cho ông này đc bán cơm mà ko cho ông kia bán bún. Quán ăn cũng bắt phải giãn cách này nọ, do quán như cụ bảo họ ko thực hiện thôi.
Mấy cái cafe, trà đá thì đâu phải cái thiết yếu.
Em cũng nói rõ ở bài đầu nhưng cụ không đọc kĩ sao đó.

ca_kiem

Xe container
Cụ cấm hàng ăn thì có người chết đói ah, có phải ai cũng tự nấu ăn đc đâu. Mà ko thể cho ông này đc bán cơm mà ko cho ông kia bán bún. Quán ăn cũng bắt phải giãn cách này nọ, do quán như cụ bảo họ ko thực hiện thôi.
Mấy cái cafe, trà đá thì đâu phải cái thiết yếu.
Em cũng nói rõ ở bài đầu nhưng cụ không đọc kĩ sao đó.
Đọc là biết cụ còn chưa biết cái chỉ thị 16 là cái gì .. còn cãi. Nói như cụ tháng 4/2020 ra cái chỉ thị 16 có 2 vạn người chết đói à... đaz không hiểu thì mở chỉ thị 16 ra rồi tổng kết năm 2020 có bao người chết đói
Có 15 m2 thì dãn cách kiểu gì... cụ không hiểu giữa 200m2 với 15 m2 nó khác nhau thế nào à. Cụ vào quán phở xem ngồi đếm bao ông giãn cách... thế quán cafe 200m2 nó không giãn cách được à.... chịu khó đọc tẹo đi

Chỉnh sửa cuối:

MotoG

Xe tăng
Đọc là biết cụ còn chưa biết cái chỉ thị 16 là cái gì .. còn cãi. Nói như cụ tháng 4/2020 ra cái chỉ thị 16 có 2 vạn người chết đói à... đaz không hiểu thì mở chỉ thị 16 ra rồi tổng kết năm 2020 có bao người chết đói
Em ko rành chỉ thị đó thật. Nhưng từ chết đói của em là nghĩa đen nhé.

ca_kiem

Xe container
Em ko rành chỉ thị đó thật. Nhưng từ chết đói của em là nghĩa đen nhé.
Không đọc nên mới phát biểu linh tinh ... chỉ thị 16 LÀ CẤM HẾT CHỈ ĐƯỢC PHÉP TỤ TẬP 2 người... quán ăn cấm hết hiểu chưa nó cấm tổng cộng 21 ngày ... theo như cụ nói Hà Nội 2020 chết mẹ đói 2 vạn người