[Funland] Địa chỉ mua đàn piano cũ

QUANG1970

Xe lăn
Piano sản xuất tại ĐL được cái rẻ hơn so với đàn cùng loại sản xuất tại Nhật bác ạ.

Quality is price!

Hàng Nhật sản xuất cho thị trường nội địa, chất lượng cao hơn hàng Nhật xuất khẩu.
Piano cũng không là ngoại lệ!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
1. Em thấy không đúng lắm vì bọn TQ, Mã, Sing... cũng mua đàn 2nd hand xuất xứ từ Nhật rất nhiều ạ, vả lại thực tế cho thấy đàn bãi Nhật còn sử dụng rất tốt dù tuổi đời 40-50 năm nhưng âm thanh hơn hẳn mấy cây brand new giá 50-70tr.

2. Mua kiểu này thì hơn phương án mua hàng bãi Nhật nhưng phải là những cây đàn có xuất xứ Châu Âu, Mỹ, Nhật chứ hàng xuất xứ Indo, China thì không được đánh giá cao cho lắm ạ.

Hàng Nhật (piano) mà như nói ở trên (trong "còm" # 159) là Piano hàng bãi!

Còn piano mà có nguồn gốc mua (nhập) từ TAKEMOTO nghĩa là những đàn do Takemoto thu mua và phân loại, có giấy, dán tem kiểm định thì cứ yên tâm mà mua! Chất lượng còn rất tốt nếu trong bảng đánh giá mọi thứ đều là A! Thi thoàng vài hạng mục AB thì vẫn OK!

ducna1905

Xe đạp
Còn piano mà có nguồn gốc mua (nhập) từ TAKEMOTO nghĩa là những đàn do Takemoto thu mua và phân loại, có giấy, dán tem kiểm định thì cứ yên tâm mà mua! Chất lượng còn rất tốt nếu trong bảng đánh giá mọi thứ đều là A! Thi thoàng vài hạng mục AB thì vẫn OK!
Đi mua đàn mà hỏi có phải nhập của Takemoto không thì 100% cửa hàng bảo có bác ạ. Nhưng bảo tem đâu hay giấy đâu thì lại có rất nhiều lý do để không có.

QUANG1970

Xe lăn
Em cũng đã trả lời mấy com trên đây . nhưng theo kinh nghiệm em mua đàn cho con gái em . L1 đà điện --> hỏng ... sau mua đàn cơ rồi. em chốt lại mấy lưu ý để CCCM mua cho con tham khảo nhé.
1. Nên mua đàn cơ.
2. cũng không nhất thiết cứ phải là YAMAHA.----> thương hiệu giá sẽ cao -->các con học để chơi chứ có học để thi đấu QT đâu nên theo em về âm thanh cơ bản đàn cơ sẽ như nhau .
3. Nên chọn những trung tâm mua bán đàn lớn ( họ có nhiều loại để mình lựa chọ)
4. giá : TẦm 25-35 củ khoai tha hồ chọn rồi. em mua cho con giá em 1 chiếc VICTOR 28 củ khoai đẹp phết tối em chụp cho các CCM tham khảo
5. chất lượng :thực tế đàn cơ đã về đến VN là loại đã SX trước nhiều năm rồi ---> có khi đã đc sửa chữa tại nhật rồi ý chứ ạ..... Các Cụ bảo toàn SX mấy chục năm cháu nghĩ zin như Ngọc Trinh thì hơi khó ạ????
6. Cửa hàng l sẽ mở cho xem myas móc bên trong lộ hét mà ... tuy nhiên CCCM cũng như cháu ko có chuyên môn thì chỉ qua quýt vậy thôi. hy vọng các cửa hàng lớn họ đã tuyển chọn từ JAPAN nên sẽ đỡ dính đồ hỏng nhiều thôi ạ.
7. Của hàng sẽ bảo hành bảo tỏi nên cũng ko đáng ngại lắm...đàn cơ oánh dẹt bô chắc cũng ko bị đứt dây nên cứ thế mà chơi thôi ợ!
HẾT
Đi mua đàn mà hỏi có phải nhập của Takemoto không thì 100% cửa hàng bảo có bác ạ. Nhưng bảo tem đâu hay giấy đâu thì lại có rất nhiều lý do để không có.

Người mua (bác (?)) có câm hay không mà không dám đòi coi các chứng từ này? :-?
Hay là lại sợ mất lòng? Em thì chả sợ mất lòng ai hết cứ "thẳng đường mà phang"! :D

Đó cùng là lý do nhiều người rất ghét em nhưng luôn ngóng nghe em phát biểu hay chia sẻ! Em là em, và không thể lẫn lộn với ai được. :P

BTW, mời các bác coi comment em ghi trên website của Steinways VN trong kênh Youtube. Đố ai dám viết như vậy đấy! Em viết vì em có đủ chứng, cớ để chứng minh cái em nói hay em viết:

In addition, Một cây đàn giá 4 tỷ bán ra từ một đại lý ở VN do một thương hiệu danh tiếng toàn cầu giao phó cho kinh doanh bảo trì, mà KTV, tay nghề còn như ....... thế này: Chỉ có thể lòe những ai chưa biết hay "giàu tiền mà nghèo kiến thức" , nên chả trách sao các cửa hàng khác bán nhưng cây đàn từ 20 - 100 triệu vẫn mãi còn "lôm côm"!

Chỉnh sửa cuối:

j3rry

Xe hơi
Nếu nhập của Takemoto thì trên hoặc trong đàn có tem mà bác, mấy cái giấy tờ khi khai HQ cũng thể hiện Takemoto luôn ạ.

QUANG1970

Xe lăn
Nếu nhập của Takemoto thì trên hoặc trong đàn có tem mà bác, mấy cái giấy tờ khi khai HQ cũng thể hiện Takemoto luôn ạ.
Vâng! Chính xác! =D>

Nhưng về nguyên tắc và lý thuyết là như vậy :)) còn thực tế ở VN thì nhiều khi lại không phải như vậy! :P

1/ Về "tem mác" của Takemoto dán trên đàn: người ta có thể làm tem giả bằng cách in rất tinh vi cũng như sẽ bóc "tem mác" thật từ một cây đàn khác gắn vào cái đàn họ muốn bán, khi gặp khách khó tính! ;)

Nên xem tem cũng là một cách để trải nghiệm cũng như kiểm tra đạo đức của người kinh doanh vì chúng ta không coi cái tem nhãn của Takemoto là thật hay giả khi mua, mà dùng nó để kiểm tra sự thành thật của người bán hàng với loại họ ngay từ vòng gửi xe! :D

2/ Còn về chứng từ hải quan thì cũng là một cách kiểm tra tương đối khá tốt nhưng khi coi chứng từ hải quan VN thì các bác phải đòi bản gốc cũng như giấy xác nhận của bên Nhật cũng phải là bản gốc và một lưu ý các bác, là chuyện mộc (Stamp) đóng trên văn bản của Nhật thì không phải là hình tròn như ở Việt Nam mà là hình dáng và màu mực khác so cái mà các bác vẫn thường thấy.
Sẽ có những cách coi và kiểm tra khác mà em không nói là trước diễn đàn, bác nào cần thì liên lạc riêng với em vì em không muốn đưa thông tin, để từ đó, đám con buôn gian dối lại biết mà làm giả giấy tờ! Hóa ra "vẽ đường cho hưu chạy" :">

ducna1905

Xe đạp
Ý em là họ không trung thực ngay từ bước nói là nhập của TAKEMOTO dù thực sự không phải vậy.

QUANG1970

Xe lăn
Ý em là họ không trung thực ngay từ bước nói là nhập của TAKEMOTO dù thực sự không phải vậy.

Bác đòi sự trung thực của đám con buôn nói chung, hay dân mua bán piano nói riêng, thì khác nào đòi "chữ trinh trong cái xóm Binh Khang"! :P

Ct.Thang

Xe tăng
Cụ chủ mua lại ko e bán cho con piano cơ Nhật Bổn.

Gengine

Xe tăng
Các cụ cao thủ cho em hỏi đàn piano cơ có chức năng tự chơi (disklavier) ví dụ như Yamaha MX90BL chất lượng âm thanh và cảm giác phím đang nó có ngang tầm với đàn cơ thuần không có chức năng tự chơi không ạ ví dụ cây trên so với U10BL?

Xe vài bánh

Xe điện
Các cụ cao thủ cho em hỏi đàn piano cơ có chức năng tự chơi (disklavier) ví dụ như Yamaha MX90BL chất lượng âm thanh và cảm giác phím đang nó có ngang tầm với đàn cơ thuần không có chức năng tự chơi không ạ ví dụ cây trên so với U10BL?
Yamaha MX90BL là 1 cây đàn cơ, lắp THÊM bộ tự chơi, nói cách khác, tháo bộ tự chơi ra nó là một cây đàn cơ bình thường.

Gengine

Xe tăng
Vâng, theo em hiểu là bộ tự chơi là hãng gắn sẵn từ khi sản xuất

Ý em muốn hỏi là về phần đàn cơ thì chất lượng nó có tốt không ấy cụ? Nó tương đương với dòng đàn cơ thuần nào?

Yamaha MX90BL là 1 cây đàn cơ, lắp THÊM bộ tự chơi, nói cách khác, tháo bộ tự chơi ra nó là một cây đàn cơ bình thường.

CUONGPN1

Xe máy
Piano Hà Nội, ngõ 1 Nguyễn Thị Định.
Bác gọi chú em Trường 098 5982949.
Em mua cho bạn bè cả chục cái ở chỗ này rồi.
Cứ Yamaha mà mua, ít tiền thì mua U1, hơn tí thì U3, mua mấy cây rẻ hãng khác nghe như đấm vào tai.
em ạ Cụ ! cụ chém kinh vãi.... trình độ thẩm âm của Cụ chắc YAMAHA sắp đưa cụ sang JP để làm chuyên gia đén đít rồi

MayMan

Xe tăng
Đàn Silber Stein là loại gì các bác? Có ok không?

Bimmer

Xe điện
Con đàn đầu tiên thì em khuyên là nên mua đàn điện.
Cơ bản là cụ chưa biết gì về piano mà đi mua thì không vớ phải đàn dổm thì cũng dễ vớ phải cái mà sau này cụ sẽ thấy dở (kinh nghiệm của em). Tiếng đàn các hãng đã khác nhau mà bản thân tiếng từng con cũng khác nhau. Đàn cũ không phải phím nào cũng còn chuẩn chỉ lại còn phức tạp nữa.
Đàn điện còn cái lợi là cắm tai nghe tập mọi lúc không phiền ai. Sau một thời gian có tí kiến thức thẩm âm rồi hẵng đi mua. Tự biết thế nào là ngon khỏi phải hỏi.

QUANG1970

Xe lăn
Piano Hà Nội, ngõ 1 Nguyễn Thị Định.
Bác gọi chú em Trường 098 5982949.
Em mua cho bạn bè cả chục cái ở chỗ này rồi.
Cứ Yamaha mà mua, ít tiền thì mua U1, hơn tí thì U3, mua mấy cây rẻ hãng khác nghe như đấm vào tai.
Cụ nhầm, 25tr đàn cơ cũ là nghe cực hay rồi ạ
Con đàn đầu tiên thì em khuyên là nên mua đàn điện.
Cơ bản là cụ chưa biết gì về piano mà đi mua thì không vớ phải đàn dổm thì cũng dễ vớ phải cái mà sau này cụ sẽ thấy dở (kinh nghiệm của em). Tiếng đàn các hãng đã khác nhau mà bản thân tiếng từng con cũng khác nhau. Đàn cũ không phải phím nào cũng còn chuẩn chỉ lại còn phức tạp nữa.
Đàn điện còn cái lợi là cắm tai nghe tập mọi lúc không phiền ai. Sau một thời gian có tí kiến thức thẩm âm rồi hẵng đi mua. Tự biết thế nào là ngon khỏi phải hỏi.

"Talk is cheap" các bác ạ! :))

Xin mời ba bác và các bác khác cùng nghe tiếng của một cây đàn KAWAI KU-2B giá chỉ khoảng bằng phân nữa hay hai phần ba giá một cây Yamaha U1H cùng kich cỡ và sản xuất cùng năm (vào khoảng Thập niên 1970) sau khi lên dây và canh chình tử tế nó như thế này đây! :D

Thực lòng, sau khi lên dây căn chỉnh khoàng 6-8 tiếng liên tục, thường thì người KTV nhất là tuổi không còn trẻ sẽ rất mệt chẳng còn hơi sức đâu mà đàn với chả đ.....ịch. :((

Nhưng gặp một cây đàn sau khi lên dây âm thanh, và Piano touchée của nó làm mình thích, và hứng chí thì người KTV (trừ khi không biết đàn thì em không nói =))) , lúc đó cũng sẽ có thể hứng chí mà "gõ dăm ba nốt". :x

Nó cũng ví như một ông cụ già tám mươi mà gặp một cô gái trẻ nằm tênh hếnh ra mời gọi và lại được cho phép, thì lúc đó "Xuân Tình" cũng nổi lên mà phô diễn kỹ thuật giường chiếu tuy đã ở cái tuổi xưa nay hiếm! :P

Em mời các bác và ngay cả những bạn đang học đàn lâu năm vào nghe, tiếng đàn có thể còn chưa được điêu luyện, trơn tru do dạo này ít tập luyện, nhưng cái chất, cái hồn của nó, thì khi nghe, người nghe cũng có thể cảm được có phải là Chopin hay không?! :D

Cũng xin mời các Tuner VN (cả tử tế lẫn "đầu đường xó chợ" ) banh tai ra mà nghe, cũng như lấy máy ra đo, coi có sai note nào không nhé! :P
VÀ, nếu có thể nghe bằng loa (Speaker) "tử tế" chứ không nghe qua Smartphone hay Iphone để thấy tiếng Bass sau khi "xử lý" (regulation, Voicing,....) nghe ntn? :D

In closing, để tránh những khen chê không cần có, em sẽ chỉ Public clip này trong vòng 48 giờ do là đang có dich Covid-19 (như thông lệ em thường làm khi public một video clip là 24 giờ) tính từ 19:12 ngày 15/5/2021. :D

HAPPY WEEKEND!!! :)) :)) :)) :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

LAIXEANTOANCB

Xe đạp
Mới mua đàn em thấy mua đàn điện là hợp lí nhất vì
1, Đa số cho con học là để giải trí nên đàn điện đáp ứng đủ nhu cầu , các cháu cũng chỉ cần chơi được bản nhạc các cháu yêu thích và thường là nhạc hiện đại .
2, Mua cây đàn cơ thì thường là mua đàn cũ rất nhiều rủi ro , khả năng kiếm được cây đàn tốt là rất khó khăn , mà đàn thì toàn 40tr trở lên. Rồi thì bảo trì trong quá trình dùng cũng rất mất thời gian.
3, Xu thế trong thời gian tới đàn điện sẽ ngày càng phát triển , đàn cơ sẽ ngày càng ít đi .
4, Những cháu nào đi theo chuyên nghiệp thì hãy mua đàn cơ ( số này thì không nhiều ).

Huyalibaba

Xe buýt
E cũng có ý định mua một cái piano điện, nhờ các cụ tư vấn ạ

tientrong85

Xe đạp
E cũng có ý định mua một cái piano điện, nhờ các cụ tư vấn ạ
Piano điện thì cụ nên mua đàn mới vì còn liên quan đến bảo hành. Trong các hãng đã dùng qua em thấy Yamaha là ổn và có nhiều đại lý chính hãng. Có nhiều model từ thấp đến cao phù hợp với mọi nhu cầu, giá Piano điện Yamaha rẻ nhất hình như tầm hơn 10tr trở lên.
Kinh nghiệm mua cụ ưng model nào thì cứ check giá 3-4 đại lý, xem chỗ nào rẻ nhất thì mua.