[Funland] Đĩa Cd nghe nhạc

trauxanh

Xe lăn
Cám ơn cụ, nhạc chuẩn ạ.
Dưng mà em mê mấy tấm lông cụ trải dưới sàn nhà- đẹp quá cụ ạ. Hình như tấm lông ấy là lông dê núi vùng Kavkaz miền nam nước Nga ạ. Cái món này chữa hen xuyễn chuẩn đấy cụ .
Ối giời, thảo nào ra ngoài thấy gái đẹp là em cứ ho khù khụ, về nhà vào phòng nghe nhạc thì thở cũng còn không thấy thở mạnh, im thin thít như cái tượng này này:

Funny tí thôi ạ! :D
À mà có phải lâu lâu cụ hỏi em về CD quê hương không nhỉ, nếu đúng thì cụ mua được nhiều chưa?

trauxanh

Xe lăn
Hôm nay ko đi họp chi bộ, ở nhà tình cờ xem vtv1 có phim tài liệu “Trở về từ Paris”, e xem loáng thoáng nhưng thấy nói về nhạc truyền thống Nam bộ, khá hay! Rảnh sẽ xem lại cho đầy đủ! :)
Hay mà!
Nói chung nhạc truyền thống đều hay cả, có điều ta chưa đủ trình để thưởng cái hay của nó thôi. Như vọng cổ, tuồng, xẩm...đều rất sâu nhưng mà đa phần dân ta chửa nghe được...
À mà cái này hôm trước nói, Nam bộ khác Bắc bộ ở cái tông nhạc khổ đầu này đây:

chuot08

Xe lăn
Hay mà!
Nói chung nhạc truyền thống đều hay cả, có điều ta chưa đủ trình để thưởng cái hay của nó thôi. Như vọng cổ, tuồng, xẩm...đều rất sâu nhưng mà đa phần dân ta chửa nghe được...

Vùng em giờ mỗi làng vẫn có 1 đội văn nghệ riêng, dịp hội từ tháng Giêng đến tháng Ba hay biểu diễn, mời cả làng khác sang:
Hội chèo làng Đặng đi qua ngõ
Mẹ bảo thôn Đoài hát tối nay.
Dưới làng em có thôn Đặng, nên em xí bài này là cụ Bính viết về đích thực quê em chứ ko đâu khác nhá! :D
Nghe chèo đúng tiết tháng Ba, sân đình mưa bụi, hoa xoan rắc tím gốc, củi ướt khói làm cứ quanh quẩn ko bay ra khỏi bụi tre được; lại nghe đúng giọng dân quê mình hát chèo, hay hơn cả NSND! :P

Gato2009

Xe điện
Hay mà!

Dạo này nghiên cứu nhạc lý kinh thặc...

Gato2009

Xe điện
Hoặc kiếm được 36 điệu chèo cơ bản thì cũng ok

trauxanh

Xe lăn
Có mấy đĩa này, còn thiếu nhiều quá bác ạ :D

trauxanh

Xe lăn
Cụ trâu vẫn miệt mài nhề.
Thú vui mà cụ, thỉnh thoảng nhặt nhạnh thêm phần mềm.
Còn chiều nay rỗi rãi thì củng cố nâng cấp thêm tí...phần cứng. Bỏ dây đen dùng dây nâu. :D

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Vùng em giờ mỗi làng vẫn có 1 đội văn nghệ riêng, dịp hội từ tháng Giêng đến tháng Ba hay biểu diễn, mời cả làng khác sang:
Hội chèo làng Đặng đi qua ngõ
Mẹ bảo thôn Đoài hát tối nay.
Dưới làng em có thôn Đặng, nên em xí bài này là cụ Bính viết về đích thực quê em chứ ko đâu khác nhá! :D
Nghe chèo đúng tiết tháng Ba, sân đình mưa bụi, hoa xoan rắc tím gốc, củi ướt khói làm cứ quanh quẩn ko bay ra khỏi bụi tre được; lại nghe đúng giọng dân quê mình hát chèo, hay hơn cả NSND! :P
Làm quả áo ấm, chỗ ngồi tươm. Giờ cỗ bàn ra, ta lại về.
Ôi nghĩ thật lãng mạng thơm mùi quê. Nhất quê cụ đấy.

trauxanh

Xe lăn
Làm quả áo ấm, chỗ ngồi tươm. Giờ cỗ bàn ra, ta lại về.
Ôi nghĩ thật lãng mạng thơm mùi quê. Nhất quê cụ đấy.
Cụ nghiêm túc quá!
Mùa Xuân là mùa tềnh iu, hắn đi xem hát theo kiểu cổ truyền cơ!
Các cụ có nói” Vui xem hát, nhạt xem bơi, tả tơi xem hội”, nghĩ mà thâm thật.
Xem hát đình làng rất vui, vì chen nhau xem hát, lại còn tranh thủ bóp zú nữa, làm gì chả vui! :))

chuot08

Xe lăn
Em đang đặt hàng chương trình chèo cổ thu âm từ 1978, không biết liệu có kiếm được CD sao ghi không nữa. :D
Có 1 bộ phim khá hay về chèo là “Đào Sen” lấy tên nhân vật chính, kể về 1 cô đào trong chiếng chèo xứ Đoài nên phim dựng lấy cảnh vùng này, bối cảnh phim thời Pháp thuộc. Nhân vật Sen này đạo diễn tìm mãi trong các đoàn chèo, cuối cùng chọn cô Trần Hạnh, gv khoa nhạc truyền thống trường SKĐA. Cô này hát chèo rấy hay và đẹp người. Chính là cái cô mặc áo tứ thân trong cái ảnh đình So cách đây hơn năm em úp trong chi bộ. Phim này nhẹ nhàng, xem hay phết!

trauxanh

Xe lăn
Có 1 bộ phim khá hay về chèo là “Đào Sen” lấy tên nhân vật chính, kể về 1 cô đào trong chiếng chèo xứ Đoài nên phim dựng lấy cảnh vùng này, bối cảnh phim thời Pháp thuộc. Nhân vật Sen này đạo diễn tìm mãi trong các đoàn chèo, cuối cùng chọn cô Trần Hạnh, gv khoa nhạc truyền thống trường SKĐA. Cô này hát chèo rấy hay và đẹp người. Chính là cái cô mặc áo tứ thân trong cái ảnh đình So cách đây hơn năm em úp trong chi bộ. Phim này nhẹ nhàng, xem hay phết!
Nhớ rồi nhớ rồi! :D

chuot08

Xe lăn
Em mới xem lại “Trở về từ Paris” phát tối qua là nói về 1 bản thu âm năm 1900 bài đàn ca tài tử “Vọng lang” ( ko phải Vọng kim lang), có cả bản chép lời cổ; do 1 ông gv âm nhạc bên Úc gốc Nam bộ tìm thấy, ông phối hợp lại với bạn cùng nghề và nghệ sỹ tài tử trong nước phục dựng lại!
Bản thu âm này chắc là bản thu cổ nhất về ÂNVN!

lan806

Xe tăng
Dạo này em mất ngủ lại lôi cái này ra ạ

chuot08

Xe lăn
Dạo này em mất ngủ lại lôi cái này ra ạ

Quê em có điệu ru cháu, 2 ông bà còn trẻ tranh nhau thằng cu đít tôn:
Ông:
Cháu ơi cháu ngủ với ông
Mai ông cõng cháu đi vòng vườn hoa...
Bà sấn vào:
Cháu ơi cháu ngủ với bà