[Funland] Đi xe Vinbus

ocean08

Xe điện
Nhắc đeo á, không ạ, chấm dứt cách đây mấy tháng rồi. Tự nguyện thôi. Cơ mà hầu hết mọi ng vẫn đeo dù bus đi nào vì xung quanh mọi ng đeo và cũng cảm thấy an toàn, vệ sinh hơn.

Violet8

Xe hơi
Bus thường và Vinbus HN hiện đều không bắt buộc khách đeo khẩu trang, tự nguyện thôi!
Sai nha. Em mới đi chuyến từ Emart Gò Vấp về CV 23/9, lên xe nóng quá em cởi khẩu trang ra thì cô bán vé la ầm lên, yêu cầu chị đeo khẩu trang vào.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nghĩ lại thời sinh viên, xe đến em đứng dậy để lên cửa trước. Vừa bước lên thì thằng thế mất dậy nó đóng cửa làm em kẹp ở cửa mà mắt nó thì cứ nhìn. Cửa nó để 1 lúc nó mới mở. Và nó tỉnh bơ như chưa có chuyện gì. Cay lắm mà sinh viên nghèo không có sự lựa chọn.
Thời ý sinh viên bọn lái xe vs phụ xe nó coi hành khách như cờ hó nhất là sv.
Đm, cố chạy theo lên nên là ăn nguyên cái cửa nó kẹp vào người phải hò mãi thằng lx nó mới mở cửa.
Chuyện lái xe với phụ xe cầm tuýp lùa hành khách thì như cơm bữa.
Sợ thật cái thời đó, méo hiểu quản lý kiểu gì.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Trang phục, thái độ, giao tiếp....của buýt truyền thống thuộc loại hạ đẳng ( k phải toàn bộ nhưng là số đông ). Ngoài việc đi láo, coi hành khách k ra gì còn văng đủ thứ bậy bạ trên xe từ lái đến phụ. Em nghĩ tài Vin sang đó làm chắc cũng thế thôi:)). Nó là căn bệnh của cơ chế rồi:))
Nh người đang cứ xiên xẹo các vấn đề liên quan với nhau.
Cái gì tốt thì hoan nghênh nhưng không đánh đồng các nhận định khác.
Ngoài ra xã hội nói chung hay người với ng nó dựa trên nền tảng kinh tế là chính.
Muốn lịch sự muốn tốt cũng sẽ có nhưng nó phải tương xứng, cái này thì là do chê cớ như cụ nói rồi.
Cty e trước có ông lái xe đi cũng lạng lách vì xuất thân ông ấy cũng từ dân taxi mà ra.
Vừa rồi cty ko còn nhu cầu thuê nữa thấy giờ đầu quân cho xanh.
Nên tóm lại là vật chất quyết định ý thức.

ocean08

Xe điện
Sai nha. Em mới đi chuyến từ Emart Gò Vấp về CV 23/9, lên xe nóng quá em cởi khẩu trang ra thì cô bán vé la ầm lên, yêu cầu chị đeo khẩu trang vào.
Nếu đúng thế thì chỉ ở TP HCM thôi chứ Hà Nội k yêu cầu như thế. Sáng nay e vừa đi xong cũng thấy cả xe 27 ghế ngồi, 5-6 người đứng thì hầu hết đeo khẩu trang, chỉ có 2-3 người k đeo nhưng k bị nhắc j cả. Cách đây mấy tháng em đã hỏi phụ xe việc đeo bắt buộc k thì phụ xe nói đã bỏ bắt buộc, tự nguyện rồi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đi bus, tại sao lại cứ chạy theo rồi mong rằng xe dừng lại chờ mài mấy mét, họ không chờ thì quay ra gào lên nhỉ ?
Bus nó như cái thang máy ấy, thang đang đóng cửa, có ông nhẩy xổ vảo đòi chờ thì các bác lại chả chửi ầm lên.

Đuổi theo bus, dù chỉ là mấy mét thôi, là hành động nguy hiểm cho cả bản thân và các xe khác đang lưu thông trên đường

ocean08

Xe điện
Đi bus, tại sao lại cứ chạy theo rồi mong rằng xe dừng lại chờ mài mấy mét, họ không chờ thì quay ra gào lên nhỉ ?
Bus nó như cái thang máy ấy, thang đang đóng cửa, có ông nhẩy xổ vảo đòi chờ thì các bác lại chả chửi ầm lên.

Đuổi theo bus, dù chỉ là mấy mét thôi, là hành động nguy hiểm cho cả bản thân và các xe khác đang lưu thông trên đường
Chuyện đuổi theo mà được chờ thì nếu có thể lên đc xe thì chỉ có xe Vinbus chứ còn bus truyền thống ở Hà Nội thì đứng ở cửa rồi có khi còn k mở để lên. Nhiều vụ bị ngã gãy chân, trầy xước khi lên xuống bus do tài xế đóng hoặc mở cửa bất cẩn.

Grey Wolf

Xe buýt

Thang máy việc đóng mở cửa nó đc lập trình và thực hiện bởi hệ thống điều khiển điện tử vô cảm, tài xế xe bus là con người, việc so sánh như thế thật khập khiễng, sao xe bus có cái chờ đc người, có cái không? Vì lỡ 1 chuyến xe Bus ở Hà Nội hay TP HCM là đồng nghĩa với việc trễ giờ ít nhất 15p nên người ta cố chạy khi khoảng cách còn gần.

HTDA

Xe buýt
Các cụ đi Vin Bus cho mình hỏi thăm giờ còn yêu cầu khách đi xe phải mang khẩu trang ko?
Mình ở SG, hồi đầu năm đi Vin Bus từ đầu bến (bãi xe Phạm Ngũ Lão) đến cuối bến (Vinhomes Thủ Đức), chiều dài > 17km, giá vé 7K/người.
Cảm giác đi xe thật thích. Lái xe + phụ xe thân thiện, máy chạy êm, mỗi tội buộc phải mang khẩu trang!
Dạ đợt trước thì đúng là bắt buộc, em từng chứng kiến việc ko cho khách lên xe vì ko có khẩu trang. Song thời điểm này không bắt buộc, nên không thấy nhắc nhở. Em đoán chắc là do qd Covid không phải là bệnh …(em ko nhớ chính xác ạ)

Chuột bạch

Xe container
Các cụ đi Vin Bus cho mình hỏi thăm giờ còn yêu cầu khách đi xe phải mang khẩu trang ko?
Mình ở SG, hồi đầu năm đi Vin Bus từ đầu bến (bãi xe Phạm Ngũ Lão) đến cuối bến (Vinhomes Thủ Đức), chiều dài > 17km, giá vé 7K/người.
Cảm giác đi xe thật thích. Lái xe + phụ xe thân thiện, máy chạy êm, mỗi tội buộc phải mang khẩu trang!
Em hay đi xe D4 đấy, bỏ khẩu trang lâu roài

còn MN hay đeo là do thói quen thôi

ducdaide

Xì hơi lốp
Cá nhân em thấy lái xe VinBus khá lịch sự, di chuyển trên đường cũng đàng hoàng hơn Bus truyền thống, không thấy tạt đầu, ép xe.
Xin lỗi đi ... sáng này còn thấy cái xe bus điện VIN nó ép cho 1 chọ phụ nữ bay lên vỉa hè kia kìa..... nhân viện Vin đi PR cho chúng nó vừa phải thôi thôi thành PR ngược đấy.... mịa tỷ phú mà đi cạnh tranh các kiểu với người dân lao động thấy nó rẻ mạt quá... làm gì mà tỷ phú phải đi chạy xe ôm xe bus

DaDieuchienxu

Xe container
Dạ đợt trước thì đúng là bắt buộc, em từng chứng kiến việc ko cho khách lên xe vì ko có khẩu trang. Song thời điểm này không bắt buộc, nên không thấy nhắc nhở. Em đoán chắc là do qd Covid không phải là bệnh …(em ko nhớ chính xác ạ)
Em hay đi xe D4 đấy, bỏ khẩu trang lâu roài

còn MN hay đeo là do thói quen thôi
Trước mình cũng đi xe D4 (mà SG hiện nay cũng chỉ có tuyến Vinbus này thôi)
Chả là mình đang ủ mưu mua căn hộ trên ấy. Các tiện ích dành cho cư dân ổn, có bus nội khu free 24/24, có điều....chưa có tiền. :)) Sale tuần nào cũng gọi, hỏi đã quyết định chưa?
Của đáng tội, ngoài khoảng cách khá xa vs TTTP thì chẳng có điểm gì để chê căn hộ này cả. 2 tỷ cho 1 căn hộ 58m2 thì ko thể mua đc trong nội thành!

Xux2

Xe máy
Em cũng có nhiều dịp trải nghiệm cả bus thường và bus Vin, cả bus VN và bus ngoại, thì công nhận dịch vụ bus Vin tốt, tiệm cận dv các nước phát triển.
Em mong bus VN mình dần được nâng cấp lên tầm bus Vin hết, lúc ấy thì có khi chẳng ai cần đi xe riêng làm gì.

Chuột bạch

Xe container
Trước mình cũng đi xe D4 (mà SG hiện nay cũng chỉ có tuyến Vinbus này thôi)
Chả là mình đang ủ mưu mua căn hộ trên ấy. Các tiện ích dành cho cư dân ổn, có bus nội khu free 24/24, có điều....chưa có tiền. :)) Sale tuần nào cũng gọi, hỏi đã quyết định chưa?
Của đáng tội, ngoài khoảng cách khá xa vs TTTP thì chẳng có điểm gì để chê căn hộ này cả. 2 tỷ cho 1 căn hộ 58m2 thì ko thể mua đc trong nội thành!
Sắp có tuyến bus VH - Emart - Sân bay, nghe nói dự kiến từ 1/2024

Sau này đông dân thì VH cũng hết sạch, hehe

TTXVH

Xe hơi
Thay xe chứ không thay hãng vận chuyển thì thái độ với người đi xe vẫn như hiện nay.
Chuẩn cụ. Vin trả lương cao, hàng ngũ quản lý có trình độ, tâm huyết nên chất lượng dịch vụ tốt là lẽ đương nhiên. Từ bảo vệ đến lao công em thấy họ làm việc rất nghiêm chỉnh. Chà bù mấy thằng bảo vệ ở cơ quan em , hỏi sao mặt đỏ phừng phừng trong giờ làm việc thế , nó bảo bị tăng huyết áp.....

Trà Lý

Xe tăng
Xe bus điện đang hướng đến cư dân trong các khu tòa nhà chung cư và liền kề của V, mục tiêu hướng đến nhiều giá trị khác nhau nên chất lượng phục vụ tốt hơn quá nhiều so với bus động cơ đốt trong.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi đi ... sáng này còn thấy cái xe bus điện VIN nó ép cho 1 chọ phụ nữ bay lên vỉa hè kia kìa..... nhân viện Vin đi PR cho chúng nó vừa phải thôi thôi thành PR ngược đấy.... mịa tỷ phú mà đi cạnh tranh các kiểu với người dân lao động thấy nó rẻ mạt quá... làm gì mà tỷ phú phải đi chạy xe ôm xe bus
Kệ đi bác. Tôi vào thấy( mùi) quá nên chả ý kiến. Cá nhân tôi chứng kiến đủ rồi từ Buýt,taxi,grap chả khác gì nhau cả. Ở đâu,vấn đề gì cũng có góc nhìn khác nhau,không thể lấy 1 góc này để quy chiếu cho toàn bộ. Thêm nữa giờ nó mới thì nó phải giữ hình ảnh hơn thôi. Khi nó chiểm đc thị phần thì cũng méo biết thế nào.

S.P

Xe tăng
Em đi bus điện của Vin, thấy cái hay nữa là khi hành khách là người đi xe lăn, đến bến, chỗ cửa xe nó có miếng sắt to mở ra áp vào vỉa hè để cho xe lăn lên xuống dễ dàng, khi thấy kh đi xe lăn thì nhân viên auto xuống hỗ trợ kh vào khu vực dành cho người khuyết tật.

DaDieuchienxu

Xe container
Sắp có tuyến bus VH - Emart - Sân bay, nghe nói dự kiến từ 1/2024

Sau này đông dân thì VH cũng hết sạch, hehe
Căn hộ ở Vinhomes Thủ Đức còn nhiều lắm cụ ạ. Hàng chục block đang đc XD.
Căn hộ mình đang ngắm nghía do NĐT thứ cấp bán lại. Họ đang ôm hơn chục căn, cho thuê ko xuể.
Mình cũng mong có thêm nhiều tuyến Vinbus khác, cảm giác đi loại bus này thật sướng. :-bd