Đi xe ôtô không chính chủ sẽ bị phạt từ đầu năm 2015

Audi2468

Xe hơi
Em chán nhất cái luật vớ vẩn của việt nam.chả nhẽ nhà e có cái ô tô thì chỉ minh e đc đi à.bố e lái xe của e cũng bị phạt à.vô lý thật

TranThiBich

Xe tăng
Em chán nhất cái luật vớ vẩn của việt nam.chả nhẽ nhà e có cái ô tô thì chỉ minh e đc đi à.bố e lái xe của e cũng bị phạt à.vô lý thật
họ chỉ phạt khi cụ mua xe mà không sang tên dổi chủ thôi ạ, còn xe con đi của bố , bố đi của con thì phạt làm sao được ạ

Audi2468

Xe hơi
họ chỉ phạt khi cụ mua xe mà không sang tên dổi chủ thôi ạ, còn xe con đi của bố , bố đi của con thì phạt làm sao được ạ
Thế làm sao phát hiện xe mua hay mượn nhỉ.giả sử xe e mua lại nhưng khi bị hỏi e cứ bảo xe mượn thì làm gì đc e.nói chung ra luật nhưng ko chặt thì cũng như ko cụ nhỉ

Kara_men

Xe buýt
Thế làm sao phát hiện xe mua hay mượn nhỉ.giả sử xe e mua lại nhưng khi bị hỏi e cứ bảo xe mượn thì làm gì đc e.nói chung ra luật nhưng ko chặt thì cũng như ko cụ nhỉ
Em nghĩ do cụ không đọc kỹ thôi, cụ nghiên cứu thêm chút nữa về vấn đề này là biết có chặt hay không.

Thanh Tinh

Xe tải
Nhà có 5 người thì phải sắm 5 chiếc ô tô và 5 chiếc mô tô nhé ! không thì bị phạt xe chính chủ đấy !!!

Thanh Tinh

Xe tải
Xe chính chủ nên không cho mượn nhé !

Mercedes_Benz

Xe điện
Xe em ủy quyền thì có phải bắt buộc sang tên ko nhỉ, hay e cứ vậy mà đi thôi

nganvitga

Xe tăng
Còn lâu mới phạt được. Xxx phải chứng minh là xe chưa sang tên đổi chủ mới phạt được mà chứng minh được thì hơi khó vì nghiệp vụ kém

Ngựa_sắt

Xe tải
Em vừa đọc được xong (chắc nhiều cụ biết rồi) thấy băn khoăn lăn tăn quá. Chắc cái này đề áp dụng cho quả phạt nguội đây.
Em mua xe nhưng ko sang tên mà đang sửa dụng giấy uỷ quyền thì thế nào nhỉ các cụ :(

http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-su/giao-thong/di-xe-oto-khong-chinh-chu-se-bi-phat-tu-dau-nam-2015-3108124.html

"Cảnh sát giao thông sẽ xử phạt tới 4 triệu đồng với những tổ chức và 2 triệu đồng với cá nhân mua bán ôtô không sang tên, đổi chủ.
Theo Nghị định 171/2013, thay thế cho Nghị định 71 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đến 1/1/2015 tới, chủ xe ôtô các loại khi mua, được tặng cho, được thừa kế… mà không sang tên đổi chủ sẽ bị phạt từ 1-2 triệu đồng với cá nhân, 2-4 triệu đồng với tổ chức. Mức phạt này đã được thay đổi thấp hơn với Nghị định 71 trước đó hơn một nửa.... "
Giấy ủy quyền thì vô tư đi Cụ, nó có phải là mua bán, tặng cho đâu

nb_kn

Xe hơi
Nhà có 5 người thì phải sắm 5 chiếc ô tô và 5 chiếc mô tô nhé ! không thì bị phạt xe chính chủ đấy !!!
vâng, có thế mới khuyến khích tiêu dùng chứ các cụ ^^ rồi tắc đường, kẹt xe mới có cớ để mở đường - giải toả - đền bù - xây dựng - đút túi ^^

nqhung56

Xe buýt
Hú hú quan điểm cụ giống e
Em éo hiểu đến giờ giờ này mà quản lý xe còn như sit . Bên châu Âu mỗi xe có một quyển hay tờ A 4.5 gấp lại như tờ giấy khai sinh trong đó ghi các tiêu chuẩn kỹ thuật xe , kiểu như hộ chiếu xe ấy ( mà họ hay gọi là sổ ký thuật to ) , trong đó có một phần khoảng 5đến 6 khoang để chuyển tên đổi chủ ( chuyển nhiều quá hết chỗ thì họ đổi tờ mới ) Tờ này chính chủ xe sẽ giữ cất ở nhà , khi đi xe chỉ cần thẻ nhỏ như VN dùng bây giờ ( nó gọi là thẻ kỹ thuật nhỏ ) Mỗi khi ai muốn bán xe họ chỉ cần cầm thẻ to ra chỗ nơi quản lý xe mà họ cư trú khai báo , bên quản lý sẽ ghi tên chủ mới vào phần chuyển nhượng ( gọi là phần cắt chuyển ) cộng thêm thẻ nhỏ họ cắt góc một phần ,như vậy là chủ cũ hết trách nhiệm . Thẻ nhỏ cắt góc chủ mới chỉ được sử dụng trong vòng 1 tháng sau đó phải đến nơi cư trú của mình làm nốt phần nhập chuyển là xong . Đăng kiểm thì xe mới 4 năm , xe cũ thì 2 năm một ( VN đúng là tiêu chuẩn an toàn cao hơn châu Âu , chẳng hiểu để hạch sách kiếm tiền ngân sách hay là để an toàn hơn ???) . Chẳng may xe có mất sạch giấy tờ ra nơi quản lý báo mất là họ cấp lại ngay chứ chẳng cần phải qua phường xóm khối hay gì gì đó mất thời gian của công dân .

Phucyenxanh

Xe điện
Kiếm ăn khó khăn nên đành
xin lỗi xxx nhà e không thể sang tên đổi chủ được

Thanh Tinh

Xe tải
Thế nào lã xe chính chủ hay không chính chủ - Không chính chủ có nghĩa là một ai đó mua chiếc mà không chiệu sang tên đổi chủ - và bây giờ chủ xe đi đâu mất không còn biết ai là chủ chiếc xe nữa - nên khi người sử dụng xe không chính chủ gây tai nạn,làm một việc phạm pháp rồi bỏ chạy cơ quan chức năng không truy tìm được người phạm pháp gây khó khăn cho công việc điều tra mặc khác nhà nước thất thu tiền thuế v.v...
Cón lại tất cả chúng ta đại đa số là đi xe chính chủ vì người chủ xe còn đó có thể cho tôi mượn/ cho thuê hoặc ủy quyền cho tôi sử dụng 1 thời gian nào đó và trong thời gian đó người được ủy nhiệm chiệu trách nhiệm trước pháp luất-anh không tin tôi đi xe chính chủ-đây anh gọi đến số ĐT của chủ mà xác minh nè-người chủ còn đó anh cứ xác minh,,,Chứ không có một quốc gia nào buộc người đi xe là phải đúng tên trong giấy tờ nếu buộc như vậy chẳng lẻ 1 nước có 100 triệu dân thì phải có trăm triệu chiếc xe ô tô hoặc xe máy à !

HVS

Xe tăng
Thế theo cụ xxx dừng xe kiểm tra làm thế nào để phân biệt được trường hợp mua xe không sang tên, bị hỏi thì bảo đi xe của bạn và trường hợp mượn thật, alo cho ông chủ xe à, ông ý tắt máy thì đợi đến khi ông ý bật máy à

HVS

Xe tăng
Cái này liên quan đến nhiều việc, trong đó có việc phạt nguội bằng hình ảnh các cụ à

HVS

Xe tăng
Cả việc chủ xe phải mở tài khoản ngân hàng cho việc xử lí vi phạm nữa, sau này các cụ cho mượn xe có lẽ sẽ tự nhiên thấy điện thoại báo tin nhắn trừ tiền trên tài khoản ngân hàng vì vừa vi phạm lỗi quá tốc độ chẳng hạn

Vu Duy Khanh

Xe hơi
Em nghĩ là nếu cụ đi bình thường ko có gì dính dáng đến thủ tục nhà nước, đơn thuần kiểu như bị phạt kiểu vi phạm giao thông đơn thuần thì ko bị phạt chính chủ đâu