[Thảo luận] Đi xe không còi được trong bao lâu ???

hellangel

Xe tăng
Tuần trước em vừa lập kỷ lục chạy xe một tuần không còi đấy! Mai, lĩnh lương em phải đi thay ngay cái còi hỏng thôi các cụ ợ! hì

viso

Xe tải
Em không thể hiểu tại sao có 1 số bác lại đi cổ vũ cho việc không dùng còi?
Mỗi vùng, mỗi quốc gia văn hóa tham gia giao thông là không giống nhau. Nên không thể đem cái việc không ấn còi ở các nước văn minh mang về áp dụng ở xứ ta được.
Khi nào nước ta văn minh, tự khắc chả ai ấn còi. Lúc đấy mà ấn còi chỉ có người bị thần kinh.

saigonvw

Xe tăng
à, em chạy từ SG ra ko còi, 1 đèn, phanh ăn 1 bánh rưỡi, gạt nước chỉ chạy khi trời nắng, xe Gaz69 :)
E cũng có thằng em đi xuyên việt 3 ngày mà không dùng còi , thỉnh thoảng mới dùng mồm thôi
[/IMG]
Còn thằng Anh nó thì mặc áo mưa khi lái xe:)):))
[/IMG]

BigC

Xe tăng
em chả hiểu lái xe mà bấm còi nhiều để làm cái gì. em gần như không bấm còi (trừ những trường hợp không thể không bấm thì phải chịu - xin miến liệt kê các trường hợp này vì ai đã lái xe cũng đều biết) mà em vẫn đi vòng quanh, loanh quanh khắp nơi. thỉnh thoảng gặp mấy ông cứ như bị điên, đỗ đằng sau người ta khi đèn đỏ, đèn vừa chuyển sang xanh là bấm còi, chả hiểu đầu óc thế nào, phải để người ta vào số thì mới đi được chứ :D - lúc đấy em toàn nghĩ cái ông đằng sau em bị hâm hoặc thần kinh. Thật đấy.
Tóm lại, bấm còi cũng chả đi nhanh hơn được đâu, bác nào hay bấm còi vô duyên thì nên nghĩ lại cho đỡ ô nhiễm tiếng ồn. còn nếu bấm còi để không nguy hiểm, tránh xảy ra tai nạn thì thật sự không cần bấm nhiều nếu mình lái xe đàng hoàng, cẩn thận.

KenBlock1102

Xe tăng
E cũng có thằng em đi xuyên việt 3 ngày mà không dùng còi , thỉnh thoảng mới dùng mồm thôi
[/IMG]
Còn thằng Anh nó thì mặc áo mưa khi lái xe:)):))
[/IMG]

chính y và đồng bọn rồi bác Diên ơi.

e thấy cái gì cũng vậy đúng nơi đúng lượng là được.

vihali

Xe container
Nói chung e thấy đi bằng tư duy và bình tĩnh mà đi thì an toàn và dễ đi hơn là phóng nhanh, vượt ẩu, rồi trông đợi quá nhiều vào còi và phanh.
Mợ là phụ nữ mà còn phán thế thì mấy tay đàn ông xấu hổ chết. Em cũng thấy để thời gian quan sát và xử lí còn hơn là dùng 1 tay bấm còi.

Bây giờ tiếng còi đã không còn tính cảnh báo nên các cụ có bấm thì cũng chả ai quan tâm. Em cũng thấy nhiều người bấm còi là do thói quen, đang yên đang lành cũng tin một phát mới yên tâm. Do không học cách ít dùng còi nên mới tự kỉ ám thị rằng mình phải bấm để người ta biết sự hiện diện của mình.

etran

Xe buýt
Kỉ lục của em thì tròn 1 tháng ạ :D Ở Hà Nội em chưa bị chị nào "cầm đèn chạy trước ô tô" như bác chủ thớt cả nên em hầu như không bấm còi. Có lúc đi cùng ông già cũng nhắc "còi lên cho người ta biết" nhưng mà em thấy không cần thiết, có thể do thói quen lái xe bên này không bao giờ bấm còi, nhưng quan trọng là mình phải xác định, đường đông thế không nên đi đứng hấp tấp, cứ làm chủ phanh ga, ngay cả khi tăng tốc chỗ thoáng cũng vẫn phải đề phòng (chẳng hạn liếc gương) xem có bạn nào định nhoi lên tạt đầu không... :), nhiều khi còi làm cho người ta hoảng sợ hoặc khó chịu, có người lại "ổi ương" càng không chịu dẹp vào hoặc lẩm bẩm như chị kia...
Đấy là Hà nội, chứ về Nam định quê em, gặp xích lô với xe đạp đi hiên ngang là chuyện bình thường, có lúc em vẫn không còi, cứ tằng tằng bám theo được 1 tí thì bác xích lô nhận ra ô tô đang lừ lừ đằng sau -> tự giác dẹp vào :) chạy mấy quả đường liên xã liên huyện thì không tránh được phải bim bim vì các cháu đi hàng 3 hàng 4...

kỷ lục của nhà cháu là 1 tuần không bấm phát nào
mà nhà cháu tuyền đi nội thành (từ ngọc hồi lên hồ tây).

sau 1 tuần đấy thì nhà cháu vội đi thay cái còi không kêu bằng 1 đôi denso

One_force

Xe đạp
Bấm còi! Đừng nên dùng nhiều nếu ko phải đang rất gấp. Đi dường HN mà ko còi thì chả được đâu, có khi còn gây nguy hiểm cho người khác nữa. Em cứ thấy nếu còn đường đi an toàn cho 2b dẹp vào để nhường mình là em...bóp còi. Còn nếu đường vắng, 2b cứ lượn lờ trứơc xe em-em bim phát-vẫn ko vào-bim phát tiếp-vẫn ko vào thì em giữ phím còi 10s luôn-nếu vẫn ko nhường-em gí sát đuôi và vào côn, đè ga+còi liên hồi-nếu vẫn ko nhường-em hôn nhẹ tý. Thế thôi.
Nguyên tắc là: còi trước khi qua các ngõ, ngách ngang đường, ngã rẽ, khuất mình ko quan sát được và khi người khác có đường để nhường mình. Còn người ta ko có cửa để nhường mình thì còi làm cái cờ hó gì-tốn điện:-h.

Kia DVD 5.1

Xe tăng
E vừa đi Thái Lan về, ngồi taxi mà chẳng thấy các bác ấy bấm còi bao giờ.. dù lúc đó là đường đông :-". E có nói chuyện với bác tài thì bác ấy bảo hầu như không mấy khi dùng còi, từ lúc đó em để ý suốt trong gần chục ngày ở Thái em gần như là không nghe thấy tiếng còi xe ạh.
Hay là ở Thái Lan xe không có còi ?? :-??

vutamhoan

Xe tăng
Bấm còi! Đừng nên dùng nhiều nếu ko phải đang rất gấp. Đi dường HN mà ko còi thì chả được đâu, có khi còn gây nguy hiểm cho người khác nữa. Em cứ thấy nếu còn đường đi an toàn cho 2b dẹp vào để nhường mình là em...bóp còi. Còn nếu đường vắng, 2b cứ lượn lờ trứơc xe em-em bim phát-vẫn ko vào-bim phát tiếp-vẫn ko vào thì em giữ phím còi 10s luôn-nếu vẫn ko nhường-em gí sát đuôi và vào côn, đè ga+còi liên hồi-nếu vẫn ko nhường-em hôn nhẹ tý. Thế thôi.
Nguyên tắc là: còi trước khi qua các ngõ, ngách ngang đường, ngã rẽ, khuất mình ko quan sát được và khi người khác có đường để nhường mình. Còn người ta ko có cửa để nhường mình thì còi làm cái cờ hó gì-tốn điện:-h.
Cháu cũng đến vãi lái với cụ, mong không gặp cụ trên đường.
Mà cụ giỏi còi thế cũng nên cương nên nhu, mềm nắn mà gặp thằng rắn mặt thì buông nhé cụ - choai choai HN giờ cũng tăng gia trồng cải như HP rồi cụ ạ.

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Bác viết cái này dễ ăn đá lắm, dưng cơ mà quan điểm của e cũng giống bác. Về cơ bản chắc bác là ng nền tính (e cũng thế dưng mà e là female thì còn đi thế được). Nói chung e nghĩ cái j cũng phải hợp lý: k thể bấm còi liên tục, cũng k thể k có 1 tiếng còi nào, nhiều tình huống có ng đi vô ý quá thì mình cũng phải ấn 1-2 tiếng còi để cảnh báo cho họ dẹp vào. E mà lái xe, nhiều khi chồng e ngồi cạnh hay điên lên, có khi còn vồ sang tay lái tự ấn còi liên tục, hoặc cứ bảo e là còi có 1-2 tiếng như thế thì nghĩa lý j, phải còi inh ỏi lên nó mới dẹp vào. Nhưng thật ra đường xá HN bây h nhiều khi còn liên tục cũng chả có chỗ cho họ tránh nên trong tình huống đấy cứ nền nã mà đi cho nó lành.

Để đi được như bác, về cơ bản là phải hiểu rõ giao thông HN: đường nào, khu vực nào có đặc điểm giao thông như thế nào, rồi nhận định được đối tượng đi trước chuẩn bị đánh lái hay rẽ quặt hay vặn vẹo thế nào thì mới bình tĩnh và xử lý được (ví dụ như có lần e đi trên đường Nguyễn Thái Học đang đi sau ông xe máy đằng trước, chả có biểu hiện, chả thấy nhan j, chỉ hơi có ý liếc nhìn sang phía trái 1 cái mà rẽ vèo luôn sang trái sang đường Hoàng Diệu, nhưng e nhận thấy biểu hiện đó nên mình chỉ nhá phanh 1 tí vừa vặn ông ấy vèo qua, lại đi bình thường, k phải giảm tốc độ xe, mà cũng chả phải còi j, trên xe mọi ng hoảng, nhưng mà sau đó cũng khen mình là sao biết ông ấy rẽ mà xử lý kịp 8-}). Nói chung e thấy đi bằng tư duy và bình tĩnh mà đi thì an toàn và dễ đi hơn là phóng nhanh, vượt ẩu, rồi trông đợi quá nhiều vào còi và phanh.
Mợ rất hợp ý em. E mỗi khi đường bao h e cũng quan sát xa và rộng để đánh giá tình huống
Còn về chồng mợ thì thú thực là e đã nhiều lần cãi nhau với mấy lái xe theo cái kiểu còi như thế rồi đấy ạ.
Em rất đồng ý với quan điểm của cụ, nhưng để được như cụ (như em đã liệt kê tính cách của cụ :P) quả thật không phải ai cũng làm được, vì mỗi người một tính.
Em hỏi một câu, VD: Nếu từ nhà đến chỗ làm, lúc đó cụ rất vội vì công việc đột xuất thì gặp một em LX váy ngắn xinh tươi chờ đèn đỏ trước mũi xe cụ, rồi đèn xanh bật sáng mà nàng vưỡn đỗ trước mũi xe cụ để alo bla...sau đó thoát được thì đèn đỏ chợt sáng. Tiếp theo có một 2b đi trước mũi xe cụ đang tìm nhà (tìm đường) cứ lơ ngơ, ưỡn ẹo, lúc đi nhanh, lúc đi chậm, lúc thì định rẽ phải, khi thì suýt rẽ trái, nhưng cuối cùng vẫn đi thẳng. Tiếp theo, vèo 1 cái có chú 2b cảm tử phi từ trong ngõ ra (mặc dù cụ đi rất từ tốn) nhưng vưỡn phải phanh chổng hết cả đ.ít lên, phù suýt nữa thì táng vào thằng bủ mợ...bla bla.
Cuối cùng em muốn nói với bao nhiêu sự việc, bao nhiêu ức chế trên đường (chuyện này thường xuyên xảy ra như em vd), thì cụ cảm thấy thế nào? Cụ có cần dùng coi không?
Nói thêm, em cũng không ủng hộ dùng còi vô tội vạ và khi không cần thiết, nhưng cái còi sinh ra cũng phải có tí công dụng cụ nhể :D
Cụ nêu những tình huống như thế thì ai chả phải dùng còi, cái còi sinh ra nó có lý của nó nhưng tất cả là ở người sử dụng. Phải biết dùng còi hợp lý chứ ko thể ko bao h dùng còi.
Còn nói về tính thì e cũng công nhận, nhưng đã lái xe thì ai cũng phải có 1 đức tính của lái xe đó là, nhẫn và điềm đạm

buituananh_as

Xe điện
nhiều khi thấy bất lịch sự thật nhưng AN TOÀN LÀ TRÊN HẾT..BÍP..BÍP..

3_banh

Xe điện
Em thấy nhiều cụ hơi cực đoan, anh em OF hô hào là hạn chế dùng còi, chứ có hô hào nhịn đâu; tất nhiên là nếu muốn nhịn cũng được, e thì thỉnh thoảng vẫn dùng, đôi lúc là bim phát để chửi thằng 2b đi láo, đôi lúc là cảnh báo, ko thì bác đi xe đạp lại tưởng đường là của riêng mình. Nếu là giao thông nước ngoài thì đúng là cả tháng ko dùng còi.

yamasaki

Xe hơi
@ Bác one-force: nếu bác còi 1 phát mà người ta chưa tránh thì theo bác tại sao. Em xin lỗi bác chứ bác đúng là hiện thân cho một xã hội ích kỉ, bon chen

Ruarualady

Xe tăng
=))=))=))

xe nhà em tịt còi 1 năm nay rồi, cụ cứ bỏ hẳn cái còi ra, đi vài ngày thử xem.

hehehe...

Nên cháu cũng cố gắng thử đi không còi xem sao, dưng mà khó thật, cũng biết văn hóa giao thông là hạn chế còi,
Cụ nào đã từng đi trong Hà Nội mà không cần còi không ạ, nhất là vào giờ cao điểm, vào chỉ giáo cho cháu cách với...
Hoặc tìm được kỷ lục cụ nào đi ít còi nhất \:D/

SVC

[Tịch thu bằng lái]
=))=))=))

xe nhà em tịt còi 1 năm nay rồi, cụ cứ bỏ hẳn cái còi ra, đi vài ngày thử xem.

hehehe...

Kể cả 2b lẫn 4B
Cứ ra đường là em cứ phải có đủ bộ đèn đuốc, kính chiếu hậu và KÈN.
Cái còi thì em chỉ dùng khi chạy qua nơi đường giao cắt khó nhìn và để...chửi đứa nào đi bố láo.
Mà em thấy lũ khoai Tây đi trong phố nó vưỡn làm vậy. Mà là ở xứ Tây chớ chẳng phải xứ Vịt nha

toiditimem

Xe tải
Website
www.shopkorea.com.vn
Túm lại là đi xe thì phải có còi, tùy vùng miền mà sử dụng, ví dụ mà đi qua chợ Ngọc Hà, chắc là phải còi tẹt ga, còn qua Lăng Bác, thì chả cần còi làm gì =))

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
tại nhiều người bấm còi quá nên 2b chẳng biết được lúc nào mình đang bị người khác còi đằng sau ( vì đi có 1 đoạn đường thôi mà còi xe rồi đủ thứ tạp âm làm ù cả tai )

haivanphe

Xe container
Thử nghe các bác theo chủ nghĩa ko dùng còi làm hôm qua lượng xăng tiêu dùng của em tăng khủng khiếp, ví dụ: ở đường Phan Đình Phùng hôm qua, có 1 em chưn ngắn - quần sọc dài đi PS, vừa đi vừa nghe điện thoại giữa đường, em cứ phải bám theo xe của em ấy vì ko bít làm cách nào để vượt lên được cả trong khi em thì bị các bác 4B đằng sau còi giục loạn lên, đến khi cắt đuôi được em ý thì em bị các bác 4B ở phía sau vượt lên lườm cháy mặt. Các bác ko dùng còi chỉ hộ em cách giải quyết với ạ? Leo lên vìa hè để vượt ạ? Thôi, em trình còi ko chém gió được như cái bác - Bim Bim.

One_force

Xe đạp
@vutamhoan: Cảm ơn bác có nhời nhắc thật lòng!
@yamasaki: chắc bác là dân "Nhật học" về. Em thì chỉ coi trọng dân khoai tây học thôi bác ah. Còn da vàng thì chắc là như Cụ "Vương Trí Nhàn" đã có ý kiến thôi. Em xin nhận là em ích kỷ, bon chen (nhưng em phải cố gắng học cho nó cho giống người Việt mình đấy bác ah). Còn diễn đàn thì Funny mà bác. Mong bác đừng giận và suy nghĩ nhiều. Chúc bác sống lạc quan, yêu đời và ko ích kỷ-ko bon chen nhé bác, để xã hội ta nhanh chóng giống...Mỹ.:-h