[Thảo luận] Đi xe không còi được trong bao lâu ???

toiditimem

Xe tải
Website
www.shopkorea.com.vn
Túm lại là vưỡn phải còi, hồi xưa em ở Hàn xẻng, ra đường tuyền nghe tiếng động cơ, đâm tự dưng lại thèm nghe tiếng còi nhà miềng =))

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
về kỉ lục ko còi thì cụ đi với em. E cực hạn chế dùng còi, hãn hữu lắm lắm e mới dùng, cụ kêu khi tắc đường mà cụ dùng còi thì e cũng chịu cụ đấy. Đã tắc rồi thì ai chả muốn đi nhanh, bấm còi có hơn được đâu mà bấm, lại thêm ức chế cho người khác, e thì e cứ chờ người ta đi hết lần lượt rồi tới mình mình đi. E mỗi lần ra đường rất khó chịu với lái xe cứ thấy đèn xanh một cái, đằng trước có 2b hay xe khác chưa kịp đi thì bấm còi loạn lên. Cái j cũng phải từ từ thì ngta sẽ đi chứ, chả ai dở hơi mà đứng lại làm j cả.

STF399

Xe điện
kỷ lục của nhà cháu là 1 tuần không bấm phát nào
mà nhà cháu tuyền đi nội thành (từ ngọc hồi lên hồ tây).

sau 1 tuần đấy thì nhà cháu vội đi thay cái còi không kêu bằng 1 đôi denso

các bác phải đọc hết và đủ đã rồi hẵng bình loạn chứ !

kienbinh

Xe điện
các cụ tháo pô ra đỡ phải còi:)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

truonganh2003

Xe buýt
Q: Các cụ đi không còi được bao lâu?
A: Đến khi nào có tình huống không thể không còi ạ ...
:-"

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Bao giờ các cụ lãnh đạo nhà ta đi ra đường mà không cần xe còi hụ inh ỏi đi trước dẹp đường mà vưỡn chạy băng băng thì anh em lái xe cả nước sẽ cam kết không dùng còi :-??

phongvupx

Xe hơi
Bác nào bảo đi xe ở HN bắt buộc phải dùng còi thì em mời đi với em 1 vòng, đảm bảo ko cần dùng còi mà tham gia giao thông vẫn an toàn và đảm bảo.
Thực ra em nghĩ các bác bấm còi nhiều vì là các bác lái xe kém, không biết lường trước tình huống các xe tham gia giao thông xung quanh mình nên cứ sợ họ đâm vào mình. Suy ra cứ vừa đi vừa bấm còi ầm ĩ điếc hết cả tai...
Em đảm bảo nếu các bác biết cách quan sát xung quanh, lái xe 1 cách điều độ thì hầu như các bác không bao giờ phải bấm còi mà vẫn lái xe 1 cách anh toàn.
Cả năm nay em tham gia giao thông hầu như không cần dùng còi, nhà em ở chỗ chợ Bưởi lên văn phòng trên Bờ Hồ. Bấm còi hay không là ở ý thức và khả năng lái xe, các bác lái xe kém đừng có đổ cho cái còi. Chứng tỏ trình các bác... CÒI :))
Thỉnh thoảng em có đi xe của VP, các đồng chí lái xe đều rất có thâm niên. Có những tình huống theo em thì ko cần bấm còi nhưng vẫn thấy các đồng chí ấy... bim bim, hỏi thì các đồng chí ấy nói là do thói quen. Cứ thỉnh thoảng lại bấm 1 cái, hoặc là bấm để bà con biết là xe mình đang đến.
Hôm nọ về quê, thằng bạn nó đi với em, nó lái xe. Đang đi tự nhiên nó bấm còi bim bim, em hỏi sao tự nhiên lại bấm thì nó bảo: bên đường có mấy thằng thanh niên đang ngồi, bấm còi cho chúng nó biết là có xe nhỡ đâu tụi nó lao ra giữa đường.
Tức là hầu hết mọi người lái xe nhầm về việc bấm còi, còi là để cảnh báo nguy hiểm khi có phương tiện tham gia giao thông khác có thể gây ra nguy hiểm cho mình hoặc những phương tiện xung quanh, chứ còi không phải để thông báo: ta đang lái xe ở đây, chúng bay liệu mà tránh ra :((

Chỉnh sửa cuối:

Tuanphim

Xe điện
Bác nào bảo đi xe ở HN bắt buộc phải dùng còi thì em mời đi với em 1 vòng, đảm bảo ko cần dùng còi mà tham gia giao thông vẫn an toàn và đảm bảo.
Thực ra em nghĩ các bác bấm còi nhiều vì là các bác lái xe kém, không biết lường trước tình huống các xe tham gia giao thông xung quanh mình nên cứ sợ họ đâm vào mình. Suy ra cứ vừa đi vừa bấm còi ầm ĩ điếc hết cả tai...
Em đảm bảo nếu các bác biết cách quan sát xung quanh, lái xe 1 cách điều độ thì hầu như các bác không bao giờ phải bấm còi mà vẫn lái xe 1 cách anh toàn.
Cả năm nay em tham gia giao thông hầu như không cần dùng còi, nhà em ở chỗ chợ Bưởi lên văn phòng trên Bờ Hồ. Bấm còi hay không là ở ý thức và khả năng lái xe, các bác lái xe kém đừng có đổ cho cái còi. Chứng tỏ trình các bác... CÒI :))
Để em nói tính cách cụ nhé: fun thôi :P
Thứ nhất cụ là người điềm đạm, từ tốn.
Thứ hai là người giỏi tính toán (lường trước sự việc)
Thứ ba cụ là người có chữ nhẫn.
Thứ tư cụ là người giỏi chịu áp lực cao.
Thứ năm cụ là người (có thể) có nhiều lúc thảnh thơi (đầu óc, tư tưởng...)
Thứ sáu là nhà cụ gần nhà em :D

Chỉnh sửa cuối:

Máy bị đơ

Xe điện
Lại vấn đề còi, đại đa số người muốn dùng thì đổ cho là không dùng không đi được trong khi người khác không dùng vẫn đi được! Theo nhà cháu các cụ lập luôn một hội dùng còi, một hội không dùng còi, hôm nào tổ chức giao lưu, hội nào uống nhiều hơn thì được dùng còi:P:P:P
Nhà cháu theo hội uống ít:69::))

phongvupx

Xe hơi
@ Tuanphim: Em để ý rồi, các bác có bấm còi bim bim đi như điên nhưng sau 1 lúc em vẫn thấy ngay trước mặt. Do giao thông trong nội thành nó cũng có 1 tốc độ giới hạn nhất định, các bác có muốn đi nhanh cũng chẳng được. Mà đã vậy thì việc gì phải bấm còi bim bim điếc tai mọi người, cứ thảnh thơi mà đi đằng nào chả đến. Vừa sáng nay em đi sau 1 bác Lăn Quay Đơ, bác ấy lượn điên đảo, bấm còi điếc tai... Nhưng lạ là cứ đến chỗ đèn đỏ nào em cũng lại đậu ngay sau bác ấy, cả 1 đoạn đường dài mà bác ấy cũng chả đi nhanh hơn em được. Với lại em có nghe nói là lái xe điềm đạm sẽ tiết kiệm nhiên liệu, nên em có gắng lái xe đều ga và điềm đạm ;)

haivanphe

Xe container
Thỉnh thoảng em có đi xe của VP, các đồng chí lái xe đều rất có thâm niên. Có những tình huống theo em thì ko cần bấm còi nhưng vẫn thấy các đồng chí ấy... bim bim, hỏi thì các đồng chí ấy nói là do thói quen. Cứ thỉnh thoảng lại bấm 1 cái, hoặc là bấm để bà con biết là xe mình đang đến.
Hôm nọ về quê, thằng bạn nó đi với em, nó lái xe. Đang đi tự nhiên nó bấm còi bim bim, em hỏi sao tự nhiên lại bấm thì nó bảo: bên đường có mấy thằng thanh niên đang ngồi, bấm còi cho chúng nó biết là có xe nhỡ đâu tụi nó lao ra giữa đường.
Tức là hầu hết mọi người lái xe nhầm về việc bấm còi, còi là để cảnh báo nguy hiểm khi có phương tiện tham gia giao thông khác có thể gây ra nguy hiểm cho mình hoặc những phương tiện xung quanh, chứ còi không phải để thông báo: ta đang lái xe ở đây, chúng bay liệu mà tránh ra :((
Em khâm phục bác quá, trình cao thật. Đi mà ko bấm còi thì thằng 2B ở làn bên cạnh ko chú ý nó lại lạng ra một cái thì phản ứng làm sao được hả bác? Em cứ cẩn tắc vô áy náy ạ - BIM BIM

blue esc

Xe tải
Cụ không cần phải còi, cứ đạp hết côn rồi nhấn ga thật lực. Cụ sẽ có 1 con đường quá rộng để đi, không chỉ người đi bộ mà người ta chủ động vác cả xe máy lên vỉa hè cho lành:-|Bác có thể đi trong chợ với tốc độ chóng mặt mà vẫn an toàn. =)):-"Luật chỉ cấm còi to chứ không cấm ga to=D> .
Lạy cụ ạh. Nhỡ quen rồi, đến lúc cụ lái con xe số tự động thì ... X_Xkhông dám nghĩ nữa

phongvupx

Xe hơi
Em khâm phục bác quá, trình cao thật. Đi mà ko bấm còi thì thằng 2B ở làn bên cạnh ko chú ý nó lại lạng ra một cái thì phản ứng làm sao được hả bác? Em cứ cẩn tắc vô áy náy ạ - BIM BIM
Đấy, ai cũng nghĩ như bác nên mới có chuyện bim bim điếc tai, mới có chuyện 2 mẹ con bị còi to quá giật mình ngã vào bánh xe chết oan cháu bé 3 tuổi.
Bác nên hiểu rằng mỗi xe tham gia giao thông họ đã có làn đường và hướng đi rồi, chẳng ai rỗi hơi chờ cho xe của bác lên đến gần rồi họ lạng vào cả. Tất cả là do bác lái kém và luôn luôn lo lắng nên cứ bấm còi để phòng trừ, nói thật là từ hồi lá xe em chưa hề xảy ra 1 vụ va quệt hay tai nạn nào cả. Đi làm hàng ngày trong thành phố thì ko nói làm gì, thỉnh thoảng em vẫn tự chạy xe đi công tác các tỉnh: tây bắc, đông bắc... Hà Giang, Móng Cái, Lào Cai, Điện Biên là em đã đi hết rồi.

Bác viết cái này dễ ăn đá lắm, dưng cơ mà quan điểm của e cũng giống bác. Về cơ bản chắc bác là ng nền tính (e cũng thế dưng mà e là female thì còn đi thế được). Nói chung e nghĩ cái j cũng phải hợp lý: k thể bấm còi liên tục, cũng k thể k có 1 tiếng còi nào, nhiều tình huống có ng đi vô ý quá thì mình cũng phải ấn 1-2 tiếng còi để cảnh báo cho họ dẹp vào. E mà lái xe, nhiều khi chồng e ngồi cạnh hay điên lên, có khi còn vồ sang tay lái tự ấn còi liên tục, hoặc cứ bảo e là còi có 1-2 tiếng như thế thì nghĩa lý j, phải còi inh ỏi lên nó mới dẹp vào. Nhưng thật ra đường xá HN bây h nhiều khi còn liên tục cũng chả có chỗ cho họ tránh nên trong tình huống đấy cứ nền nã mà đi cho nó lành.

Để đi được như bác, về cơ bản là phải hiểu rõ giao thông HN: đường nào, khu vực nào có đặc điểm giao thông như thế nào, rồi nhận định được đối tượng đi trước chuẩn bị đánh lái hay rẽ quặt hay vặn vẹo thế nào thì mới bình tĩnh và xử lý được (ví dụ như có lần e đi trên đường Nguyễn Thái Học đang đi sau ông xe máy đằng trước, chả có biểu hiện, chả thấy nhan j, chỉ hơi có ý liếc nhìn sang phía trái 1 cái mà rẽ vèo luôn sang trái sang đường Hoàng Diệu, nhưng e nhận thấy biểu hiện đó nên mình chỉ nhá phanh 1 tí vừa vặn ông ấy vèo qua, lại đi bình thường, k phải giảm tốc độ xe, mà cũng chả phải còi j, trên xe mọi ng hoảng, nhưng mà sau đó cũng khen mình là sao biết ông ấy rẽ mà xử lý kịp 8-}). Nói chung e thấy đi bằng tư duy và bình tĩnh mà đi thì an toàn và dễ đi hơn là phóng nhanh, vượt ẩu, rồi trông đợi quá nhiều vào còi và phanh.

Matizcoi

Xe cút kít
Tình hình là hôm qua nhà cháu đi, có chị đi SCR, cứ lượn trước đầu xe, còi mãi chả chịu vào phần đường xe máy, cháu ức chế làm cho 1 tràng còi cỡ 1 phút ... Xe em KM được cái còi to, chị ấy quay lại lườm yêu 1 cái và còn abc nữa, chắc là có chửi cái tội còi to, cháu cũng ức chế ngồi trong xe chửi lại, hehe, chả thằng nào nghe được thằng nào chửi ...
Nên cháu cũng cố gắng thử đi không còi xem sao, dưng mà khó thật, cũng biết văn hóa giao thông là hạn chế còi, nhưng mà nhìn xe máy cứ diễu hành phía trước, sợ không còi thì họ không biết phía sau có oto, va quệt vào thì lại khổ mình...
Cụ nào đã từng đi trong Hà Nội mà không cần còi không ạ, nhất là vào giờ cao điểm, vào chỉ giáo cho cháu cách với...
Hoặc tìm được kỷ lục cụ nào đi ít còi nhất \:D/
em đã từng đi được gần tháng thì kiếm được mấy loét, sắm ngay cái còi ngon lành :D

Tuanphim

Xe điện
@ Tuanphim: Em để ý rồi, các bác có bấm còi bim bim đi như điên nhưng sau 1 lúc em vẫn thấy ngay trước mặt. Do giao thông trong nội thành nó cũng có 1 tốc độ giới hạn nhất định, các bác có muốn đi nhanh cũng chẳng được. Mà đã vậy thì việc gì phải bấm còi bim bim điếc tai mọi người, cứ thảnh thơi mà đi đằng nào chả đến. Vừa sáng nay em đi sau 1 bác Lăn Quay Đơ, bác ấy lượn điên đảo, bấm còi điếc tai... Nhưng lạ là cứ đến chỗ đèn đỏ nào em cũng lại đậu ngay sau bác ấy, cả 1 đoạn đường dài mà bác ấy cũng chả đi nhanh hơn em được. Với lại em có nghe nói là lái xe điềm đạm sẽ tiết kiệm nhiên liệu, nên em có gắng lái xe đều ga và điềm đạm ;)
Em rất đồng ý với quan điểm của cụ, nhưng để được như cụ (như em đã liệt kê tính cách của cụ :P) quả thật không phải ai cũng làm được, vì mỗi người một tính.
Em hỏi một câu, VD: Nếu từ nhà đến chỗ làm, lúc đó cụ rất vội vì công việc đột xuất thì gặp một em LX váy ngắn xinh tươi chờ đèn đỏ trước mũi xe cụ, rồi đèn xanh bật sáng mà nàng vưỡn đỗ trước mũi xe cụ để alo bla...sau đó thoát được thì đèn đỏ chợt sáng. Tiếp theo có một 2b đi trước mũi xe cụ đang tìm nhà (tìm đường) cứ lơ ngơ, ưỡn ẹo, lúc đi nhanh, lúc đi chậm, lúc thì định rẽ phải, khi thì suýt rẽ trái, nhưng cuối cùng vẫn đi thẳng. Tiếp theo, vèo 1 cái có chú 2b cảm tử phi từ trong ngõ ra (mặc dù cụ đi rất từ tốn) nhưng vưỡn phải phanh chổng hết cả đ.ít lên, phù suýt nữa thì táng vào thằng bủ mợ...bla bla.
Cuối cùng em muốn nói với bao nhiêu sự việc, bao nhiêu ức chế trên đường (chuyện này thường xuyên xảy ra như em vd), thì cụ cảm thấy thế nào? Cụ có cần dùng coi không?
Nói thêm, em cũng không ủng hộ dùng còi vô tội vạ và khi không cần thiết, nhưng cái còi sinh ra cũng phải có tí công dụng cụ nhể :D

phongvupx

Xe hơi
1. LX xinh tươi: Em ko còi đâu cụ ạh, cứ thảnh thơi vừa đi vừa ngắm :))
2. 2B tìm nhà: Em sẽ đi sau họ 1 đoạn để và sau đó nếu có còi thì em chỉ bấm rất ngắn (dưới 1 giây) để họ biết là họ đang cản trở giao thông.
3. 2B bạt mạng: Nó mà phi ra như vậy có bấm còi cũng đã muộn, em sẽ tập trung nhìn xung quanh, nhìn gương để xử lý chứ ko có thời gian thò tay vào cái còi đâu ạh. Những tình huống như này mà còn nghĩ đến việc bấm còi thì e rằng hơi muộn...

SốtVirút

Xe tăng
Đoạn Trần Phú qua cổng Xanh pôn có cái biển cấm còi, cho dù rất ý thức về đoạn này nhưng thỉnh thoảng có hôm vẫn nhỡ tay

XPQ

Xe cút kít
Dùng còi là người lái xe cho rằng người khác cản trở mình lưu thông.Giao thông Hà Nội là mọi người ít quan tâm đến làn đường,xxx cũng bỏ qua quy tắc làn đường đối với xe gắn máy.
Cháu nghĩ là ta dùng còi để đòi làn đường của mình - Đúng thôi - Nhưng để đi nhanh hơn được không?Câu trả lời là không,và có thể có rủi ro tai nạn đồng thời làm cho mình tự bức xúc,mình văng nọ văng kia ướt hết cả xe.Kinh nghiệm của cháu là dùng còi để lấy đường đi cũng vô nghĩa như chém đao xuống nước.
Cháu vẫn dùng còi,nhưng chỉ để báo cho mấy bác 2b đang nghe điện thoại hay nhắn tin mà định ngả vạ cho cháu,còn thì cứ mở nhạc nhẹ nhẹ,huýt sáo mồm tự vui một mình,ngày nào chả mất từng ấy thời gian rồi cũng đến nơi.
Ở Việt Nam mình cũng lạ!Ai cũng muốn sống lâu nhưng mọi người làm gì cũng vội.Giống như khi đi nhà nghỉ chia động từ " yêu " ở thì quá sướng,ông nào cũng khoe lâu hàng tiếng,thế mà mới 10 giây đã thoát y xong,còn mặc mỗi một cái đồng hồ thì nghĩa là thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

theph

Xe điện
Ngày nào em cũng không còi nhưng chỉ trên đoạn đường Nguyễn Chí Thanh thôi. Ở đường này cấm tiệt còi nên em cố gắng chấp hành nhưng phải thừa nhận là không còi phải thực sự thoải mái tinh thần thì mới đủ kiên nhẫn đi chậm chậm sau mấy bác 2B.