Đi xe không chính chủ chả việc quái gì phải sợ hết !!!

DuyAnh8xHN

Xe hơi
theo trích dẫn này thì CCUQ là dc rồi nè các cụ chỉ cần CCUY là nghị định 71 coi như vô tác dụng các cụ càng yên tâm rồi nhé :)
“Bởi trong luật dân sự có một quy định là hợp đồng ủy quyền sử dụng tài sản. Thậm chí người được ủy quyền sử dụng tài sản mà cụ thể ở đây là sử dụng phương tiện còn qua công chứng. Điều này hoàn toàn hợp pháp được pháp luật bảo vệ.

Vậy, điều đơn giản là khi mua bán phương tiện, giữa 2 bên hoàn toàn có thể không cần phải thực hiện các thủ tục sang tên đổi chủ mà thực hiện dưới hình thức hợp đồng ủy quyền sử dụng tài sản thì vẫn hợp pháp và việc xử phạt lỗi không sang tên chính chủ trở nên vô hiệu”, ông Hùng phân tích.
nguồn http://dantri.com.vn/xa-hoi/loi-phat-khong-sang-ten-doi-chu-phuong-tien-hoan-toan-khong-kha-thi-661329.htm
trong bài bác hùng cũng nói vì phí sang tên quá cao nên ko ai sang tên. nhà đắt sang tên có 1% nên mọi ng sang ngay. giờ xe cũng 1%em dự 99% dân dùng xe cũ sẽ đi sang tên đổi chủ ngay. nhà nước sẽ dễ quản lý như mong muốn họ đưa ra :D

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.otofun.net
Các bác cho em hỏi vấn đề ngoài lề một tẹo. Nếu em không vi phạm luật giao thông thì khi bị CSCĐ giữ lại phải có phải xuất trình giấy tờ hay không? tương tự bị CAGT giữ lại thì có phải xuất trình giấy tờ kiểm tra hành chính hay không? Em gà, mới tham gia 4r, mong các cụ chỉ rõ cho em với ạ. :)
CSCĐ thì được ạ. Nhưng chỉ được kiểm tra CMND và đăng ký xe nếu cụ đi xe. CAGT không được kiểm tra hành chính nếu không có quyết định của thủ trưởng từ cấp trưởng CA quận huyện trở lên giắt ở mông yêu cầu thực hiện 1 chuyên đề trấn áp hoặc tăng cường nào đó ạ.

Cụ nghiên cứu thêm Thông tư 27/2009 BCA.

Universe luxury

Xe điện
dân mình đã chịu quá nhiều loại phí để được sở hữu xe rồi thế mà khi lăn bánh lại đủ các luật không đâu vào đâu để vơ vét tiền của nhân dân x-( kiểu này xã hội sắp loạn đến nơi vì quan tham rồi b-(

songphaicotien

Xe đạp
E có con xe ô tô lởm thôi, mua của ông bác đời 2006, trị giá lúc mua mới là 400tr. Nên em mua qua tay và viết giấy bán xe + ủy quyền. Bây h tự dưng bắt đóng thuế lần 2 là 10%, trừ giá trị xe mỗi năm 10%, ko căn cứ vào giấy tờ bán xe. Vậy thì hôm nay tự dưng rơi vào đầu em gần 2 chục củ tiền thuế: (400tr - 400tr*6*10%) *10% = 16tr đấy là chưa kể phí làm biển mới thêm vài triệu nữa. Em nói thẳng là em éo nộp đâu, e để 2 chục củ để ăn, thích bắt thì cứ bắt, bỏ 200tr ra mua xe rồi. bao h miễn thuế thì em đi sang tên làm biển khác. chấm hết

Website
www.otofun.net
cư dân mạng điên đảo vì quy định mới nè

còn đây,trích bài báo phỏng vấn cục trưởng CSGT: ".....Ông Tuyên cũng cho biết, theo Nghị định 71/2012/NĐ-CP về xử phạt khi đi xe không chính chủ, người điều khiển mà mượn xe thì sẽ không bị phạt về lỗi đi xe không chính chủ.

Khi được hỏi về các giấy tờ người mượn xe cần phải có để chứng minh là xe đi mượn thì ông Tuyên cho biết là “chưa có giấy tờ nào về việc đó và sẽ có văn bản hướng dẫn việc đó. Trong trường hợp bị CSGT thổi còi thì người điều khiển phải trình bày. Nếu trình bày có lý thì anh em sẽ không phạt”.

Ông Tuyên lấy ví dụ, “đối với một gia đình có đến 4 giấy phép sử dụng xe nhưng lại chỉ có một cái xe thì qua chứng minh thư, địa chỉ, đăng ký thì lực lượng chức năng biết là xe của gia đình mà sẽ không phạt vì không sang tên đổi chủ. Đối với những trường hợp mượn của bạn bè cũng như vậy.

Đối với những người sử dụng xe của cơ quan, nếu trình bày được mình là nhân viên của cơ quan thì cũng không bị phạt vì đi xe không chính chủ”.

Khi được hỏi về những trường hợp đối với xe cho hoặc tặng, ông Tuyên cho biết: trường hợp này vẫn phải sang tên đổi chủ. Còn về cụ thể thì Bộ Công an sẽ có thông tư hướng dẫn......"
link http://giaoduc.net.vn/Xa-hoi/Cuc-truong-CSGT-Nguoi-muon-xe-se-khong-bi-phat-loi-xe-khong-chinh-chu/248399.gd
Thế mà lúc sáng có con cờ-hó nào nó dám nói trên báo là..."100% các diễn đàn mạng ủng hộ" đấy cụ ạ=))

cupidangel3112

Xe tải
Nói chung là em bó tay với các bác CSGT.

DuyAnh8xHN

Xe hơi

bmw6

Xe hơi
mình thấy VTV1 tối nay nói việc chứng minh xe của vơ chồng phải có cả hộ khẩu nữa, thế thì quá rắc rối cho việc đi xe và còn chưa biết tác hại đến thế nào khi chẳng may bị mất hộ khẩu và các giấy tờ khác, mình thấy việc quy định này không hợp lý lắm

mandylanh2011

Xe buýt
Em có tý thông tin mới ợ: http://news.zing.vn/xa-hoi/ngay-dau-xu-phat-xe-khong-chinh-chu-nhac-nho-la-chinh/a284312.html. Không hiểu các báo không hiểu luật hay cố tình viết là đi xe ko chính chủ bị phạt tiền nhỉ?
Ban biên tập báo cũng ẩu nhỉ? Làm gì có luật nào ghi là cấm đi xe kh chính chủ?mà báo lại đăng " ngày đầu xử phat xe kg chính chủ"?chính mấy ông truyền thông cứ quan liêu kiểu này đâm ra làm dân kg hiểu đúng vấn đề,cứ nhặng hết cả lên.có khi xxx cũng kg ngờ nó lại có hiệu ứng mạnh đến thế,dù ý của họ chỉ là muốn chỉnh tăng mức phạt một số điều,khoản để tăng thu,giảm chi cho ngân sách nn,chứ chưa hề có luật nào mới

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Alo

Xe lăn
*** , suốt ngày kêu dân ngu đánh bắt , thu hoạch . Tận thu , thế mà giờ các vị tinh tú của dân cũng chơi tân thu :))

mandylanh2011

Xe buýt
Hiện có 521 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (19 lái chính và 502 lái phụ)
mandylanh2011 cwise Bigbird hungtuan Phi Anh Mr.Alo co30v7625 me oto SuperLinh hoangmalanh windmill DuyAnh8xHN 29u9456 cobaclan nguyenviquynh Buông Xuôi quangpx83

cwise

Xe container
Như em dã nói cái tội lớn thuộc về truyền thông dăng tin vô tội vạ, cẩu thả, k cần biết đúng sai. Em vừa đọc trên mạng vietnamnet mobile, THượng tá Nguyễn Kim Hải C67 nói: (trích dấn) nếu là vợ chồng thì csgt sẽ có nghiệp vụ xác minh,... đọc thấy phát rồ.

Trước các bức xúc của dư luận do thông tin nhiều chiều, nhưng các nhà quản lý giải thích rất ú ớ. Tóm lại luật k song hành cùng với đời sống. khổ thế. Thực ra sự việc cũng chẳng có gì ghê gớm, nhưng nó lại đánh vào một bộ phận như dân lao động, sinh viên, học sinh,...

Universe luxury

Xe điện
Như em dã nói cái tội lớn thuộc về truyền thông dăng tin vô tội vạ, cẩu thả, k cần biết đúng sai. Em vừa đọc trên mạng vietnamnet mobile, THượng tá Nguyễn Kim Hải C67 nói: (trích dấn) nếu là vợ chồng thì csgt sẽ có nghiệp vụ xác minh,... đọc thấy phát rồ.

Trước các bức xúc của dư luận do thông tin nhiều chiều, nhưng các nhà quản lý giải thích rất ú ớ. Tóm lại luật k song hành cùng với đời sống. khổ thế. Thực ra sự việc cũng chẳng có gì ghê gớm, nhưng nó lại đánh vào một bộ phận như dân lao động, sinh viên, học sinh,...
tầng lớp này là chiếm đa số của đất nước mình đấy không chừng tức nước vỡ bờ đến nơi ;))

cwise

Xe container
tầng lớp này là chiếm đa số của đất nước mình đấy không chừng tức nước vỡ bờ đến nơi ;))
Bố em cày cuốc bao năm mua được cái xe, chạy gần 20 năm, xe dream II, bj em sử dụng đi học, đưa đón bố mẹ đi chợ, đi chơi. Bắt em ah? em có mua hay được bố mẹ em tặng đâu? chẳng nhẽ chúng em SV lại giống như thiên an môn ah.

bmw6

Xe hơi
http://vtc.vn/31-355005/oto-xe-may/phat-nang-xe-khong-chinh-chu-cu-dan-mang-nhao-nhao.htm

"Theo quy định, các chủ phương tiện sau khi mua, bán phương tiện trong vòng 30 ngày phải đến cơ quan đăng ký, quản lý phương tiện làm thủ tục sang tên, chuyển quyền sở hữu. Những chủ phương tiện khi bán xe xong cũng phải có thông báo gửi đến cơ quan đăng ký, quản lý phương tiện biết để có biện pháp phối hợp, hướng dẫn chủ mới làm thủ tục sang tên.

Trường hợp phương tiện đã mua bán qua nhiều đời thì chủ phương tiện cuối cùng, đang sử dụng xe phải có trách nhiệm đến các cơ quan đăng ký làm thủ tục đăng ký lại, chuyển quyền sở hữu và phải chịu mức xử phạt theo quy định."

Như vậy người nào lâu nay đi phương tiện không sang tên mà bây giờ đi sang tên thì cùng một lúc ăn cả 2 khoản phí : phí sang tên + phí xử phạt

bmw6

Xe hơi
Kiểu này sẽ xuất hiện rất nhiều ông chồng, bà vợ "hờ" tạo một thói quen nói dối trong xã hội:-??