[CCCĐ] Đi tìm vị Thần mặt trời In ca :hành trình của những đứa con lạc loài.

L.C.D

Xe container
Đây là bức trân rung nghệ thụt trị giá 20 oi. Chả lẽ đầu e lại nhìn như thằng bị mắc bệnh teo não Zika thế kia hay Sao :))

Dù sao đó cũng là một kỉ niệm rất funny lần đầu đến Momartre:D
Ko những teo não, nó còn hàm ý sỉ nhục cụ nghèo rớt nên ko có tiền đi nâng mũi, ko có tiền bơm môi nên mỏ nhọn hoắt như Xêkô vậy :D :D :D
12 năm trước em cũng lượn qua đồi Mông mác nhưng khi đó chỉ có các em SV trường nghệ thuật (em đoán thế) ngồi la liệt trên đồi để vẽ, chứ ko gặp phải quả chèo kéo nào.

Charmsalot

Xe tăng
Bắc Mỹ thì quá rộng lớn, Hoa Kỳ thì ảnh hưởng của nước Anh, Canada lại là Pháp.
Chủ nhân đầu tiên của Bắc Mỹ là những người da đỏ, miền Viễn Tây rộng lớn, người Eskimo ở Canada và Alaska. Khi người da trắng đến khai hóa và khai thác các mỏ Vàng, đầu khí......... trên vùng đất của người bản địa, đã xảy ra rất nhiều những cuộc chiến, nó khác với những cuộc tàn sát của thực dân Tây ban nha dưới Nam Mỹ
Và những người da đỏ, người Eskimo đã rời khỏi vùng đất của mình, họ di chuyển dần lên bán cầu Bắc, Canada, Alaska và Bắc cực, chứ không phải bị người Anh, Mỹ diệt chủng.
Không biết e tổng hợp có chỗ nào nhầm lẫn không, mong cccm chỉ giáo thêm :))
Có cái này trên wiki mời cụ xem tạm

Chiến tranh Da đỏ (tiếng Anh: American-Indian Wars) là một loạt những cuộc tranh chấp vũ trang giữa quân đội thuộc địa hay liên bang Hoa Kỳ và các bộ lạc dân bản địa Bắc Mỹ trong nhiều thời kỳ từ thế kỷ 17 đến cuối thế kỷ 19.

Tiếng Việt thường gọi các dân tộc bộ lạc bản địa Bắc Mỹ là "người da đỏ" theo từ tiếng Anh là "redskin" (từ lóng mang tính miệt thị, chỉ những người bản địa thường bôi phẩm đỏ vào mặt và mình khi ra chiến đấu).

Theo một ước tính, khoảng 95 triệu tới 114 triệu người da đỏ bản xứ đã bị tiêu diệt trong hơn 300 năm lãnh thổ Bắc Mỹ bị người da trắng xâm chiếm[1] Trong sách tựa đề American Holocaust, nhà sử học người Mỹ là David Stannard cho rằng cuộc càn quét sát hại người bản địa tại châu Mỹ qua nhiều chiến dịch của người châu Âu và các thế hệ sau (Anglo Americans - người da trắng Hoa Kỳ) là một hành động diệt chủng khổng lồ nhất trong lịch sử nhân loại.[2]. Có người thì cho là kế hoạch diệt chủng là có thực[3], có người lại không tin.[4].

Trong những ngày đầu mới đến đất lạ, người Anh di cư sang Mỹ thường sống hòa bình với các bộ lạc bản địa chung quanh. Nhưng bắt đầu từ 1637 (chiến tranh Pequot), chính quyền thuộc địa ngầm tham gia các cuộc tranh chấp lãnh thổ giữa các bộ lạc, lợi dụng tình hình để chiếm đất, củng cố sức mạnh của mình là đồng thời làm mất đoàn kết và suy giảm lực lượng của các bộ lạc này.

Charmsalot

Xe tăng

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ. Các em thổ dân Bắc Mỹ ngon hơn các em thổ dân Nam Mỹ cụ nhé. Dáng người thon hơn, không có cái vòng eo bè ra như các em Inca, Maya, Quechua.
Yeh,Haha cuối cùng thì mọi con đường đều đổ về Paris. Đây cụ

Ech Op

Xe tải
Em hâm mộ thím TungNguyenMD từ thớt Ixrael, hâm mộ thím Jo từ chuyến đi Pa Ủ, và tới thớt này em xin phép đc hâm mộ tiếp chủ thớt, vì cụ đập choai hơn hẳn mấy lão kia :P
Em nghi mợ hâm mộ kiểu....... hóng ảnh lắm :))

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ. Các em thổ dân Bắc Mỹ ngon hơn các em thổ dân Nam Mỹ cụ nhé. Dáng người thon hơn, không có cái vòng eo bè ra như các em Inca, Maya, Quechua.
Có lẽ do các e Bắc Mỹ ít dùng phụ kiện hơn, mà chơi với Anh, Mỹ thì sành điệu, bắt mắt hơn
Các e Inca, Maya..... hay đeo thêm vòng, thêm khuyên nên nó nặng nề, hoang dã hơn. =))
. ? ? ? ~X(

Charmsalot

Xe tăng
Có lẽ do các e Bắc Mỹ ít dùng phụ kiện hơn, mà chơi với Anh, Mỹ thì sành điệu, bắt mắt hơn
Các e Inca, Maya..... hay đeo thêm vòng, thêm khuyên nên nó nặng nề, hoang dã hơn. =)). ? ? ? ~X(
Đây là giời sinh ra thế cụ ạ. Phụ nữ da đỏ Nam Mỹ có vòng eo rất to, thành ra trông xồ xề.

The Quechua people are the indigenous peoples of South America who speak any of the Quechua languages. Most Quechua speakers live in Peru, Ecuador, Bolivia, Argentina, Chile and Colombia.

The most common Quechua dialect is Southern Quechua. The Kichwa people of Ecuador speak the Kichwa dialect; in Colombia, the Inga people speak Inga Kichwa.

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Đây là giời sinh ra thế cụ ạ. Phụ nữ da đỏ Nam Mỹ có vòng eo rất to, thành ra trông xồ xề.

The Quechua people are the indigenous peoples of South America who speak any of the Quechua languages. Most Quechua speakers live in Peru, Ecuador, Bolivia, Argentina, Chile and Colombia.

The most common Quechua dialect is Southern Quechua. The Kichwa people of Ecuador speak the Kichwa dialect; in Colombia, the Inga people speak Inga Kichwa.
Không ngờ cụ học rộng biết nhiều đến vậy, cụ từng sang bên nớ rồi sao ? Nếu không quá riêng tư, ok

L.C.D

Xe container
Em nghi mợ hâm mộ kiểu....... hóng ảnh lắm :))
Hi hi em ko hóng ảnh, thật vậy đấy, vì ảnh có thể search đầy trên web, mà ảnh còn đẹp hơn các cụ nhà ta chụp.
Em hóng là hóng những dòng ký sự mang cả kiến thức lẫn sự dí dỏm, thông minh. Hóng để nuôi trong mình mơ ước được đặt chân tới những nền văn minh khác...

ngu_ngo

Xe tải
Uyuni là cánh đồng muối lớn nhất thế giới nằm tại Bolivia, cách trung tâm Uyuni (Bolivia) 1 giờ xe chạy. Từ khoảng nửa cuối tháng 11 đến tháng 3, lượng nước trong hồ sẽ tăng từ chỉ vài cm đến khoảng 50cm, phản chiếu với ánh sáng mặt trời tạo nên vẻ đẹp kì ảo như một mặt gương trong veo. Điều làm nên sự đặc biệt cho hồ muối Uyuni này là nó có diện tích 10582 km2, và cái không gian đó hoàn toàn bằng phẳng, không hề bị che lấp tầm nhìn, chính vì vậy mà nhiều người vẫn hay nói rằng đó là “Chiếc gương soi của bầu trời”. Từ tháng 4 đếng tháng 10, lượng nước trong hồ giảm thấp xuống, để lộ ra những tinh thể muối lấp lánh. Mùa khô, mặt dưới hồ nứt nẻ, nhìn giống những liên kết hình lưới, tạo nên một khung cảnh đặc biệt, khác hẳn với “chiếc gương” mùa mưa.
(Nguồn Internet)

tran.hung

Xe tải
đọc bài của bác làm em ngưỡng mộ quá

gld

Xe điện
các em da nâu khoẻ khoắn nhể, các cụ có chịu nổi không