[Thảo luận] Đi thẳng phải sinhan

namht087

Xe hơi
đoạn này đúng nhà e ( ngã ba đầu đê), cụ chủ bị vợt về lý là đúng... vì đg chính nó vòng qua trái,(đg21b). còn đi thẳng là sang đg # rùi. chỗ này là điểm đen xxx vợt xinhan. nhưng nếu đi theo hướng cụ chủ thì ít ng sẽ bật xinhan thật...vì đg nó thẳng tắp... xxx nó cố tình bắt kiếm cơm thì chịu....

namht087

Xe hơi
đoạn này đúng nhà e ( ngã ba đầu đê), cụ chủ bị vợt về lý là đúng... vì đg chính nó vòng qua trái,(đg21b). còn đi thẳng là sang đg # rùi. chỗ này là điểm đen xxx vợt xinhan. nhưng nếu đi theo hướng cụ chủ thì ít ng sẽ bật xinhan thật...vì đg nó thẳng tắp... xxx nó cố tình bắt kiếm cơm thì chịu....

namht087

Xe hơi

magicwalker

Xe tải
Cụ chủ chịu khó quay lại xem có cái biển nào không?
Nhìn như này khó mà biết được đúng sai ạ.

Mazda CX9

Xe điện
Trong luật đi thẳng thì bật xi nhan kiểu gì e chưa đc lĩnh hội ạ?

laobo

Xe buýt
Quy tắc là chuyển hướng phải xinhan. Với ảnh cụ đưa ra thì e ko biết trước đó có biển báo giao lưu với đường không ưu tiên hay không? Nhưng e thấy hướng thẳng thì vào đường phụ của làng.. Vậy cụ phải thêm ảnh để tranh luận. E nghĩ xxx có thể thiếu lý do để phạt dc nếu ko có biển.. Lưu ý tình huóng này dễ bị rình bắt.
Tất nhiên dù không có biển thì phi vào ra kiểu như thế này nên có xinhan...

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Quy tắc là chuyển hướng phải xinhan. Với ảnh cụ đưa ra thì e ko biết trước đó có biển báo giao lưu với đường không ưu tiên hay không? Nhưng e thấy hướng thẳng thì vào đường phụ của làng.. Vậy cụ phải thêm ảnh để tranh luận. E nghĩ xxx có thể thiếu lý do để phạt dc.. Lưu ý tình huóng này dễ cho bắt láo..
Bức ảnh với vạch kẻ đường liên tục là đủ. Hướng đi phải được gắn với đường chứ không chỉ tính riêng phương tiên.
Tình huống trên phương tiện có thể đi thẳng nhưng gắn với đường thì nó đã rẽ sang một đường khác.

laobo

Xe buýt
Bức ảnh với vạch kẻ đường liên tục là đủ. Hướng đi phải được gắn với đường chứ không chỉ tính riêng phương tiên.
Tình huống trên phương tiện có thể đi thẳng nhưng gắn với đường thì nó đã rẽ sang một đường khác.
E thấy, ở tình huống này nên dựa trên quan điểm đường không đồng cấp, và như vậy bắt buộc phải có biển báo giao vs đương ko uu tiên trước đó. => Xi nhan mặc dù hướng di chuyển của xe không đổi.
Vạch kẻ đường không thể đủ nếu nó không phải là uu tiên số 1 hoặc uu tiên trước biển báo.. Cụ cho e thêm kn với ạk

ngocdiepmd

Xe đạp
Các cụ mợ cho em hỏi là với vạch kẻ đường như trên thì đi thẳng theo hướng xe tải và xe máy thì có phải bật sinhan bên phải không vậy? Hôm nay em đưa khách đi suối cá thần và lái xe của em bị bắt với lỗi này tại Tế Tiêu
Các bác có để ý cái biển xã Hòa Xá đằng sau tay áo kẻ đang đứng k? Chỗ đấy là đường rẽ phải vào xã Hòa Xá, nên chỗ này là ngã tư. Trong trường này nếu bọn xxx bắt phải xi nhàn thì hóa ra bác rẽ vào Hòa Xá. Vì vậy mà e đi qua đoạn này toàn đi thẳng sang Tế Tiêu theo xe tải mà k bao giờ cần xi nhan phải.

pnew

Xe điện
E thấy, ở tình huống này nên dựa trên quan điểm đường không đồng cấp, và như vậy bắt buộc phải có biển báo giao vs đương ko uu tiên trước đó. => Xi nhan mặc dù hướng di chuyển của xe không đổi.
Vạch kẻ đường không thể đủ nếu nó không phải là uu tiên số 1 hoặc uu tiên trước biển báo.. Cụ cho e thêm kn với ạk
Luật yêu cầu có tín hiệu trong hai trường hợp khi chuyển làn và khi chuyển hương (rẽ).
- Đang đi trên một làn đường ra khỏi làn đó có phải chuyển làn không.
- Trong trường này đi thẳng xe không chuyển hướng trên một mặt phẳng nhưng chuyển hướng so với đường đang đi.
Giả sử đi thẳng như thế không phải chuyển hướng có nghĩa là xe tiếp tục đi trên đường (tiếp tục làn đường đang đi) qua chỗ này là xe chuyển hướng nên phải có tín hiệu xin nhan. Cụ sẽ phản ứng thế nào nêu xxx bắt lỗi những xe tiếp tục đi trên đường mà không có tin hiệu chuyển hướng trái này.

khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn
Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ

pnew

Xe điện
Các bác có để ý cái biển xã Hòa Xá đằng sau tay áo kẻ đang đứng k? Chỗ đấy là đường rẽ phải vào xã Hòa Xá, nên chỗ này là ngã tư. Trong trường này nếu bọn xxx bắt phải xi nhàn thì hóa ra bác rẽ vào Hòa Xá. Vì vậy mà e đi qua đoạn này toàn đi thẳng sang Tế Tiêu theo xe tải mà k bao giờ cần xi nhan phải.
Luật không nói rẽ phải thì phải xin nhan mà nói chuyển hướng hay chuyển làn phải xin nhan. Dù có 10 ngã trước đó thì đi thẳng vẫn là chuyển hướng hay chuyển làn.

Hoaimong

Xe buýt
Luật không nói rẽ phải thì phải xin nhan mà nói chuyển hướng hay chuyển làn phải xin nhan. Dù có 10 ngã trước đó thì đi thẳng vẫn là chuyển hướng hay chuyển làn.
Cụ nói đúng ý em. Nếu các cụ vào ngã năm hay ngã sáu thì các cụ định nghĩa thế nào là đi thẳng hay rẽ. Xi nhan là để cho các xe khác biết ý định của mình là đang chuyển làn hoặc chuyển hướng di chuyển để có phản ứng thích hợp. Tiêu chí của Luật là để đảm bảo an toàn. Em dám khẳng định nếu em đi sau cái xe đi thẳng không xi nhan trong trường hợp này thì sẽ có câu lẩm bẩm mà không cụ nào muốn nghe.

ZENKA

Xe tải
Chắc ăn là em cứ xi nhan . nhiều chỗ vòng xuyến giao lộ , e chạy một vòng .chưa ổn e lại làm vòng nữa . Không biết có được rẽ trái không , em rẽ phải rồi quay lại . Mọi người ngồi trên xe kêu ca , em kệ

tithitoy

Xe tải
Chắc ăn là em cứ xi nhan . nhiều chỗ vòng xuyến giao lộ , e chạy một vòng .chưa ổn e lại làm vòng nữa . Không biết có được rẽ trái không , em rẽ phải rồi quay lại . Mọi người ngồi trên xe kêu ca , em kệ
lạy bố :D

dzungbv

Xe hơi

edorado

Xe tăng
Chưa đủ bác ơi, chuyển hướngchuyển làn nữa mới đủ chứ bác nhỉ
Ý của em là khi dùng xi nhan thì nó thế, khi đi thẳng các cụ ấy bật tín hiệu khẩn cấp lên rồi bảo đi thẳng.
Em hầu các cụ câu chuyện phiếm hồi khoảng 2008,2009 gì đó em đang sv có nghe kể có một chú vào trường em đi con su125 cũng chế đèn khi phanh nhấp nháy cả hai bên xinhan, đen gặp đội gấu mèo nó hỏi mày xinhan thế muốn đi bên nào éo trả lời đc bị lùa chạy mất dép, vứt xe bỏ lại bị bon gấu mèo nó đốt béng

dzungbv

Xe hơi
Thứ bảy vừa rồi về quê gặp ông bác họ cũng kêu âm ĩ vụ này. Ông bác bị bên la phù phú thọ. Đi xe máy đến ngã ba giống hệt như trường hợp này ông ấy đi thẳng, thế là bị xxx xích luôn và bảo đi thẳng cũng phải xi nhan. Cuối cùng mất 200k mới được đi đấy.

passat90

Xe hơi
qua nga tư phải xi nhan loạn lên à ?

luckyme

Xe buýt
Chắc xxx cho rằng đi theo đường chính phải vòng trái (chỗ cong có vạch đứt) thì không xi nhan, còn đi thẳng (là từ đường chính đi thẳng để ra đường phụ - bé hơn theo hướng xe tải thì phải xi nhan để rẽ phải mặc dù chỗ này hướng di chuyển là thẳng. Em cho rằng xxx đúng. Đã có nhiều vụ bắt kiểu này.
Cụ cứ căn theo luật mà hỏi xxx:
- Luật chỗ nào đi từ đường chính vào đường phụ thì phải xi nhan hay chỉ có quy định xi nhan khi chuyển hướng;
- Có loại biển báo nào báo hiệu đi từ đường chính ra/vào đường phụ và biển đó có được cắm ở đó không;
- Có loại vạch kẻ nào được kẻ ở nơi giao cắt và vạch đó có tác dụng gì. Nếu xxx nói có và vạch đó là chỉ hướng đường chính thì đề nghị xxx ghi vào BB.