[Thảo luận] Đi thẳng ở làn rẽ trái nơi có vạch đứt có bị Phạt?

bigman95

Xe điện
Chả là gần đây em có coi 1 số video của một số cụ trên Tik Tok có đi thẳng ở làn rẽ trái đoạn PHẠM HÙNG -> KHUẤT DUY TIẾN mà ko bị vịn thậm chí còn troll ngược csgt. Các cụ ý giải thích là đi thẳng ở làn rẽ trái là ko bị phạt miễn là:
1. Đèn xanh
2. Vạch phân chia làn là vạch đứt 2.1
Cụ nào rành món này có thể thông não cho em được ko
Không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường mà Cụ. ở đấy có 2 rẽ trái chỗ còn lại đi thẳng. Cụ nào thấy vắng lại không nhìn biển hay vạch kẻ đường là lỗi rồi. --> không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường . Chiều ngược lại giờ cũng bắt nhé! CÁC CỤ TUÂN THỦ !

Mr.Chem

Xe điện
Đúng đoạn em đi về hàng ngày, đèn xanh đi qua bình thường nhé. Chỉ cấm dừng trên vạch xương cá khi đèn đỏ thôi ạ.
oh, mấy lần em đi từ Nguyễn Chánh hướng về phía cầu vượt vẫn thấy xxx gọi những xe đi từ làn đấy khi đèn xanh đấy cụ. Nên em mới bảo để hôm nào em chuột bạch thử xem thế nào.
nó đứng ở bên kia ngã tư hả cụ, ý em là đi thẳng nguyễn chánh qua tú mỡ rồi xxx ở bên kia nguyễn chánh?
Chuẩn
em đi tú mỡ thẳng qua ngã tư để sang tú mỡ hoặc nguyễn chánh đi thẳng qua ngã ******* nguyễn chánh thì cán thẳng lên cái bùng binh tròn kia được ko các cụ?
Hay là phải đi ngoài vòng tròn ý

View attachment 8043282
Trước có cái bùng binh, giờ bỏ đi rồi thì cụ cứ thẳng tiến...không phải lo gì nhé!

NNS

Xe ngựa
Chả là gần đây em có coi 1 số video của một số cụ trên Tik Tok có đi thẳng ở làn rẽ trái đoạn PHẠM HÙNG -> KHUẤT DUY TIẾN mà ko bị vịn thậm chí còn troll ngược csgt. Các cụ ý giải thích là đi thẳng ở làn rẽ trái là ko bị phạt miễn là:
1. Đèn xanh
2. Vạch phân chia làn là vạch đứt 2.1
Cụ nào rành món này có thể thông não cho em được ko
đi thẳng từ phần đường có vạch quẹo đương nhiên bị phạt là đúng, mỗi tội ko phải lỗi lộn làn, mà chỉ là lỗi ko tuân thủ vạch kẻ đường, giá rẻ, cs trót hù lỗi lộn làn rồi nên éo dám lập biên bản nữa thôi, muốn nhận lỗi này tức phải đá biển R412, éo treo biển này thì lấy cái éo gì ra mà viết vào biên bản lỗi lộn làn?.

Legendary_286

Xe hơi
oh, mấy lần em đi từ Nguyễn Chánh hướng về phía cầu vượt vẫn thấy xxx gọi những xe đi từ làn đấy khi đèn xanh đấy cụ. Nên em mới bảo để hôm nào em chuột bạch thử xem thế nào.

Chuẩn

Trước có cái bùng binh, giờ bỏ đi rồi thì cụ cứ thẳng tiến...không phải lo gì nhé!
thanks cụ em ở tỉnh lâu lắm em k đi tuyến này nên ko rõ.
tiện cụ cho em hỏi rẽ phải TDH -> Phạm Hùng ở đây ngoài để ý lànđầu tiên cấmô tô ra thì còn gì mà csgtđứngđông thếạ

NNS

Xe ngựa
em check lại luật thì nó nói là biển R.411 muốn xài thì phải xài chung với vạch kẻ 9.3.
tuy nhiên luật k có nói nếu có vạch 9.3 thì cần biển R.411 hay ko?
=> nên em băn khoănlà dù k có biển R.411 nhưng mình k tuân thủ vạch 9.3 thì vẫnbị phạt??
cụ thấy saoạ
có biển phải có vạch mới phạt được, vì ko có vạch thì biết phân chia thế nào trên mặt đường mà theo?
có vạch nhưng ko có biển vẫn bị phạt bình thường vì nếu ko tuân thủ cách vạch đó là đương nhiên mắc lỗi "không tuân thủ biển báo, vạch..."
chú ý ko phải lỗi sai làn, lỗi sai làn này cực kì ít mắc phải trong nội đô, vì có biển R412 đâu mà mắc đc lỗi lộn làn: lỗi sai làn là lỗi xe nọ đi vào làn đường dành riêng cho xe kia, đi sai hướng từ phần đường dành cho xe rẽ trái rẽ phải chỉ là lỗi ko tuân thủ vạch, rẻ hơn nhiều, trước có 70k, giờ đâu 4 lít, bằng 1/10 lỗi lộn làn :))

Mr.Chem

Xe điện
thanks cụ em ở tỉnh lâu lắm em k đi tuyến này nên ko rõ.
tiện cụ cho em hỏi rẽ phải TDH -> Phạm Hùng ở đây ngoài để ý lànđầu tiên cấmô tô ra thì còn gì mà csgtđứngđông thếạ
View attachment 8043525
Chỗ này có phân làn và hướng dẫn mũi tên, hướng đi rõ ràng. Nếu cụ rẽ trái mà đứng làn đi thẳng hoặc đi thẳng mà đứng và đi làn rẽ trái thì đội xxx đấy sẽ làm nhiệm vụ. Chỗ này dễ, ko bẫy vì có biển báo cả trên lẫn dưới phân làn, đi chú ý chút là được.

nq19832005

Xe tăng
Tiện hỏi các cụ chỗ rẽ phải từ đường cạnh đại lộ thăng long vào Lê Quang Đạo chỗ Bộ ngoại giao các anh áo vàng hay tụ tập bắt lỗi gì ấy nhỉ?
Em đi qua suốt mà chả hiểu dân tình hay bị bắt lỗi gì, chả lẽ là lỗi không xi nhan. Lỗi này phạt bao nhiêu đâu mà bắt

Legendary_286

Xe hơi
Tiện hỏi các cụ chỗ rẽ phải từ đường cạnh đại lộ thăng long vào Lê Quang Đạo chỗ Bộ ngoại giao các anh áo vàng hay tụ tập bắt lỗi gì ấy nhỉ?
Em đi qua suốt mà chả hiểu dân tình hay bị bắt lỗi gì, chả lẽ là lỗi không xi nhan. Lỗi này phạt bao nhiêu đâu mà bắt

View attachment 8043572
c) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

1 củ đấy mà bác bảo k bao nhiêu

buicongchuc

Xe ba gác
Nếu đi vào làn có kẻ vạch hình mũi tên chỉ hướng dành cho xe rẽ trái (trên có biển báo) mà cố tình đi thẳng thì dính lỗi sai biển báo/vạch kẻ đường thì:

- Đối với ô tô: Bị phạt từ 200.000 – 400.000 đồng. Nếu gây tai nạn giao thông, tài xế sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe khoảng 2 – 4 tháng.

- Đối với xe máy: Bị phạt từ 100.000 – 200.000 đồng.

Screenshot_2023-08-24-12-33-48-29_3d9111e2d3171bf4882369f490c087b4.jpg

nq19832005

Xe tăng
c) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

1 củ đấy mà bác bảo k bao nhiêu
ok tks bác, em cứ tưởng 300k.

dracula_bg

Xe điện
Kinh nghiệm của em khi đi đường lạ là nếu thấy phía trên đèn xanh đỏ có từ 2 cái trở lên là phải tính ngay. Nếu rẽ trái hay phải thì ép về bên đó ngay, đi thẳng cứ xếp giữa mà đi dẫu có hàng dài, tránh việc đến nơi mới phát hiện ra mũi tên chỉ có chiều rẽ hay đi thẳng.
vẫn chết như thuòng nếu gặp các anh đường 5 mà cụ ko nắm vững luật, vì đường 5 có đoạn sát giải phân cách làn xe con, làn giữa xe tải, gần qua ngã 4 nhẩy vào làn giữa, sau ngã 4 các anh gọi vào, em dính mấy lần, bực mình vì mất thời gian, ko rõ giờ các anh bỏ cái thói xấu đấy chưa.

dracula_bg

Xe điện
Không phạt gì cả, cụ cứ xin biên bản, muốn phạt phải có biển chỉ kèm
cụ có thồng tư nghị định hay điều nào tròn qui chuẩn về vụ này ko ạ? để nếu gặp em còn tranh luận với các anh, chứ gặp chỉ hỏi biển nhà anh đâu mà ko có căn cứ thì nó ko hợp tình đẹp lý.
còn em không nhầm thì mũi tên rẽ trái đi thẳng với vạch phân làn nó ko liên quan gì nhau.

a2z

Xe hơi
Em thì hiểu là: Chỗ này nếu CSGT bắt lỗi sai làn thì sai, nhưng nếu bắt lỗi đi sai vạch chỉ dẫn thì đúng. Các cụ trên Video vin vào ấy đòi biên bản Sai làn, do anh CS báo sai làn nên không dám lập đó.
cHỨ NÊú bắt lỗi sai vạch kẻ đường thì xin các anh ấy cho ngay.
Em nói thêm, cái chỗ dưới chân cầu vượt BigC Trần Duy Hưng - Rẽ phải vào Đình Núp ý, nhiều cụ cũng hay bị phạt, em đi lại nhiều thì thấy là, chỗ đó cũng là bẫy, vì ngay dưới chân cầu ai mà chuyển làn vào giữa kịp để nhường cho rẽ phải, trước đó không có vạch chỉ dẫn đi thẳng hay rẽ phải, mà khi phát hiện ra vạch chỉ dẫn mà rẽ sang trái cũng sai, vì đoạn đó là vạch liền.
Tuy nhiên theo em vẫn cãi được, vì chỗ đó là vạch mắt võng màu vàng + biển chỉ dẫn ( đèn đỏ nhường đường cho rẽ phải), nhưng cũng có vạch chỉ dẫn màu trắng (được phép đi thằng + rẽ phải) đè lên.

Legendary_286

Xe hơi
Em thì hiểu là: Chỗ này nếu CSGT bắt lỗi sai làn thì sai, nhưng nếu bắt lỗi đi sai vạch chỉ dẫn thì đúng. Các cụ trên Video vin vào ấy đòi biên bản Sai làn, do anh CS báo sai làn nên không dám lập đó.
cHỨ NÊú bắt lỗi sai vạch kẻ đường thì xin các anh ấy cho ngay.
Em nói thêm, cái chỗ dưới chân cầu vượt BigC Trần Duy Hưng - Rẽ phải vào Đình Núp ý, nhiều cụ cũng hay bị phạt, em đi lại nhiều thì thấy là, chỗ đó cũng là bẫy, vì ngay dưới chân cầu ai mà chuyển làn vào giữa kịp để nhường cho rẽ phải, trước đó không có vạch chỉ dẫn đi thẳng hay rẽ phải, mà khi phát hiện ra vạch chỉ dẫn mà rẽ sang trái cũng sai, vì đoạn đó là vạch liền.
Tuy nhiên theo em vẫn cãi được, vì chỗ đó là vạch mắt võng màu vàng + biển chỉ dẫn ( đèn đỏ nhường đường cho rẽ phải), nhưng cũng có vạch chỉ dẫn màu trắng (được phép đi thằng + rẽ phải) đè lên.
cụ thể chỗ nào hả cụ? hay cụ nhầm tú mỡ