Đi qua hầm chui Kim Liên, hầm đại lộ Thăng Long có phải bật đèn không?

Getz6329

Xe tải
May mà đọc được thớt này, đúng là em ko để ý thật

Ngo nho

Xe tăng
Cụ nào nhà có điều kiện thì đóng góp cho xxx tý, sao đâu? lại đỡ phải học luật, he he

tuanminh1912

Xe buýt
Bật đèn và không bấm còi, không vựot các cụ nhé. Mình biết luật rồi thì chả sợ ai cả :D

TVPL

Xe container
Bật đèn và không bấm còi, không vựot các cụ nhé. Mình biết luật rồi thì chả sợ ai cả :D
Hic, cụ thạo luật quá rồi, thảo nào ...
Hôm nay em ngồi đọc lại NĐ 171 thấy điều 5 có phạt không bật đèn chiếu gần khi đi trong hầm đường bộ là 800-1,2tr mà em không biết qui định thế nào là hầm đường bộ. Cái hầm Kim Liên có tính là hầm đường bộ không các cụ?
Thích thì bật, tối quá thì bật thôi cụ. Đây là cửa chui, không phải hầm đường bộ nên không bắt buộc.

vqhung

Xe máy
Hix, Hầm Kim Liên có được coi là hầm đường bộ không các cụ?

vietran

Xe ba gác
Định nghĩa thế nào là hầm thế nào là cống cũng lằng nhằng phết đấy =))
Đúng ra cơ quan làm luật phải quy định rõ quá bao nhiêu m thì dc gọi là hầm và phải ghi rõ biểm hầm để người dân thực hiện

Tuy nhiên như cụ tổng nghị vừa nói thì luật là do nghị viết ra, mà nghị là dân nên luật láo là dân láo =)) Chả trách luật vn quá ưu việt, líu biết đằng nào là đúng đằng nào là sai

vietran

Xe ba gác
Hix, Hầm Kim Liên có được coi là hầm đường bộ không các cụ?
Cái cống ấy dc báo chí gọi là hầm đường bộ hiện đại nhất đới cụ ạ, làm nhiều năm tốn nhiều tỷ tỷ lắm, nhưng nó vẫn rỷ nước =))

PhanhGap

Xe điện
Cứ đúng nguên tắc mà làm.
P.s: trong hầm có đèn, nhưng giả sử có sự cố nào đó - đèn bỗng tắt phụt thì ôi thôi.

minhtuan_ptn

Xe tăng
https://www.facebook.com/tuan.ngominh.908?ref=tn_t
Vào hầm là bật đèn kụ ợ dù ngắn hay hầm dài dù ngày hay đêm, cứ chấp hành cho nó lành tương tự như trường hợp 18h phải bật đèn bất kể sáng hay không, mưa gió hay nắng ráo, luật là luật, bật là bật kụ nhé

speed266

Xe điện
Đương nhiên là Hầm mà cụ, và nguyên tắc thì vẫn phải bật đèn là đúng

vegamu

Xe đạp
Đọc cả 4 trang mới thấy, nhiều cụ lái xe, có bằng lái chỉ để làm cảnh thôi.
Xin thưa với các cụ, đi qua "hầm" Kim Liên KHÔNG CẦN BẬT ĐÈN ạ.
Vì đơn giản là 2 đầu nó cắm biến CỔNG CHUI, chứ không có cắm biển HẦM

WHITE TIGER

Xe container
Hôm nay em ngồi đọc lại NĐ 171 thấy điều 5 có phạt không bật đèn chiếu gần khi đi trong hầm đường bộ là 800-1,2tr mà em không biết qui định thế nào là hầm đường bộ. Cái hầm Kim Liên có tính là hầm đường bộ không các cụ?

Hầm ngắn hay hầm dài đều là hầm.Nên đều phải bật đèn cụ à

vegamu

Xe đạp
Hầm ngắn hay hầm dài đều là hầm.Nên đều phải bật đèn cụ à
Cụ post đến 3065 bài, nhưng em quá thất vọng về cụ. Mời cụ chạy đến cái gọi là "Hầm" Kim Liên, rồi xem người ta cắm biến gì

WHITE TIGER

Xe container
Cụ post đến 3065 bài, nhưng em quá thất vọng về cụ. Mời cụ chạy đến cái gọi là "Hầm" Kim Liên, rồi xem người ta cắm biến gì
cụ muốn nói thế nào tùy cụ.Bật đèn là 1 phần cho mình được an toàn hơn,cụ kinh nghiệm đi đêm nhiều chắc cụ cũng phải biết nếu xe sau không bật đèn thì xe trước chả biết đâu mà lần,nó mà tạt đầu thì chỉ có vỡ mồm.Trong hầm cũng thế,dù nó không có biển cửa hầm nhưng cụ cũng nên bật đèn và phải bật đèn cho người phía trước còn biết.Còn nếu cụ vẫn cứ nói không phải hầm thì cụ cứ đi Tràng An-Bái Đính.Chỗ qua khe hẹp xuyên núi đó còn ngắn hơn cái hầm chui Kim Liên,thế có phải là hầm không.Cách nói như cụ cũng giống như các cụ khác,chỉ giỏi bắt bẻ chữ nghĩa.Nếu cụ nói là Cổng Chui thì theo luật giao thông định nghĩa Cổng Chui là như thế nào với Hầm.Em đọc lại quyển giao thông đưởng bộ,không có Cổng Chui

Biển 216 và 240 một biển là đường Ngầm và 1 biển là đường Hầm.Em được học là đi vào đường ngầm hay hầm đều phải bật đèn.Em chỉ muốn hỏi cụ là cụ học luật hay khi thi được học mẹo vậy

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
e toàn bật cho nó chắc, keke....

luckyme

Xe buýt
cụ muốn nói thế nào tùy cụ.Bật đèn là 1 phần cho mình được an toàn hơn,cụ kinh nghiệm đi đêm nhiều chắc cụ cũng phải biết nếu xe sau không bật đèn thì xe trước chả biết đâu mà lần,nó mà tạt đầu thì chỉ có vỡ mồm.Trong hầm cũng thế,dù nó không có biển cửa hầm nhưng cụ cũng nên bật đèn và phải bật đèn cho người phía trước còn biết.Còn nếu cụ vẫn cứ nói không phải hầm thì cụ cứ đi Tràng An-Bái Đính.Chỗ qua khe hẹp xuyên núi đó còn ngắn hơn cái hầm chui Kim Liên,thế có phải là hầm không.Cách nói như cụ cũng giống như các cụ khác,chỉ giỏi bắt bẻ chữ nghĩa.Nếu cụ nói là Cổng Chui thì theo luật giao thông định nghĩa Cổng Chui là như thế nào với Hầm.Em đọc lại quyển giao thông đưởng bộ,không có Cổng Chui

Biển 216 và 240 một biển là đường Ngầm và 1 biển là đường Hầm.Em được học là đi vào đường ngầm hay hầm đều phải bật đèn.Em chỉ muốn hỏi cụ là cụ học luật hay khi thi được học mẹo vậy
Theo cái gọi là QCVN41.2012 nó còn có 1 cái biển gọi là "Cửa chui" nữa nhé cụ: [FONT=&quot]Để báo trước sắp đến đường có cổng chắn ngang, kiểu cổng như đường hầm, cổng thành, cầu vượt đường bộ dạng cầu vòm v.v... phải đặt biển số 218 "Cửa chui".
[/FONT]
Vấn đề cụ muốn cẩn thận thế nào thì đó là quyền của cụ nhưng ở đây cụ chủ đang hỏi là đi qua đó có phải bật đèn hay không. Vậy nên trả lời theo luật thì là không phải bật đèn do có cắm biển "Cửa chui", còn ai muốn bật đèn thì đó chỉ là sở thích cá nhân và nó không trả lời đúng câu hỏi của cụ chủ.
[FONT=&quot]
[/FONT]

anhtho

Xe ngựa
Nếu nói hầm chui KL có phải hầm không thì theo em nó là hầm: chiều dài cũng kha khá, có ăn sâu xuống đất. Trong hầm phải có hệ thống thông gió và có bật đèn chiếu sáng. Nếu treo biển cửa chui thì đúng là đánh tráo khái niệm. Cổng chui thực sự chỉ là cái cổng thôi, ví như Ô Quan Chưởng. Như vậy, về luật, nếu treo biển cửa chui thì các cụ ko phải bật đèn. Em sợ rằng GTCC làm ẩu, định treo biển hầm nhưng lại nhầm thành biển cửa chui, còn xxx thì cũng nhập nhèm nên thích thì chén, cụ nào cãi được thì thôi, không thì mất $.
Về ATGT thì em cứ vào chỗ nào tương tự vậy là có thói quen bật đèn: ví dụ hầm chui ĐL Thăng long, đoạn chui QL1 ở Tam Điêp.. cho dù họ không có biển. Đi qua những đoạn hầm như vậy, kiểu gì ánh sáng cũng giảm đi. Các cụ bật đèn không chỉ để sáng phía trước mà còn sáng đèn hậu để nhắc nhở xe đi sau.