Đi Mỹ kiểu Ofer - Chả ai mời cũng chả cần ai đón

dongcasper_2

Xe tăng
Hấp dẫn và chi tiết, e ol băfng forum runner nên ko vodka cụ đc :D

piaggio

Xe tăng
Đánh giầy ở Downtown San Francisco - 7$ một chú

Các con dốc đầy cảm xúc

Em đang đứng xem cái bản đồ này thì nó mở ra cái cửa - Hóa ra là cái Toilet công cộng - Thấy thằng Mẽo ra là em vào luôn, con trai mà - Đang đi thì cái xí nó lật cha nó lên đậy vào tường - Hóa ra nó kg chơi kiểu giật nước mà nó lật đổ ra đằng sau ... Nó chưa nhận ra em là người sau nên .... em đành piss xuống sàn. May mà nó còn cho ra chứ kg phải đứng cho đến khi có thằng khác vào

piaggio

Xe tăng
Ngày 5 - Stanford univercity + Las Vegas

Hôm nay đã tiến bộ hơn khi thức dậy lúc 4 h, loay hoay đến hơn 5h tôi lại ngủ lại !

Trời đã sáng, sau khi lại ăn mỳ cốc và cafe chúng tôi tiếp tục lên xe tìm hiểu thành phố San Jose - Việc đầu tiên của ngày hôm nay là đại học Stanford danh giá để xin học cho em Huyền Chíp - Điều mà vài hôm sau em nó toe toe khoe trên Face Book
( em fun tí )

Ấn tượng đầu tiên là khi tôi đi tìm Biển tên Trường để chụp ảnh thì được các SV trả lời là Trường không hề có Cổng và Biển Hiệu nào cả !!!

Nằm cách San Francisco 60 kilômét về phía đông nam, bên cạnh thị trấn Palo Alto, và nằm ở trung tâm Thung lũng Silicon cả về vị trí địa lý và lịch sử. Là viện đại học có diện tích lớn thứ hai trên thế giới. Cùng với Viện Đại học Harvard, Viện Đại học Yale và Viện Đại học Princeton, Viện Đại học Stanford nằm trong nhóm những viện đại học tốt nhất của Hoa Kỳ.

Viện Đại học Stanford được thành lập bởi Leland Stanford, trùm tư bản về đường xe lửa và Thống đốc California, và vợ ông, Jane Stanford. Viện đại học được đặt theo tên người con duy nhất của hai vợ chồng, Leland Stanford, Jr., anh chết do bệnh thương hàn khi còn trẻ. Những người dân địa phương và các thành viên của viện đại học thường gọi trường là The Farm ("Trại"), vì trường nằm tại địa điểm đã từng là trại nuôi ngựa của Leland Stanford.

Thà 100 năm làm tốt có khi hơn cả Nghìn năm vớ vẩn

Bao la và hùng vĩ nhưng đầy thân thiện và hòa đồng là cảm giác của tôi, Hôm tôi đến là thứ 7 nên sinh viên không nhiều, họ chạy bộ, tập Yoga trong nắng, đi xe đạp ... Nhìn ông bạn này đẩy cả con chạy bộ đấy

Chỉnh sửa cuối:

loplip86

Xe tải
Bác cho em hỏi đi mỹ , phỏng vấn nó có hỏi tiếng anh ko ạ ? Nếu hỏi thì hỏi những vấn đề gì ạ ?

vuser1

Xe buýt
Bác cho em hỏi đi mỹ , phỏng vấn nó có hỏi tiếng anh ko ạ ? Nếu hỏi thì hỏi những vấn đề gì ạ ?
Default là TA, ko biết TA thì mấy chú Mỹ chuyển sang TV cụ ạ :D

Hỏi j thì phụ thuộc cụ định xin visa dạng nào đã chứ

vuser1

Xe buýt
Cụ piaggio đã đi NY chưa ạ? Nếu có thì cho e xin 1 bài nhé :D

Mà có vẻ cụ ko suffer vụ jet lag lắm nhỉ. Chả bù cho e tuần đầu sang đây, cứ tầm 3->6h chiều ngáp liên tục, ngừoi rã rời, miệng nhạt thếch, mắt thì cay xè, đến đêm thì cứ 3 4h sáng đang ngủ thì tỉnh, nhiều lúc mãi mới ngủ tiếp đc. E phải mất đúng 1 tuần mới quen đc h ở đây :((((

vuser1

Xe buýt
Cụ xedap75 cho e hỏi về vụ thẻ visa debit ở Mỹ nhé. Vì hiện tại bây giờ e mua hàng ở đây trả bằng thẻ CC nhưng phí exchange rate cao vì là thẻ CC của VN, cho e hỏi ở đây có bank nào cho mình mở visa debit để e có thể nạp tiền vào và xài, tránh exchange rate, có loại nào

- ko mất phí annual fee (nói chung duy trì hoàn toàn miễn phí vì e ko dùng nhiều, chắc chỉ lúc nào đi ctac bên này)
- người ko có passport US có thể mở đc
- Nếu thẻ đó còn có thể deposit tiền trực tiếp từ VN (ví dụ citibank) nữa thì càng tốt ạ :)

Tks cụ

piaggio

Xe tăng
Theo tôi hiểu thì hảng thuê xe phạt thêm $15 vì làm họ mất thêm thì giờ để giải quyết giấy tờ từ hảng "The Toll Roads".

$65 tiền phạt của hảng "The Toll Roads" thì cũng phải trả thôi. Nếu không họ sẻ đưa việc này ra tòa hoặc nhờ các hảng đòi nợ chuyên nghiệp ("collection agency") để đòi nợ giùm cho họ.

Nếu giấy tờ được chuyển ra tòa án thì ông tòa (the judge) sẻ phát hành lệnh truy nả. Cảnh sát công lộ (the highway patrol police) có thể bắt anh bất cứ ở đâu với lệnh truy nả này.

Nếu việc này được đưa đến các hảng đòi nợ chuyên nghiệp thì hồ sơ cá nhân của anh sẻ có điểm xấu (bad credit history). Sau này khó có thể trở lại Mỷ vì nó nằm trong hồ sơ cá nhân của anh rất lâu.

Nhiều người ở đây rất khốn khổ vì những việc như thế này. Lúc ban đầu họ xem việc này như chuyện nhỏ nhưng sau này thành chuyện lớn. Họ không thể vay tiền nhà bank để mua xe, mua nhà, hay kinh doanh. Nếu vay tiền được thì phải trả tiền lời rất cao.
Úi, để em phải xem kỹ lại, thanks cụ

piaggio

Xe tăng
Cụ piaggio đã đi NY chưa ạ? Nếu có thì cho e xin 1 bài nhé :D

Mà có vẻ cụ ko suffer vụ jet lag lắm nhỉ. Chả bù cho e tuần đầu sang đây, cứ tầm 3->6h chiều ngáp liên tục, ngừoi rã rời, miệng nhạt thếch, mắt thì cay xè, đến đêm thì cứ 3 4h sáng đang ngủ thì tỉnh, nhiều lúc mãi mới ngủ tiếp đc. E phải mất đúng 1 tuần mới quen đc h ở đây :((((
New York là điểm cuối của em, nên em sẽ kể sau
Vụ Jet lag thì công nhận chuyến này thấy kg ảnh hưởng nhiều, chỉ đi ngủ sớm và dậy sớm tí. Mặc dù ngày chỉ ngủ khoảng 5,6 tiếng nhưng vẫn khỏe, có khi vì thời tiết bên ấy quá tốt.

buffalo

Xe tăng
Hay quá, lâu lắm mới đọc một thớt quá chất và phong phú :D

Ha_TM68

Xe buýt
Nếu hồ sơ cá nhân có những điểm xấu (bad credit) vì các lý do như không đóng tiền phạt, trả nợ trể, hay quịt nợ, v.v. thì khó có thể thuê nhà ở hoặc tìm được việc làm vì ở đây người ta dùng nó để phản ảnh bản chất cá nhân của từng người.

Theo luật mổi điểm xấu này phải được lưu trử trong hồ sơ cá nhân (credit history) khoảng 10 năm (tính từ ngày vi phạm) mới được xóa đi.
Với tình huống này thì phải trả tiền phạt đúng hẹn thôi. Không là gay go to . . .

tung_pvn

Xe tải
Cụ nào hay đi Mỹ thì nên dùng thẻ CC Amex ấy, mọi thứ đều ok.

vuser1

Xe buýt
Nếu anh còn ở Mỷ thì tôi nghỉ rằng anh nên vào thẳng bank và hỏi họ trực tiếp. Vấn đề này rất quan trọng và nhạy cảm vì vậy không nên hỏi những người mình không quen biết trên internet.

Tôi có cho 1 số du học sinh nước ngoài thuê nhà ở Mỷ. Mổi tháng họ gởi tiền thuê nhà thẳng từ bank của họ đến bank của tôi (dùng internet). Vì vậy nếu là người được nhập cư hợp pháp mặc dù không phải là người thường trú (permanent resident) hay không có quốc tịch thì đều có thể mở bank account để thanh toán việc giao dịch hàng ngày.

Vì là thẻ debit nên nếu nhà bank chấp nhận cho mở account với họ thì dỉ nhiên họ sẻ cấp cho 1 thẻ visa hoặc master debit vì đó là tiền của mình mà ra. Thẻ credit thì họ phải đòi hỏi nhiều hơn.
Cám ơn cụ. Chính xác hơn là e cần hỏi trường hợp chỉ có visa du lịch/business thì có mở visa debit dc ko, visa du học thì e biết đúng là dc, thậm chí cả CC :)

E qua đây đi ctac nên ở chỗ KH suốt, ko có car nữa nên đến bank hỏi hơi khó :)

Lady Bee

Xe tải
Ảnh cụ chụp đẹp không kém gì cụ chuotlang. Chuyến đi của cụ hay quá. Chắc có sự chuẩn bị về thông tin kỹ càng trước nên thấy cụ đi cứ vun vút, chỗ nào cũng thạo cả.

piaggio

Xe tăng
Ảnh cụ chụp đẹp không kém gì cụ chuotlang. Chuyến đi của cụ hay quá. Chắc có sự chuẩn bị về thông tin kỹ càng trước nên thấy cụ đi cứ vun vút, chỗ nào cũng thạo cả.
Có hai nguồn thông tin, một là em đọc trước và lên kế hoạch từ nhà, hai là lúc mất ngủ, dậy sớm em đọc các tờ rơi của thành phố đó ( rất nhiều ở ks)

giaophuong

Xe điện
Sáng nay ,em được Cty DL gọi lên tư vấn phỏng vấn xin vida ,em cứ run bần bật (khổ ,mình mất tiền cho Mỹ mà lại run) ,nghĩ đến bài của Cụ nên cũng lấy lại tí tinh thần.hehe.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

piaggio

Xe tăng
Sáng nay ,vợ chồng, con cái...em được Cty DL gọi lên tư vấn phỏng vấn xin vida ,em cứ run bần bật (khổ ,mình mất tiền cho Mỹ mà lại run) ,nghĩ đến bài của Cụ nên cũng lấy lại tí tinh thần.hehe.
Ok kg cụ giáo?