Đi Mỹ kiểu Ofer - Chả ai mời cũng chả cần ai đón

piaggio

Xe tăng
Một cách quay đầu của tàu hỏa cổ ở Sacramento

ha9191

Đi bộ
Hay tóa, iem vào đọc chi tiết lấy kinh nghiệm tự lái nhất định sau này sẽ có dịp quay lại Mẽo, hehe

piaggio

Xe tăng
Vẫn ngày thứ 4

Về đến Motel là 2 giờ, lăn ra ngủ một chút cho lại sức, 4h chúng tôi lại lên đường - Điểm thăm quan chính là thung lũng Silicon nổi tiếng

Có hàng ngàn tập đoàn công nghệ đóng ở thung lũng này, và rất nhiều những tập đoàn trong top đầu của làng công nghệ tin học, điện tử như : IBM, Dell, Cisco, Google, Intel, Yahoo, Fry's Electronics, Hewlett Packard, Apple Computer. Trung tâm của thung lũng Silicon chính là thành phố San Jose, nơi tập chung người Việt nam đông chỉ sau Los Angeles

Tôi thì yêu thích Android nên điểm đến đầu tiên là tập đoàn Google - Mountain View

Vớ ngay một cái xe đạp của Google làm một vòng - hơn 1.000 chiếc xe đạp mang màu sắc đặc trưng của Google được để rải rác khắp nơi cho nhân viên của họ di chuyển từ nơi này sang nơi khác

Văn phòng bộ phận Android thuộc Google

Một loại xe khác

Trụ sở của Apple nằm ở Cuppertino cách Stanford khoảng 10 km về Phía Nam, còn Facebook ở Palo Alto, ngoài ra còn Bảo tàng của Intel, Adobe, HP, Evernote, Barcode ... không thể đi hết được nhưng nhìn những gương mặt sáng ngời đang đi bộ trên đường, môi trường trong lành, tôi hiểu tại sao Silicon Valley là nơi có thu nhập đầu người cao nhất nước Mỹ

Rẽ qua công ty cho thuê xe, tôi quyết định sẽ thuê thêm một ngày nữa và trả xe tại sân bay - Phí cho việc thuê một nơi và trả một nơi là 25$

Giải quyết một vài việc Gia đình xong thì đã 9 giờ tối, rủ thêm ông cháu đi ăn tối .... lòng vòng .... lòng vòng vì xa, vì quán sẽ đóng cửa sớm, và cả vì hết chỗ ( ở bên này ăn được bát phở rồi về đến nhà thì lại .... đói ) nên khi vào quán Nhật + Sake nóng thì tôi suýt ngất

Kết thúc ngày 4

bum

Xe buýt
Chuyến đi của cụ tuyệt quá!

quocviet

Xe container
em lót dép hóng tiếp, cụ nhé :)

vuser1

Xe buýt
Khóa của mình kg theo tiêu chuẩn đã bị cắt, kiểm tra ( lúc về ), Họ có bỏ vào trong vali lời nhắc nhở và thông báo là đã kiểm tra ( may mà về SB Vietnam không bị mất thêm gì !!! mất đồ chủ yếu là phía nhà mình thôi )
E cũng mới đến US và cái vụ hành lý này e ko hiểu nhé. Vì của e ko có TSA, ko thấy có dấu hiệu bị mở hành lý kiểm tra, sau khi lấy hành lý kí gửi thì đi thẳng ra ngoài sân bay, ko hề thấy qua cửa custom inspection. Ko hiểu bọn Mỹ nó inspect kiểu j, chả lẽ chỉ cần scan và chó đánh hơi?

- Ổ cắm điện : Mỹ dùng ổ dẹt 2 chân, mà nó chuối là kể cả trong toilet cũng không có ổ cắm đa năng ( ổ nhà mình thì cắm được chuẩn của nó nhưng của nó thì mình chịu ). Các cụ nên mang theo đầu Adapter hay tốt nhất là mang một cái dây nối dài ( khoảng 3 đầu ) rồi cắt thay luôn cái phíc cắm dẹt là ngon
Cụ nào đi nc ngoài nhiều cứ làm cái universal adapter là ngon choét. Ngoài ra chú ý hàng điện tử US có thể chỉ chấp nhận điện 110V nên mang về nhà hoặc nc nào dùng 220V thì sớm muộn cũng bị cháy

Nhưng các bác lưu ý là vé máy bay nội địa thì chưa bao gồm cước. Khi ra sân bay phải cân đo rồi họ mới bán cước ( Khoảng 25$ /một vali)
Cụ bay Virgin ah? Chứ như hãng khác hầu hết đc 1 cái checked free mà. Ví dụ e sắp bay Jetblues thì thế này:
Domestic JetBlue flights - JetBlue allows one free checked bag

vuser1

Xe buýt
Em tưởng 6 tháng chứ anh nhể? 1 năm thì cô nào sang đó 9 tháng, sinh con xong là con có Quốc Tịch US á :D
Đúng rồi cụ ạ, tối đa mỗi lần entry là 6 tháng, nhưng visa thì cấp 1 năm cho multiple entries

piaggio

Xe tăng
E cũng mới đến US và cái vụ hành lý này e ko hiểu nhé. Vì của e ko có TSA, ko thấy có dấu hiệu bị mở hành lý kiểm tra, sau khi lấy hành lý kí gửi thì đi thẳng ra ngoài sân bay, ko hề thấy qua cửa custom inspection. Ko hiểu bọn Mỹ nó inspect kiểu j, chả lẽ chỉ cần scan và chó đánh hơi?

Cụ nào đi nc ngoài nhiều cứ làm cái universal adapter là ngon choét. Ngoài ra chú ý hàng điện tử US có thể chỉ chấp nhận điện 110V nên mang về nhà hoặc nc nào dùng 220V thì sớm muộn cũng bị cháy

Cụ bay Virgin ah? Chứ như hãng khác hầu hết đc 1 cái checked free mà. Ví dụ e sắp bay Jetblues thì thế này:
Domestic JetBlue flights - JetBlue allows one free checked bag
Của em thì nó cắt, xong nó dán cái logo trái tim vào, đồng thời nó bỏ một tờ thông báo và xin lỗi vào trong. Chắc nó phải scan khả nghi nó mới mở!

Em bay cả AA và cả Virgin đều phải mua cước 25$/vali

HDK

Xe hơi
Bạn này cũng khá nhỉ. mình cũng đã từng đi mỹ vài lần cả bờ Đông, bờ Tây. Nhưng đúng là nếu bờ Tây không có xe ô tô thì cụt chân. Mình cũng muốn năm tới làm 1 chuyến đi Mỹ như bạn chủ thớt. Bác pm cho mình xin email hoặc phone để gửi cho chi tiết lịch trình và chuẩn bị đi có được không? Đi bên Mỹ mà dùng cái bằng nhựa PET có song ngữ của Vietnam cũng được cảnh sát chấp nhận?

LP640

Xe tải
Em cũng dự tính tháng 8 này đi Mẽo, đang lăn tăn vụ Visa vì đây là lần đầu sang đó, cảm ơn các thông tin cụ chủ chia sẻ

speed266

Xe điện
Like mạnh chuyến đi của cụ chủ, hình như cụ dùng Sygic thì phải :)

piaggio

Xe tăng
Kụ thử chưa, iem tưởng sygic là pm VN chớ,
Sygic là của Tây cụ à, nhưng thường cụ mua ở VN thì có giá này, mua toàn cầu thì giá khác. Đến đâu thì down bản đồ nơi ấy .... Phí mua bản đồ thường theo năm, chứ pm thì miễn phí trên Google play đấy

Em dùng bản anh em chia sẻ, chả mất tiền - mà dùng có mấy ngày, mua cũng phí

Ở nhà chả bao giờ dùng - tin gì bọn dẫn đường, sang đấy mới thấy nó tốt, tin cậy, chính xác

Chỉnh sửa cuối:

piaggio

Xe tăng
Bạn này cũng khá nhỉ. mình cũng đã từng đi mỹ vài lần cả bờ Đông, bờ Tây. Nhưng đúng là nếu bờ Tây không có xe ô tô thì cụt chân. Mình cũng muốn năm tới làm 1 chuyến đi Mỹ như bạn chủ thớt. Bác pm cho mình xin email hoặc phone để gửi cho chi tiết lịch trình và chuẩn bị đi có được không? Đi bên Mỹ mà dùng cái bằng nhựa PET có song ngữ của Vietnam cũng được cảnh sát chấp nhận?
Như tớ đã nói, bằng PET song ngữ được chấp nhận ( hình như là 30 ngày )

tudcmo

Xe điện
Em đã thử khi đi nước ngoài rồi , Đài loan , hồng công , ma cao , singapo và malaysia , tung cẩu . Đi đâu thì down map của nước đó
Kụ thử chưa, iem tưởng sygic là pm VN chớ,

Chỉnh sửa cuối:

X-driverxin

Xe máy
Hấp dẫn quá anh àh, học được nhiều điều quá...