Đi Mỹ kiểu Ofer - Chả ai mời cũng chả cần ai đón

vinhtrinhquang

Xe hơi
Đi thì sướng, đi thì nhanh , viết thì vừa khổ vừa lâu !!!

Xin cảm ơn bác xedap75 đã đóng góp nhiều thông tin, xin cảm ơn tất cả các bác đã đồng hành cùng em trong suốt thời gian qua. Ảnh thì chụp bằng nhiều thứ, chả biết chỉnh sửa gì - các bác thông cảm

Mai em sẽ làm cái chi tiết chi phí rồi sẽ up tiếp
Hay lắm, lần sau có những chuyến đi khác cụ lai cho em ngía nhé

30A:19-99

Xe đạp
Cám ơn bác cho em di du lich cùng,rất nhiều thông tin bổ ích,bác viết rất hay và tường tận chi tiết

piaggio

Xe tăng
Em vừa làm cái chi phí chi tiết

- Vé máy bay ( cả nội địa ) : 30.500 k
- Khách sạn các loại : 9.200 k
- Ăn + chơi các loại : 45.000 K

Total không kể mua quà : 84.700 k

Chắc là không đắt nhỉ

vuser1

Xe buýt
Có lẻ vé đó là cho tour để thăm viếng cả thành phố New York. Vì phà đưa ra thăm tượng thần Tự Do là phương tiện giao thông MIỂN PHÍ cho mọi người dân kể cả du khách. Nó được điều hành và quản lý bởi cục giao thông vận tải của thành phố New York.

http://www.nyc.gov/html/dot/html/ferrybus/staten-island-ferry.shtml#route

.
Cái staten ferry này điểm tới là staten island chứ ko phải liberty island bác ạ :)

Cho nên muốn tới thăm Bà đầm xòe thì phải đi ferry mất $9, depart từ battery island :)

MinhNam_1805

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.kyvatkhangchien.com
Cám ơn anh!

Cho tôi xin bổ túc 1 vài điều về USS Midway...

Trên chiếc tàu sân bay này hiện có trưng bày1 chiếc máy bay trinh sát 2 chổ ngồi nổi tiếng: chiếc Cessna O-1 Bird Dog.

Câu chuyện thật xúc động! hàng chục chiếc trực thăng bị đẩy xuống biển! Hành động này đã đưa Thuyền trưởng Lawrence Chambers đi vào lịch sử và chỉ có ở Mỹ! Ỏnwcowcs khác đúng là phải ra trước tòa án binh rồi! Cảm ơn bác chủ thớt về câu chuyện rất hay, giờ mới biết!!
Khả năng các máy bay UH1 này là của người di tản bay ra tàu sân bay bác ạ, tức là máy bay của phía VNCH, không phải biên chế của hạm tàu. Tất nhiên máy bay này cũng đều là đồ của Mỹ, hoài của khi phải đẩy xuống biển.

Máy bay trực thăng trên hạm/ tàu sân bay họ ko có xài loại trực thăng của lục quân/ không quân.

julianlinh

Đi bộ

Chắc là không đắt nhỉ
Giá hợp lý quá, mai mốt em cũng phải dành tiền để đi 1 chuyến mới được.

Dungautocar

Xe máy
Cụ lọ mọ thế,em mà đi rủ cụ đi cùng nhé..hehe

quangtuan2907

Xe hơi
vụ này hóng thôi vì chưa có cơ hội sang mỹ.

ngaynha

Xe tăng

Chắc là không đắt nhỉ
Cái khách sạn sao mà rẻ quá vậy hả cụ.
Cảm ơn cụ về bài viết rất hay này.

thanhgamo

Xe container
Sau khi nghỉ trưa, bọn em đi bộ đến điểm tiếp theo - Cầu Brooklyn cổ kính

Không phải mình em phơi đâu - em này cũng mang l ... ưng ra phơi này

Em Mỹ này xinh và chân dài quá... chẹp chẹp
Cảm ơn cụ chủ lần nữa, em hết định mức vodka cho cụ rồi,
Cái chi phí em thấy cũng hợp lý cái Piagio nhập của cụ đi Mỹ được 2 lần cơ mà, để em tiết kiệm tiền nhằm trước khi gần 5 xịch đi phát cho nó biết xứ giãy chết.

JunGui

Xe đạp
Ngày 11- National harbour - New York

Kg sao, để giữ sức ngày mai đi tiếp tôi lăn ra ngủ luôn nhưng ý định ở tiếp ks này cho những đêm sau đã phá sản nên chúng tôi kg gửi được đồ mà phải vác 4 cái valy xuống để cho nó đi tour cùng.

He he
Vì sao vậy bác? Em định đặt KS này mà nghe cụ nói thế em tèo rồi, chắc em đặt KS khác đắt hơn 1 tí nhưng tốt hơn chăng. Em thấy Bowery / New World... nằm ở khu Chinata Town này bị đánh giá tệ quá.

piaggio

Xe tăng
Vì sao vậy bác? Em định đặt KS này mà nghe cụ nói thế em tèo rồi, chắc em đặt KS khác đắt hơn 1 tí nhưng tốt hơn chăng. Em thấy Bowery / New World... nằm ở khu Chinata Town này bị đánh giá tệ quá.
Cụ chọn Carter đi, ủng hộ người Việt luôn

To nhưng cũ, cảm giác cả 100 năm rồi, mà chả thấy bàn chải với cốc gì, gần về mới thấy giấu sau cái gương

La Pulga

Xe buýt
Cụ Piaggio có chuyến đi thú vị quá, biết bao giờ em mới bỏ ống đủ 100 củ để lên đường đây !:)

Memorycar

Xe hơi
Chào các cụ

Em vừa làm chuyến du hành nước Mỹ trong 18 ngày, để hiểu thì chưa nhiều, để kể thì thua Michael Jo, để chụp ảnh thì thua Chuotlang …. Nên em chỉ chép lại và chia sẻ với các cụ chút kinh nghiệm mà em đã trải qua mong sẽ làm các chuyến đi của các cụ đỡ bỡ ngỡ và hiệu quả hơn

1- Chuẩn bị trước khi đi

Visa : Không khó như mọi người hay nói, các cụ cứ khai trên mạng, ra HSBC đóng tiền và xếp lịch phỏng vấn. Trung thực và đừng lo lắng quá, em xin visa du lịch (B1/B2), chả quen ai bên kia mà cũng chỉ phỏng vấn 5 phút là xong.

Vé máy bay : Đi Mỹ thì có nhiều lựa chọn, tùy vào điểm đến mà các bác chọn. Các bác nên lên lịch chi tiết và đặt vé trọn gói ( cả quốc tế và nội địa Mỹ) của cùng hãng thì sẽ rẻ hơn. Em chọn KoreaAir vì có mấy yếu tố sau:
- Máy bay to ( A380 ở vài tuyến ), Sạc pin USB khắp nơi
- Phục vụ, tiếp viên nhiệt tình
- Transit ở sân bay Incheon có Tour miễn phí đi thăm quan Seoul ( Trước hình như qua Nhật có cho vào nhưng giờ kg được hay sao í)

Lên kế hoạch chi tiết : Càng chi tiết thì càng tốt, cố gắng tính đúng tính đủ các thời gian trên đường, thời gian ăn, ngủ, chơi ... Đọc kỹ, tìm hiểu các thông tin điểm đến, kinh nghiệm người đi trước

Sức khỏe : Tất nhiên là đi chơi thì các cụ phải tập luyện đi bộ, giữ gìn sức khỏe để đi được nhiều hơn …

Bảo hiểm du lịch : Em không thấy yêu cầu bảo hiểm du lịch trong khi phỏng vấn như đi châu Âu, chắc không bắt buộc. Nhưng em khuyên các cụ nên mua. Có nhiều công ty cung cấp dịch vụ này. Em mua cho 20 ngày đâu như 500k/người
Bảo hiểm sẽ có ích ít nhất làm ta yên tâm hơn, khi hành lý thất lạc, mất giấy tờ mà cần phải ở lại thêm ... thì sẽ được thanh toán !!

Mang đi :
- Khóa vali theo tiêu chuẩn TSA : http://www.sakosvn.com/khoa-tieu-chuan-quoc-te-tsa/?lang=vi

Khóa của mình kg theo tiêu chuẩn đã bị cắt, kiểm tra ( lúc về ), Họ có bỏ vào trong vali lời nhắc nhở và thông báo là đã kiểm tra ( may mà về SB Vietnam không bị mất thêm gì !!! mất đồ chủ yếu là phía nhà mình thôi )

- Mỳ tôm : Cũng nên mang theo vì buổi sáng dậy có thể xin nước để ăn và uống café ( kiểu gì lệch múi giờ cúng dậy sớm !!!). Mỳ mua bên Mỹ cúng có nhưng của nó là loại ăn trong Seven Eleven nên phải có lò vi sóng ( 4 phút) và không có thìa bên trong. Không nên mang mỳ Gà, chanh, ớt tươi, sẽ bị thu do lo cúm Gà và dịch

- Ổ cắm điện : Mỹ dùng ổ dẹt 2 chân, mà nó chuối là kể cả trong toilet cũng không có ổ cắm đa năng ( ổ nhà mình thì cắm được chuẩn của nó nhưng của nó thì mình chịu ). Các cụ nên mang theo đầu Adapter hay tốt nhất là mang một cái dây nối dài ( khoảng 3 đầu ) rồi cắt thay luôn cái phíc cắm dẹt là ngon

Chuẩn bị hành lý

Mua vé máy bay đi Mỹ - các bác sẽ được 2 kiện hàng gửi ( 23kg x 2) + 1 xách tay 7kg + 1 túi máy ảnh hoặc máy tính. Nhưng các bác lưu ý là vé máy bay nội địa thì chưa bao gồm cước. Khi ra sân bay phải cân đo rồi họ mới bán cước ( Khoảng 25$ /một vali)

Đi Mỹ về thì rất ít người mà không xách cho đủ 50kg cước chưa kể thùng nọ thùng kia mua thêm, nên lời khuyên của em là mang đi 1 cái vali thôi rồi mua thêm một cái nữa cho khi về

Quần áo thì tùy theo mùa nhưng suýt nữa em nghe lời cụ Jo là mang 1 bộ quần áo thôi rồi sang đấy mua - Đúng là quần áo bên ấy rẻ mà tốt nhưng đi mua đồ là khá xa và mất cả ngày nên em mang theo đủ luôn. Mua thêm là để làm quà thôi

Cafe nên mang theo từ nhà - Trà thì không cần vì em kg quen uống cái cafe loãng toẹt của Tây

2- Nhập cảnh

Theo luật, có visa không có nghĩa là 100% được vào Mỹ, Passport control officer có quyền hỏi vặn vẹo, bác đừng cuống hay cáu gì, trả lời thật tự tin, nhẹ nhàng là chả có gì lo
Cụ máu nhỉ, cơ mà vì cụ có xèng, chứ chúng em du lịch trong nước còn chưa quần hết, cảm ơn cụ vì bài viết bổ ích

Ngày 13 - Niaraga fall

Cho em góp mấy tấm chụp Niagara Falls từ phía bờ bên kia:

Cầu nối giữa Mỹ và Canada

Thác

Tàu du lịch Maid of the Mist, ra đến tận chân thác, ai cũng phải mặc áo mưa, khách bên Mỹ mặc áo màu vàng, bên Canada mặc áo màu xanh cho khỏi lẫn :)

Thác Niagara chụp từ tàu Maid of the Mist

fpt hà nội

Xe tải
đọc 1 lèo hết bài cảu cụ

ngưỡng mộ thật

JunGui

Xe đạp
Cụ chọn Carter đi, ủng hộ người Việt luôn

To nhưng cũ, cảm giác cả 100 năm rồi, mà chả thấy bàn chải với cốc gì, gần về mới thấy giấu sau cái gương
E ủng hộ chắc rồi nhưng mm có book thử nhưng hết phòng ngày em cần đến. :((

Vandeberk

Xe máy
Cảm ơn cụ vì bài viết quá hay :D Em cũng phấn đấu có một chuyến sang Mẽo như này :)