[Funland] Đi làm hồ sơ tuất....ai đã từng?

hitle888

Xe điện
Em chả thấy sai vì giấy khai sinh + cccd + sổ hk đều đúng ngày. Em ở 1 cửa bẩu sai về xin xác nhận...mai em phải hỏi sai ở time nào để bẩu bọn lãnh đạo làm cùng bố em thời đó (nếu còn sống) xác nhận...dưng kg có dấu cue khoai thì cũng chịu. Nhỉ?
Thế cái sai tháng với Th với Kh thì tự nó chui ra đấy ạ, cụ cứ nghĩ là đều "đúng ngày', nhưng năm nó có 12 tháng đấy ạ, mà trong cái xã văn hội này thì việc trùng tên hay giống ngày sinh, năm sinh nhưng khác tháng sinh vưỡn có đều nhé.
Ps: em vẫn giữ quan điểm hồ sơ cụ lôm côm nên mới thế, còn chuẩn thì nếu quá 1 buổi sáng không xong cụ cứ IB em, em hứa ông nào sai sẽ làm VB xin lỗi cụ đàng hoàng

DONGVN

Xe tải
Thế cái sai tháng với Th với Kh thì tự nó chui ra đấy ạ, cụ cứ nghĩ là đều "đúng ngày', nhưng năm nó có 12 tháng đấy ạ, mà trong cái xã văn hội này thì việc trùng tên hay giống ngày sinh, năm sinh nhưng khác tháng sinh vưỡn có đều nhé.
Ps: em vẫn giữ quan điểm hồ sơ cụ lôm côm nên mới thế, còn chuẩn thì nếu quá 1 buổi sáng không xong cụ cứ IB em, em hứa ông nào sai sẽ làm VB xin lỗi cụ đàng hoàng
Vâng! Cảm ơn quan điểm của cụ. Em đã gặp cả ubnd và CA họ đều nói khả năng là bhxh nhập sai dữ liệu .. Chứ 12/12 mà. Có thời gian là 12/1 thì em nghĩ là nhập sai. Khi làm lại thẻ thương binh cho bố em trên sở lđtbxh cũng vì chuyện này mà phải làm trích lục giấy khai sinh. Giờ lại đến bảo hiểm!!! Mà giấy khai sinh bố em từ thời Pháp thuộc cơ ạ!
Còn mẹ em tự dưng thấy trùng tên đơn vị công tác, ngày tháng năm sinh, nguyên quán, thường trú... mà sai từ th thành kh em nghĩ chắc nhập liệu sai...
Đến em đi thi CCHN hạng 1 mà thế nào em ngó vào kết quả lại sai cmn thường trú. Bảo sửa luôn tại phòng thi mà nó kg nghe. Em làm ầm lên nó mới sửa. Mới cách đây mấy năm đấy ạ.
Hồ sơ lôm côm thì mới khổ. Nhưng lỗi tại ai???

DONGVN

Xe tải
o hiểu cụ chủ khai kiểu gì,mình làm thấy đơn giản mà,những cái khai như cụ nói chỉ là cho đủ thủ tục,thực ra đúng hay sai có ai kiểm tra đâu. Khai xong mang ra ký trước công chứng là ok
Em đi công tác, mẹ em ở nhà khai, mang ra ub phường xác nhận xong mang lên bhxh quận nó mới bành thị lòi ra thế. Em lại đứng tên khai lại mà còn kg xong đây!

Teen

Xe điện
Cái này liên quan tới Thừa kế về sau. Cụ nên kiên nhẫn, họ làm đúng trách nhiệm đó ah, chứ phần này họ ko dây dưa làm khó làm gì đâu ah. Nhà cụ chắc còn chưa đi tất toán các thủ tục BHNT bên ngoài, còn cứng nhắc hơn cơ ah.

DONGVN

Xe tải
Cái này liên quan tới Thừa kế về sau. Cụ nên kiên nhẫn, họ làm đúng trách nhiệm đó ah, chứ phần này họ ko dây dưa làm khó làm gì đâu ah. Nhà cụ chắc còn chưa đi tất toán các thủ tục BHNT bên ngoài, còn cứng nhắc hơn cơ ah.
May là 1 loạt các loại bh thân thể...bla .. bla từ khi chuyển hk lên phường và ck lương hưu vào thẻ thấy kg nộp nữa nên kg phải làm ạ! Trước ở dưới huyện, lĩnh lương là nó trừ, bất biết mình có đồng ý hay kg hoặc thấy người ta ntn thì mình theo, dù các cụ chả hiểu gì...kkk

DONGVN

Xe tải
Giờ em lại phải quay lại CA phường xin xác nhận lại do thiếu dòng cam kết tự chịu trách nhiệm (bản trc do bạn khác ở 1 cửa hướng dẫn, nay lên gặp bạn khác nên lại thêm ý).
Rút kinh nghiệm sau e cứ gặp đúng người hướng dác viết đơn cho đúng người đúng tội. Khổ!

kienvinh

Xe lăn
Tại nhà bác thớt giấy tờ không chuẩn thôi, chứ thủ tục này đơn giản.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng phải đi lên Phường 2 lần thì xong việc.
Nhà em có thêm bà cụ (bà ngoại em). Tổng số tiền em nhận về khoảng hơn 30tr cụ ạ.
Ông già e hiu 2006 mất 2009 dc hưởng 64tr, nhớ mãi. Mình có giấy tờ hs đầy đủ, tất nhiên e có quen biết, gửi cho mấy đồng chí làm thủ tục mỗi ng 500k, chả ai lấy bẩu vc phải làm giúp em thoii.

Longfordever

Xe buýt
Nói vụ này lại e lại sôi tiết, bà trẻ e là vợ liệt sỹ chống pháp, mẹ liệt sỹ chống polpot, người con trai còn lại của bà cũng có tí đk, bản thân bà nguyên phó chánh án toà Hà tây. Bà e mất đc 10 năm rồi mà bọn bhxh dứt khoát không trả tuất, mai táng phí cho ông chú e chỉ vì ông í không còn giấy khai sinh - căn cứ để chứng minh chú ấy là con đẻ của Bà e, các giấy tờ khác như lý lịch đảng của cả 2 (có ghi nhận điều này) nhưng ko đc công nhận giá trị, sổ hộ khẩu thì ko ghi vì 2 người ở khác nhà,.... đành bỏ :(

Hieumos

Xe container
Nói vụ này lại e lại sôi tiết, bà trẻ e là vợ liệt sỹ chống pháp, mẹ liệt sỹ chống polpot, người con trai còn lại của bà cũng có tí đk, bản thân bà nguyên phó chánh án toà Hà tây. Bà e mất đc 10 năm rồi mà bọn bhxh dứt khoát không trả tuất, mai táng phí cho ông chú e chỉ vì ông í không còn giấy khai sinh - căn cứ để chứng minh chú ấy là con đẻ của Bà e, các giấy tờ khác như lý lịch đảng của cả 2 (có ghi nhận điều này) nhưng ko đc công nhận giá trị, sổ hộ khẩu thì ko ghi vì 2 người ở khác nhà,.... đành bỏ :(
Cán bộ làm thế là đúng rồi, trả tiền cho cụ để họ đi tù à.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2014 em làm chế độ tử tuất của Mẹ và cuối năm ngoái em làm chế độ tử tuất của Bố em. Em thấy thủ tục cực kỳ đơn giản:
- Mang giấy chứng tử lên trung tâm hành chính công xin mẫu biểu để kê khai.
- Quay lại UBND Xã nơi Bố, Mẹ em cư trú xin xác nhận của Ủy ban. Những giấy tờ kèm theo là ( Giấy ủy quyền của các anh chị em ruột, giấy chứng tử, sở lĩnh lương hưu, thẻ bảo hiểm y tế). Dù em chả quen biết ai ở Ủy ban ( nơi Bố Mẹ em cư trú), nhưng đưa ra phát là ký cái roẹt và đóng dấu cái cộp.
- Lại quay lại trung tâm hành chính công nộp. Nhân viên nhận và đưa cái giấy hẹn ngày nhận tiền ( đúng 30 ngày sau em ra Bưu điện nhận tiền).
Chúc mừng bác được hưởng chế độ hành chính công tuyệt vời của dân do dân vì dân.

Tôi cũng chia sẻ 1 vụ ở chỗ tôi định cư:
Ông ngoại tôi là cán bộ tiền khởi nghĩa, tự dưng nảy ra vụ Xác nhận ==> được 1 cục to to, vài chục triệu.
Khoản giấy tờ thì xong rồi, dù khó khăn.
Giờ đến tiền chế độ: Họ yêu cầu có mặt đủ các con + vợ, trừ những người đã mất.
Bà ngoại mất rồi, nhà tôi đến gần đủ, thiếu bác cả.
Cậu thanh niên chuyên viên bẩu: Theo quy định, phải đủ mặt ... bla bla. Lưu ý là chỉ có mặt thôi.
Tôi giải thích: Tôi có CMT + Hộ khẩu của bà ấy đây, tên tuổi đầy đủ. Bả mới có 84 tuổi thôi, đề nghị thông cảm.
Cu con nhất quyết không.
OK, quy định vậy, mời anh lên xe, tôi chở về đúng địa chỉ trên CMT, rồi anh xác nhận tại đó. Bả ký tá ở đó cũng được, nếu cần.
Cu con vẫn nhất quyết không.

Tôi bắt đầu nóng mặt, hỏi tên, rồi bẩu: Cậu ghi cho tôi tờ giấy, trình bày đúng như vừa rồi, cậu xác nhận vô, không đóng dấu cũng được.
Ghi rõ là: Con đầu của đương sự, mới 84 tuổi xuân, hết sức vui mừng khi có thể tự mình ra toa lét đi tiểu tiện trung tiện đại tiện mà không cần người đỡ, không đến được vì lý do sức khỏe, nên hồ sơ phải hủy do sai quy định.
Ghi vào!!!

Cu con bắt đầu ấp úng, tôi lại dồn: Không hả, tiện có cái phone, cậu nói vào đây cũng được.

Đại loại vậy.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là, khi yêu cầu cái cán bộ làm đúng ấy xác nhận vô giấy, là họ làm đúng, thì đel có thằng nào dám mở mồm bác ạ.
Chỉ chém thôi.

Longfordever

Xe buýt
Ai bảo trả cho em đâu? Hồ sơ của bà e và chú e đều ghi nhận chú là con đẻ của bà e, chỉ thiếu mỗi cái giấy khai sinh năm 1949, cái này thể hiện sự cứng nhắc của pl cũng như của cán bộ bhxh.

Longfordever

Xe buýt
Vấn đề là, khi yêu cầu cái cán bộ làm đúng ấy xác nhận vô giấy, là họ làm đúng, thì đel có thằng nào dám mở mồm bác ạ.
Chỉ chém thôi.
Cô nv bhxh hoàn kiếm xác nhận ngay cụ ơi: yêu cầu bổ sung giấy khai sinh. Cái giấy ks từ năm 49 nên ông chú e chả còn giữ, đi xin cấp lại thì chắc cũng ko ít thủ tục nhiêu khê. Chấp nhận bỏ.

provtc

Xe container
Em hiểu tâm lý cụ, nhưng nhà cụ sai từ đầu, kiên trì làm lại thôi, người ta hướng dẫn đí đâu thì ghi vào tờ giấy rồi làm

cusao

Xe lăn
Nhà em cũng có tang em chỉ thấy
- Hồ sơ giấy tờ cần làm đúng thủ tục chặt chẽ kẻo nhiều kẻ bất lương gian dối lợi dụng
- Chính sách XH của nhà nước là tốt, đảm bảo đủ chi trả tang lễ không xoàng xĩnh cho mọi công dân. Ai phô trương thể hiện không ngăn cản

VoCan

Xe điện
Nếu giấy tờ hồ sơ không sai gì thì cụ chửi chứ , chứ hồ sơ của cụ sai , họ nhân nhượng nhưng tự nhiên có nhà khác chọc ngoáy họ mất việc thì sao

printer05

Xe điện
Không cụ ạ, giấy tờ đúng và đủ là xong.
em thấy hành chính công Hn mấy năm gần đây rất chuẩn chỉ, còn nếu có sai lệch giấy tờ thì đừng kêu
Hố hố

Nhà em làm giấy tờ, khi chưa quen biết được yêu cầu có giấy khai sinh của ông nội em 191x, rồi giấy đăng ký kết hôn của ông bà, em nói thật lấy éo đâu ra.

Teen

Xe điện
May là 1 loạt các loại bh thân thể...bla .. bla từ khi chuyển hk lên phường và ck lương hưu vào thẻ thấy kg nộp nữa nên kg phải làm ạ! Trước ở dưới huyện, lĩnh lương là nó trừ, bất biết mình có đồng ý hay kg hoặc thấy người ta ntn thì mình theo, dù các cụ chả hiểu gì...kkk
Em cũng tự đi làm cho ô cụ nhà em. Nhà em lại có đất, có tiền, có nhiều hđ bh nhân thọ dài hạn nữa...cán bộ nào dám làm qua loa, xảy ra tranh chấp rất phiền về sau cụ ah.

DONGVN

Xe tải
Cô nv bhxh hoàn kiếm xác nhận ngay cụ ơi: yêu cầu bổ sung giấy khai sinh. Cái giấy ks từ năm 49 nên ông chú e chả còn giữ, đi xin cấp lại thì chắc cũng ko ít thủ tục nhiêu khê. Chấp nhận bỏ.
Xin trích lục giấy khai sinh trên cơ sở giấy tờ nào đấy có căn cứ pháp lý. Em làm lại giấy khai sinh trên cơ sở bản kê khai thương bệnh binh có dấu đỏ. Về phường bạn tư pháp kg làm, alo về cho đứa cháu ở quê. Nó làm cho, gửi lên rồi nó gọi luôn cho CT phường phàn nàn về bạn tư pháp kia. Lúc e mang giấy đến lại trách...e bẩu sao là việc của a, a lại kg làm. May mà ở quê có cháu nó làm cán bộ xã chứ kg thì chắc bỏ...Mịa mà nó ngồi phòng máy lạnh chơi chứ công to việc lớn gì đâu. Ăn tiền thuế của dân mà kg phục vụ dân mà kg biết ngượng.