[Funland] Đi làm hồ sơ tuất....ai đã từng?

DONGVN

Xe tải
Ông cụ nhà em mất! Em đã bị bọn NTL tính tiền xe tang nhố nhăng rồi ...tưởng xong. Bà bô ở nhà đi làm hồ sơ tuất tại LĐTBXH quận NTL mới hài...mà giờ vẫn chưa xong!
Chuyện là cụ bà ra khai họ bắt khai cả bố mẹ đẻ, bố mẹ vợ ông cụ nhà em (cụ thọ 88 tuổi ạ) đã buồn cười rồi. Sau khi về ubnd phường xác nhận mang lên thò rắc rối bắt đầu.
Đầu tiên Cụ ông đã mất nhưng hồ sơ gốc có thời gian sai tháng (đúng ngày, năm), sau nữa cụ bà trong hs gốc có time tên là Th thì là Kh
Hướng dẫn về ubnd xin xác nhận cụ ông chỉ sinh ngày theo cmt hiện tại và cụ bà 2 tên là 1.
Bà cụ nhà em ra phường chờ sắp chết thì cháu 1 cửa bẩu cháu kg xác nhận ngày tháng năm sinh của cụ ông, còn cụ bà về làm lại giấy khai sinh, mà sai ở đâu thì sửa ở đấy, họ làm sai thì bắt họ sửa...khà khà!!! Cụ bà alo tại chỗ. Mày về mà làm hs tuất cho bố mày. Mẹ tức kg chịu đc rồi...
Sau 1 hồi nghe quân sư quạt mát em lại soạn ra cái giấy ủy quyền để em đc đi làm hs tuất cho bố em kèm giấy khai sinh của e (trong đó ghi rõ quan hệ bố con) + sổ HK + Cmt + giấy khai sinh của bố em ra phường. Sau khi thu 20k (lúc em ký sổ ghi 10k) thì em đc trả lời là giấy ủy quyền - ok. Còn giấy xác nhận thì thôi nhé, đây kg xác nhận trường hợp này (giấy xn này em đã lên 1 cửa bhxh quận, đc tư vấn tận tình..viết mẫu hẳn hoi)...cay thế! Hỏi thế sao bên bhxh bảo về xin xác nhận của phường lại kg đc thì em ấy bẩu từ lâu đã kg xác nhận kiểu này rồi...kể cả mang giấy khai sinh cũng kg xác nhận bố con!!!
Em lại quay lên bhxh ...đông lắm, chờ mãi may có bạn alo cho cấp cao hơn ce 1 cửa...lò dò lên thì được hướng dẫn là a phải xin xác nhận của CA phường chứ UBND là kg đc đâu...hỏi ai hướng dẫn cho a, e bẩu chị ngồi ở chỗ đó ...thấy nghệt mặt ra. Thôi e về xin CA vậy.
về CA phường gặp CSKV ảnh bẩu em chỉ xác nhận là bố a thường trú tại địa chỉ ghi như sổ hộ khẩu này thôi còn sai trong hs gốc thì em không xác nhận đc vì có biết sai tại thời điểm nào và ai ghi sai đâu? Giờ CMT, hộ khẩu, Giấy khai sinh của bố a cùng 1 ngày thì do họ nhập số liệu sai chứ! Chính họ phải sửa..nghĩ cũng đúng!!!
Mai em đem cái tờ xác nhận lên bhxh xem ntn, lần thứ 6 rồi...chắc tiện thể hỏi xem đc bn tiền thì trích cmn quỹ ra về đưa bà cụ cho đỡ nhức đầu!
1 cửa, cải cách hành chính là đây. Em chốt sổ lấy tiền đấy ra mua 1 combo bhnt có khi là sáng suốt. Các cụ nhà mình cả đời lao động, cũng con người đấy mà lúc chết nó còn hành hạ người nhà vì cái sai của chính chúng nó!
Nghĩ mà chán!!!

MiTa

Xe lăn
Túm lại là ai cũng đúng mỗi nhà cụ là sai?

hitle888

Xe điện
Giấy tờ cụ lôm côm mà

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Em cũng phải đi lên Phường 2 lần thì xong việc.
Nhà em có thêm bà cụ (bà ngoại em). Tổng số tiền em nhận về khoảng hơn 30tr cụ ạ.

Ga_son

Xe điện
em tưởng ở HN làm online cơ mà cụ? giờ làm khai sinh cũng online mà??

pham minh

Xe container
Em đi làm cho bố em thấy cũng đơn giản mà.
Ra bhxh xin tờ khai và hỏi rõ các loại giấy tờ phải có . Vì mẹ em còn nên phải ra phường làm giấy ủy quyền cho em đi làm thủ tục thay cho bà . Mang ra bhxh nộp là xong

Dtht.laixe

Tháo bánh
Món này mà dính anh cq thì cứ gọi là vòng con bà vèo!

Ga_son

Xe điện
Online thì cũng phải có đủ giấy tờ chứ cụ. Chỉ bớt khâu đi lại thôi
Đúng r cụ, ở nhà scan giấy tờ up lên mạng thôi, cơ mà dữ liệu nó công khai nên quan phường chắc ko dám hạch sách.

URAL CCCP

Xe ba gác
Năm 2014 em làm chế độ tử tuất của Mẹ và cuối năm ngoái em làm chế độ tử tuất của Bố em. Em thấy thủ tục cực kỳ đơn giản:
- Mang giấy chứng tử lên trung tâm hành chính công xin mẫu biểu để kê khai.
- Quay lại UBND Xã nơi Bố, Mẹ em cư trú xin xác nhận của Ủy ban. Những giấy tờ kèm theo là ( Giấy ủy quyền của các anh chị em ruột, giấy chứng tử, sở lĩnh lương hưu, thẻ bảo hiểm y tế). Dù em chả quen biết ai ở Ủy ban ( nơi Bố Mẹ em cư trú), nhưng đưa ra phát là ký cái roẹt và đóng dấu cái cộp.
- Lại quay lại trung tâm hành chính công nộp. Nhân viên nhận và đưa cái giấy hẹn ngày nhận tiền ( đúng 30 ngày sau em ra Bưu điện nhận tiền).

DONGVN

Xe tải
Nhưng nhất định là tại "chúng nó" hành. Dân gian mà lị.
Nó kg hành? Mà bẩu về ubnd phường, rồi lại về Ca phường...mai e kg hiểu nó bẩu em đi đâu xin xác nhận đây. Có lẽ lên 1 cửa TP cho chắc

Mrwrong

Xe tải
Nó kg hành? Mà bẩu về ubnd phường, rồi lại về Ca phường...mai e kg hiểu nó bẩu em đi đâu xin xác nhận đây. Có lẽ lên 1 cửa TP cho chắc
Lỗi là tại hồ sơ của nhà cụ. Đáng lẽ cụ phải đi sửa từ đầu. Chứ đừng để đến lúc nhà có việc mới mang đi lại trục trặc lại đổ lỗi cho "chúng nó".

khanhtb

Xe điện
o hiểu cụ chủ khai kiểu gì,mình làm thấy đơn giản mà,những cái khai như cụ nói chỉ là cho đủ thủ tục,thực ra đúng hay sai có ai kiểm tra đâu. Khai xong mang ra ký trước công chứng là ok

DONGVN

Xe tải
Không cụ ạ, giấy tờ đúng và đủ là xong.
em thấy hành chính công Hn mấy năm gần đây rất chuẩn chỉ, còn nếu có sai lệch giấy tờ thì đừng kêu
Em chả thấy sai vì giấy khai sinh + cccd + sổ hk đều đúng ngày. Em ở 1 cửa bẩu sai về xin xác nhận...mai em phải hỏi sai ở time nào để bẩu bọn lãnh đạo làm cùng bố em thời đó (nếu còn sống) xác nhận...dưng kg có dấu cue khoai thì cũng chịu. Nhỉ?

DONGVN

Xe tải
Lỗi là tại hồ sơ của nhà cụ. Đáng lẽ cụ phải đi sửa từ đầu. Chứ đừng để đến lúc nhà có việc mới mang đi lại trục trặc lại đổ lỗi cho "chúng nó".
Ai mà biết đc, em cũng mới chuyển hk cho 2 cụ về quận này, cũng lên chuyển lương hưu...về đây. Lúc đó họ có nói gì đâu? Biết thì cũng sử lý rồi

dalink

Xe điện
Em thấy vợ em làm khá đơn giản. Sau đó ngày lấy tiền mẹ em bận gì đó còn nhờ bạn đó chuyển khoản hộ.

xegiacmo

Xe container
Nó không thân thiện chứ nó không làm sai :D
Bhxh là ngành không chịu hiện đại hoá , nuôi 1 đống nhân sự tốn cơm