[Thảo luận] Đi đường đèo núi liệu có từ trường ghì xe lại không các cụ?!

tuan_hust

Xe hơi
Tình hình là hôm trước em có đi Cao Bằng.

Em đi QL4 qua Lạng Sơn, khi đi qua đoạn đèo qua Thất Khê hay là trước Thất Khê gì đấy (em không nhớ rõ), có một khe núi thì đột nhiên xe em như bị ghì lại, em hơi bất ngờ vì đường đang bằng phẳng, ko hề có đèo dốc, em về số, đạp mạnh ga, cũng không thấy hiện tượng tăng tốc, nhìn đồng hồ thấy kim đứng im ở 40km/h.

Em tưởng hỏng xe quay ra hỏi các cụ đi cùng thì có 1 cụ bảo:

- Chú đi đường đồi núi chưa kinh nghiệm, có những đoạn có từ trường nó ghì xe lại, có những đoạn xuống dốc mà xe cứ lỳ lỳ cơ.

Cụ ấy còn làm thêm 1 câu:

- Chắc đoạn này có quặng, nó tạo nam châm hút xe lại.

Liệu có phải ma không các cụ nhỉ 8-}8-}

Các cụ có kinh nghiệm cho ý kiến giúp em với ạ!

pupil

Xe điện
Cụ mua phải xăng đểu rồi, nếu không cụ về bảo dưỡng xe đi đảm bảo ngon ngay! Còn muốn kiểm chứng thì lần sau cụ lại qua đó xem sao!:-??

_BMW760Li_

Xe tải
E chưa nghe vụ này bao giờ. Cũng chưa gặp tình trạng này bao giờ luôn. Ngóng thớt này để tham khảo. Vote cụ.!

ngvbang

Xe buýt
Các bác kể truyện cổ tích đấy à? Do đi đường đèo dốc nhiều nên nóng máy, bác nên dừng xe nghỉ độ 10' là đi bình thường.

zoeller

Xe tải

Em đi QL4 qua Lạng Sơn, khi đi qua đoạn đèo qua Thất Khê hay là trước Thất Khê gì đấy (em không nhớ rõ), có một khe núi thì đột nhiên xe em như bị ghì lại, em hơi bất ngờ vì đường đang bằng phẳng, ko hề có đèo dốc, em về số, đạp mạnh ga, cũng không thấy hiện tượng tăng tốc, nhìn đồng hồ thấy kim đứng im ở 40km/h.

Em tưởng hỏng xe quay ra hỏi các cụ đi cùng thì có 1 cụ bảo:

- Chú đi đường đồi núi chưa kinh nghiệm, có những đoạn có từ trường nó ghì xe lại, có những đoạn xuống dốc mà xe cứ lỳ lỳ cơ.

Cụ ấy còn làm thêm 1 câu:

- Chắc đoạn này có quặng, nó tạo nam châm hút xe lại.

Liệu có phải ma không các cụ nhỉ 8-}8-}

Các cụ có kinh nghiệm cho ý kiến giúp em với ạ!
em đi đèo núi nhiều và thik phết cụ ợ. Em ko thấy gì lạ chỉ thấy chao xe sướng hơn đường bằng và thẳng.
Cụ bị ghì xe chắc có lẽ cụ gặp cái khe núi chăng. Nó làm thay đổi đấy. Gặp gió to ko cẩn thận nó còn nâng xe cụ lên giống máy bay ấy chứ;) Ma đấy cụ nhể:))

anhtho

Xe ngựa
Làm gì có chuyện kỳ lạ vậy. Có thể là chỗ đó đường lên dốc mà bác không để ý hoặc xe bác lên đèo lâu lâu bị nóng. Đáng lẽ ra bác ghi nhớ điểm đó, tới lúc về xem nó có "ghì" lại không. Nếu do dốc, có thể nó còn tăng tốc cho bác í chứ.

tuan_hust

Xe hơi
Cụ nào kinh nghiệm vào giải thích giúp em với ạ,

Xăng đểu thì chắc chắn là không phải rồi, vì em mua xăng ở chỗ quen em vẫn mua, với lại sau khi đi qua khoảng 200m khe núi đấy thì xe lại rất bình thường, ko có vấn đề gì cả.

Nóng máy thì em nghĩ cũng không phải vì từ Cao Bằng về Thất Khê đèo dốc cũng không nhiều lắm, mà có 1 đoạn ngắn mà bác.

tuan_hust

Xe hơi
Làm gì có chuyện kỳ lạ vậy. Có thể là chỗ đó đường lên dốc mà bác không để ý hoặc xe bác lên đèo lâu lâu bị nóng. Đáng lẽ ra bác ghi nhớ điểm đó, tới lúc về xem nó có "ghì" lại không. Nếu do dốc, có thể nó còn tăng tốc cho bác í chứ.
Lúc đi em đi đường Bắc Cạn nên không đi qua đoạn này cụ ạ

Với lại có cụ đi cùng xe em bảo như thế nên em mới thấy lạ :(

Ngoc Phan XLS

Xe container
Về mặt Vật Lý lý thuyết thì có thể xảy ra chuyện đó nếu từ trường ở đó cực mạnh, nhưng hiếm lắm!

Cái xe nó như một số vòng dây điện, khi chuyển động (phải chuyển động chứ đứng im thì không có gì xảy ra) qua từ trường sẽ xuất hiện dòng điện cảm ứng chạy quẩn trong vỏ xe tạo ra từ trường ngược dấu với từ trường kia và có tác dụng chống lại chuyển động của xe!

Furious

Xe điện
Cái này thì cụ phải hóng chuyện từ các bác tài già thôi. Em chưa thấy vụ dư lày bao giờ nên không hiểu. Em hóng luôn.

vnitmaster

Xe buýt
Ma...aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa!

holms

Đi bộ
Theo lý thuyết thì có thể do dòng Fuco

pbinh979

Xe tăng
Cái này em cũng nghe rồi nhưng là từ hồi " truổng cời " cơ.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
.....
Thỉnh thoảng đang đi nhìn thấy cái... khe ( . )( . ) em cũng giật mình phanh lại, nhiều khi còn bị há cả mồm nữa cơ ợ... hihi

anhtho

Xe ngựa
Về mặt Vật Lý lý thuyết thì có thể xảy ra chuyện đó nếu từ trường ở đó cực mạnh, nhưng hiếm lắm!

Cái xe nó như một số vòng dây điện, khi chuyển động (phải chuyển động chứ đứng im thì không có gì xảy ra) qua từ trường sẽ xuất hiện dòng điện cảm ứng chạy quẩn trong vỏ xe tạo ra từ trường ngược dấu với từ trường kia và có tác dụng chống lại chuyển động của xe!
Không thể thế được đâu, nếu mà có thì từ trường đó phải cực lớn, bao nhiêu xe máy, xe đạp đi qua chắc chắn họ phải biết, chưa kể nhưng người có răng giả hay các đồ vật kim loại trong người mà qua khu vực từ trường lớn như thế sẽ có vấn đề ngay. Nếu có, mấy bác chuyên nghiên cứu về các hiện tượng đặc biệt đã không bỏ qua đâu ạ.

xebokeooto

Xe tăng
Cảm giác của cụ chủ thôi, làm gì có cái từ trường nào lơn đến mức độ gì cả xe lại được.

be beo

Xe tăng
Để em về hỏi ông già, lần đầu em nghe thấy!

azzA

Xe tải
Em ứ tin chuyện "từ trường" này, nếu ai đó đi du lịch Hàn Quốc thì sẽ được tới một con đường mà ở đó mọi người sẽ thấy là đường dốc ngược nhưng để xe oto không phanh, ko nổ máy thì vẫn thấy xe leo lên dốc. Mọi người cũng nói là ở đó có từ trường này nọ ...
Nhưng cuối cùng được giải thích là con đường đó không phải là do dốc ngược mà đang là dốc xuống, cảnh quan và môi trường xung quanh đánh lừa mắt và cảm giác của chúng ta thôi.

truongan898

Xe tải
Em nghĩ có thể là do ma thật đấy, trước em hay lên Cao Bằng công tác thấy mấy bác lái xe đường dài kể nhiều chuyện ly kỳ khi chạy những cung đường này lắm

tienpham1102

Xe tăng
ô tô đi miền núi ăn thua giề....chỗ thằng bạn em nó còn kéo cả cái tầu hỏa ý chứ.....