[Funland] Đi đổ xăng oto, khách hay người bán phải mở nắp bình?

Phỡn

Xe tăng
Theo như em được biết, tất cả các cây xăng của Petrolimở mở và đóng nắp bình xăng của khách là trách nhiệm của nhân viên bán hàng.
Cái này trong giáo trình rồi cụ, mặc dù em toàn tự mở (xuống chậm là họ mở) tự đóng.
Nhưng hôm qua đổ xăng xe máy có bà ăn nói rất cộc lốc, cứ quát khách "nài nài", chắc không mở xe máy hay sao ấy.
Không mở em không ý kiến nhưng thái độ ăn nói kiểu ấy tí nữa em ngứa mồm hóng vào :P.

ANTV

Xe hơi
E chỉ đổ cây của Petro 6,7 năm nay rồi. Lúc thì E mở, lúc thì nv tự mở. Ai mở trước thì E thôi. Câu nệ gì cái việc cỏn con ấy. Nhưng 100% là E xuống xe chứ ko ngồi trên ghế lái. Vừa quan sát số tiền, vừa để thấy mình ko phải là bề trên của người ta

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
chỗ gần em làm cũng có cây
Đổ xăng ở đây ko có chai nước như cây xăng khác, được cái lúc rảnh họ lau kính cho
Dự án đó của Ide ban đầu rất đáng kỳ vọng. Nhưng phía VN ban đầu chỉ cấp phép cho Ide mở cây xăng tại những KCN của Nhật thôi. Bây h em k biết có nới ra được tí nào hay ko

mr.khoai

Xe buýt
Em chẳng biết quy định của Pe ra sao nhưng chỉ vì tranh cãi chuyện nhỏ như vậy mà cụ vứt xe ở đó đi về thì thật vãi, k hiểu nổi, với các mâu thuẫn lớn lao khác cụ đối mặt ra sao?

pisces_hn

Xe container
Em không những tự mở mà còn tự đổ tự trả tiền. Em đổ cây Petrolimex chỉ vì nó đổ được qua Momo, em trả tiền qua Momo vào cây tự lấy vòi bơm tự bơm, chẳng phải nhờ bố con thằng nào. Các cụ khác thì phải ra cửa báo số tiền, trả tiền, đứng canh sợ nv nó bơm đểu…. Còn em lần nào đổ xong nhân viên cũng cảm ơn lịch sự, bảo ai cũng như anh thì vừa tiện lợi vừa nhanh gọn vừa nhàn cho cả khách cả chủ.
Xe mình mình đổ đúng tác phong nước ngoài luôn. Các cụ cái gì cũng đòi bằng nước ngoài nhưng cái ý thức của mình thì không chịu thay đổi để tiến bộ.
Đổ qua Momo dư lào cụ uôi. Lắm lúc chẳng có đồng nào đi đổ xăng em cũng phải rút tiền bất tiện.

sthd

Xe lăn
người với người, giúp được nhau cái gì thì giúp.
người ta đã vất vả lắm rồi, làm khó nhau làm gì cho thêm mệt mỏi

đúng là cây xăng Petrolimex thì nv toàn chủ động mở, bơm cho khách. nhưng nếu mình giúp được thì giúp người ta.
đi bơm xăng em toàn tự mở, thậm chí tự bơm.
đi nhà hàng, cafe, cần gì thì cố gằng nhìn quanh, tự lo được thì tự lo luôn. nhân viên người ta đi một ngày mấy chục ngàn bước chân rồi, bắt người ta phục vụ làm gì nữa.

mình tự làm, nv nhìn thấy nó cũng vui vẻ hơn. mình cũng vui vẻ hơn
mình cãi cọ với nhân viên, họ căng thẳng, mình cũng bực bội, tự nhiên mất vui. hình thành tính người như thế, cả đời căng thẳng, bực bội với những người bên cạnh

huyndaigetz7120

Xe tăng
Vào tất cả các cây xăng thì em chỉ việc giật nắp bình, nhân viên bán xăng họ sẽ tự mở nắp và đổ xăng, mình trả tiền là xong.
Riêng cây xăng Petrolimex thì truyền thống là mình phải tự mở nắp bình, hoặc phải nói khéo "chị mở giúp em cái nắp mình xăng" - có lẽ họ là Tập đoàn của nhà nước nên bán xăng cũng phải mang màu sắc "cán bộ". Em biết điều đó nên trong lòng vẫn nghĩ: mỗi chỗ một kiểu, chỗ nào phục vụ tốt mình đến.

Nói xong em đỗ nguyên xe ở đó, khóa cửa xe rồi ra đường vẫy cái grap bike đi luôn đến tận 23h mới về lấy xe. Lúc về chắc cây xăng chán hẳn chả ai nói gì, em đánh xe đi chỗ khác đổ xăng. Em biết em làm thế cũng hơi ba bửa, nhưng thôi đi với ma thì cứ mặc cái áo giấy vậy.
Một "thằng Of mất dậy" cho hay =))

LuckyCar

Xe container
Em chưa bao giờ để ý việc này cả, mà thường là em nhanh nhẹn mở trước rồi, lâu lâu cũng có người bán nhanh nhẹn hơn em.

MiTa

Xe lăn
Em không để ý mấy vụ lẻ tẻ này làm gì ho mất thời gian.
Có lúc em kéo lẫy ra thì nhân viên đã mở lắp rồi đợi em xác nhận hỉ số, sau đó bơm.
Lúc thì em mở.
Nói chung chuyện nhỏ
E đúng như cụ. Có thớt này mới để ý mình mở hay nv mở. Đúng là có lúc e chưa kịp kéo lẫy nv đã mở nắp nhưng ko dc. Chỉ có lần nào nv đang bận thì e mở nắp, nhưng tất cả các lần đổ xong nv đều đóng nắp cho e.

vephiadong

Xe điện
SG toàn người bán mở và đóng

hieu78

Xe tăng
nhân viên wc công cộng cũng cần phải tụt quần móc dddais cho khách :D :D :D :D

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Dự án đó của Ide ban đầu rất đáng kỳ vọng. Nhưng phía VN ban đầu chỉ cấp phép cho Ide mở cây xăng tại những KCN của Nhật thôi. Bây h em k biết có nới ra được tí nào hay ko
Của nhật nên ngoài chuyện cúi chào lịch sự, ăn nói lễ phép thì khả năng em nghĩ là ko ăn gian xăng >:)
Đổ mấy cây của Pe nhìn cái bản mặt nhân viên nó khác bọt

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Nhà e bán xăng, khách vào xe con là trách nhiệm nhân viên phải mở, bơm và đóng lại cho khách. Nếu k làm dc thế, bị khách phần nàn là trừ thưởng( trừ trường họp quá đông khách). Cụ đổ cây xăng trung tâm thì họ k cần cụ vì quá đông rui, vừa bán vùa chủi vẫn mua. Chỗ e k làm thế thì ăn cám. Quan trọng do chủ cây xăng cách bán hàng thế nào.
Em công nhận là chất lượng xăng Petrolimex là yên tâm nhất, nhưng phục vụ thì kém. Riêng những cây Petrolimex nhượng quyền thì phục vụ khách tốt như các hãng khác.
Chính vì biết họ thế nên em xuống xe nói rất lịch sự nhờ họ mở nắp. Nhưng cậu nhân viên này cũng cương quyết đối kháng đến cùng, từ đầu đến cuối em vẫn chưa có lời nào to tiếng với cậu ấy cả, em đảm bảo là em rất lịch sự và đúng mực. Nhưng cậu ấy nói câu cuối có ý thách đấu đến cùng với khách hàng nên em mới cùn lại.
Em thấy 99% hãng xăng phục vụ khách đến nơi đến chốn, còn tặng nước và mời cafe. Cây xăng của Nhật họ còn lau kính, cúi người chào khách. Nhưng duy nhất chỉ có Petrplimex là khác biệt một cách cứng nhắc. Khách mở lời nhờ lịch sự vẫn đối kháng đến cùng. Nhưng cũng ko sao cả, vì các cụ OF bị ngược đãi quen rồi nên vẫn vui khi mình bị ngược đãi =))

Việc cùn của em là hơi ba bửa với lĩnh vực của cụ, mong cụ lượng thứ cho em nhé
Chúc cây xăng của cụ làm ăn phát đạt! Vinh quang sẽ đến với những người tư duy hơn người như cụ!

isak

Xe tăng
Đổ qua Momo dư lào cụ uôi. Lắm lúc chẳng có đồng nào đi đổ xăng em cũng phải rút tiền bất tiện.
Cụ vào Momo search cái mua xăng dầu, cụ mua bao nhiêu tiền, xong thanh toán thì nó cho cụ cái mã 4 số. Thường em mua trước từ nhà, hoặc trên đường trước khi đến trạm. Ra trạm xăng cụ nhập sđt và 4 số đó vào máy, chọn vòi bơm, rồi bơm hết số tiền cụ đã mua thì thôi. Còn nếu cụ mua 1tr mà bơn 800k đã đầy thì tự động nó trả lại tiền vào ví momo cho cụ. Đơn giản và hiện đại, gần như không phải tiếp xúc gì với nhân viên và lỉnh kỉnh tiền nong. Chỉ cần bảo họ câu: anh đổ momo là họ hiểu, và hướng dẫn cụ nếu cụ chưa rõ.

HN hình như có 5-6 cây của Petrolimex là đổ được bằng Momo, em hay đổ Láng với Nam Đồng đều có cả.

Cukhoai9

Xe buýt
Nếu không phải cây xăng tự phục vụ thì nhân viên mở và đóng nắp bình xăng sẽ nhanh hơn, em đi về phía nam toàn thế

letrungthanh17

Xe tăng
Em đi cao tốc HN-LS , đổ tại cây xăng chỗ Bắc Ninh thì auto luôn là nhân viên cây xăng mở đóng nắp bình xăng kèm nước lọc tặng, người mua chỉ ngồi trên xe và đưa tiền