[Funland] Di cư vào Nam

Ama-Kia

Xe buýt
Sau 2 lần nhất quyết không đi, chiều nay gấu về thông báo là không thể lần nữa được nữa. Thế là trong tháng tới cả nhà em lên đường. Bao nhiêu thứ cần lo, lo nhất là học hành của bọn nhỏ. Các cụ, các mợ đã từng rơi vào hoàn cảnh này cho em ít kinh nghiệm.
Em ở đấy 14 năm. Bon chen, khí hậu ô nhiễm, nguồn nước ô nhiễm. Chạy như vịt. Được chọn em chắc lại chon Tây Nguyên hay đi Lão Campuchia tốt hơn

xemay_oto89

Xe điện
Cụ lại làm em nhớ sài gòn

trọng_nhân

Xe điện
Em vào được 3 năm rồi và ở hẳn trong này rồi ạ , em ở Bình Tân ko biết có cụ nào gần đây ko nhỉ

Demchinhhang.net

Xe container
Sau 2 lần nhất quyết không đi, chiều nay gấu về thông báo là không thể lần nữa được nữa. Thế là trong tháng tới cả nhà em lên đường. Bao nhiêu thứ cần lo, lo nhất là học hành của bọn nhỏ. Các cụ, các mợ đã từng rơi vào hoàn cảnh này cho em ít kinh nghiệm.
Cứ đi đi rồi đâu sẽ vào đó cụ ơi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ định cho F1 học trường nào thì thuê nhà ở gần đó. Rồi xem xét mua nhà sau.

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Làm ở Q1 thì ở Q2 đi lại e nghĩ ok hơn, về làm hàng xóm với e. Cuối năm Gấu cũng lôi e vào hẳn trong đó rồi hic

Puma tn

Xe buýt
Em thuộc lớp trẻ cũng vào Nam được mấy năm , trước có cái thớt vào Nam từ ngày đầu tiên em vào mà chả hiểu sao bay mất tiếc quá :(
Cụ Nhân làm một thớt dành cho anh em nam tiến đi . Để ae vào giao lưu động viên nhau

Tony_Le

Xe container
Em ở đấy 14 năm. Bon chen, khí hậu ô nhiễm, nguồn nước ô nhiễm. Chạy như vịt. Được chọn em chắc lại chon Tây Nguyên hay đi Lão Campuchia tốt hơn
Cụ ở 14 năm, tiêu chí "Bon chen, khí hậu ô nhiễm, nguồn nước ô nhiễm. Chạy như vịt: như cụ nói thì SG hơn HN hay ngược lại?

MiTa

Xe lăn

ngoc_anh_saigon

Xe tải
Rất vui vì mợ thấy thoải mái khi ở SG, em luôn mong mọi người đến SG làm việc và sinh sống được thuận lợi ^^
Mà thế này mợ đi làm xa nhỉ, em đoán được mợ làm ở đâu từ topic mặc đẹp :P
Ôi, em ít khi lên OF comment lắm mà có người nhận ra, bất ngờ quá ạ.
Em bộc trực thẳng tính, sống đơn giản nên vào Sài Gòn như cá gặp nước đấy ạ. Bây giờ thứ em oải nhất mỗi ngày chính là đường đi làm, còn lại mọi thứ đều rất ổn và phù hợp.
p/s: Cụ tinh mắt thật đấy :D

arcobaleno87

Xe tải
2 năm đầu ở SG e cũng ở Q7, làm việc Q7 và Q1 nên lúc đó e cực khoái Q7, thoáng mát, đường xá rộng rãi (ý e là quanh PMH thôi :D), sau này ở Q3 và Q2 cũng đều rất ổn, nói chung ở đâu chọn khu ko quá xô bồ, dân cư tầng lớp ok (cái này đặc biệt quan trọng với ng mới chuyển tới) mà đi lại chợ búa, ăn chơi vẫn tiện + ko ngập nặng là được.
Ở đâu thì ở (và nhất là SG) thì $$$ vẫn là quan trọng, chúc cụ và gia đình sớm ổn định với cs SG.

businessman007

Xe buýt
Mấy youtube triệu view của VN như mẹ mật, gia đình Cam cam cũng chuyển từ Hà Nội vào Sài Gòn hết rồi :(

maihuu

Xe tải
Bác này nói chuẩn, trong SG thì chính dân Bắc cũ là kỳ thị dân Bắc mới nhất do đụng chạm quyền lợi. Chứ nếu chỉ nói giọng Bắc là kỳ thị thì có khi chải ai sống nổi ở quận Tân Bình, quận 12, GV, Phú Mỹ Hưng vì toàn dân Bắc ở đó. Kiếm ai đó nói giọng Nam ở đường Trường Sơn, Hồng Hà, Trường Chinh ... ở TB/quận 12 còn khó hơn trúng lô, lô tỷ lệ 1:4 chứ người Nam khu đó có khi là 1:10

Phú Mỹ Hưng được gọi là khu Bắc Hàn vì chỉ có người Bắc và người Hàn ở đó :-D

2020 mà ai đó nói dân Bắc bị kỳ thị trong SG thì nên coi lại bản thân mình

Chuyện kì thị Bắc Kì có từ thời Trịnh-Nguyễn phân tranh.
SG là mảnh đất dễ hòa nhập nhất, dễ chứa chấp nhất. Nếu ko hòa nhập được là do văn hóa và sự cố chấp bản thân.
Ở miền Nam nơi ít kì thị Bắc Kì nhất là SG vì Bắc Kì di cư ào ạt từ 1945 nên chuyện bình thường.
Miền Nam nơi kì thị Bắc Kì nhất là Huế cho đến Khánh Hòa vì đây là vùng chiến sự. Sau đó dân Bắc 54 cũng rất dè chừng Bắc Kì.
Hiện tại, kì thị làn sóng Bắc Kỳ chủ yếu là Bắc 75 con cháu quan chức vì thực sự đụng chạm tới lợi ích của họ.
Dân ở SG tính từ 45 thì dân Bắc Kì chắc chiếm 60% trở lên.
Từ những năm 90 thì thời mình đi học thì 1/2 lớp không phải dân Nam.
Thế hệ dân Bắc vào học Đại học trong SG khoảng 10-20 năm cũng khá kì thị dân Bắc. Vì phần lớn là sinh viên nghèo, hòa nhập rất tốt và thành người SG.
Còn chuyện kì thị là bình thường thôi, đi học trong lớp nhiều khi cũng có các dị nhân....kì thị là lối sống và tính cách.

Ama-Kia

Xe buýt
Cụ ở 14 năm, tiêu chí "Bon chen, khí hậu ô nhiễm, nguồn nước ô nhiễm. Chạy như vịt: như cụ nói thì SG hơn HN hay ngược lại?
Tiếc là chưa ở Hà Nội cụ ạ! Em ở đó 1 ngày: Phở Tây Hồ thì ko hợp và Cafe thì chán thôi rồi! Em chưa có trải nghiệm nên nói hơi thiển cận! Sài Gòn làm nghề gì cũng phải bon chen cụ ạ!

maihuu

Xe tải
9 người 10 ý nên bác cứ tham khảo thôi chứ đừng đặt nặng quá, toàn thầy bói xem voi thôi. Nhưng phải có lý do tại sao 10 người Nam tiến thì chỉ có 1 người Bắc tiến, mà kinh nghiệm bản thân thì số người Bắc tiến em quen đều là quan chức :-D